Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ  (อ่าน 13258 ครั้ง)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:31:30 »
กระทู้นี้ทำให้ผมนึกไปถึงกระทู้แรก ๆ ที่ผมเริ่มเข้ามาโพสท์ (อย่างจริงจัง) ช่วงแรก ๆ เลยครับเกี่ยวกับเพลงเก่า ๆ เสียดายมันหายไปกับบ้านเก่าซะแล้ว มีเพลงดี ๆ เยอะเลย

ตอนนี้มีเพลงที่เป็นคอนเสิร์ทเปิดให้ลูกดูบ่อย ๆ แล้วมันดันชอบซะด้วย นึกว่ามันจะไม่เอาด้วยกะผมจะดูแต่กาตูน ที่ไหนได้ขึ้นห้องทีไรชอบเรียกให้เปิดทั้งที่ยังไม่ 3 ขวบเลย ตอนนี้เปิดจนแผ่นจะพังแล้วครับก็มี

Yanni คอนเสิร์ทชุดนี้ ดีมากครับ (ใครชอบแนวนี้ควรมีไว้ประจำบ้านเลย)

Until The Last Moment - Yanni Live! The Concert Event

The Shadow ชุด Final Tour ชุดนี้บันทึกเสียงมาดีมากเลยครับ ชอบมากจนอยากได้ Fender Strat Hank Marvin Signature เลยแต่หายากครับแล้วที่สำคัญแพง...... - -"

The Shadows Final Tour (part 1)

แล้วยังมีคู่แข่งในยุคเดียวกันของ The Shadow ที่ขาดไม่ได้เลยคือ The Ventures ผมมีชุดที่แสดงที่ญี่ปุ่น (The Ventures 45th Anniversary Live) ขาสับคอร์ดอย่าง Don Wilson สับมันมากแม่จะรุ่นลุงแล้วก็ตาม ^^

THE VENTURES - 45th Anniversary Live [1/9]

อันนี้งงมากลูกชอบได้ไง 555 เป็นเพลงแนวที่เรียกว่า doo wop พอดีมีคอนเสิร์ทเก่า ๆ อยู่แผ่นนึง ชุดนี้อ่ะครับ

DOO WOP, The DUPREE's

ว่ากันเรื่องแนวเพลงมีมากมายครับ ผมฟังเกือบทุกแนวบนโลกนี้ ฟังแล้วเพราะเป็นใช้ได้ ยิ่งฟังมากก็ยิงรู้มากครับ ถ้ากระทู้ยังไม่วาย เดี๋ยวจะมาต่อกันอีกครับ มาช่วยกันเปิดโลกทัศน์ทางดนตรีกัน ^^

cha-cha

• member
Re: ช่วงนี้ น้า ๆ ชอบเพลงสไตล์ไหนกันครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:36:36 »
น้าสนธยาชอบ Yanni ต้องมีดีวีดีชุด Tribute กับ Live At The Acropolis ด้วยนะครับ สุดยอดครับ ยื่งTribute เนี่ยมีเพลงที่ใช้กีตาร์สายเอ็นเล่นด้วยเพราะมากๆชื่อเพลง Love Is All ครับ น้าๆท่านอื่นลองหาฟังดูก็ได้ครับ แนะนำครับ 

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nhoy

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 13:51:54 »
The Shadow ชุด Final Tour ชุดนี้บันทึกเสียงมาดีมากเลยครับ ชอบมากจนอยากได้ Fender Strat Hank Marvin Signature เลยแต่หายากครับแล้วที่สำคัญแพง...... - -"

The Shadows Final Tour (part 1)

แล้วยังมีคู่แข่งในยุคเดียวกันของ The Shadow ที่ขาดไม่ได้เลยคือ The Ventures ผมมีชุดที่แสดงที่ญี่ปุ่น (The Ventures 45th Anniversary Live) ขาสับคอร์ดอย่าง Don Wilson สับมันมากแม่จะรุ่นลุงแล้วก็ตาม ^^

THE VENTURES - 45th Anniversary Live [1/9]

เรียนน้า sontaya
เพราะทั้งนั้นเลยครับ
แต่สองวงข้างบนนี้ทำให้ผมนึกถึงอดีตเมื่อครั้งเริ่มเล่นกีต้าร์ตอนหนุ่มๆ และชอบมาก
ขอบคุณน้า sontaya ที่นำมาให้ชมกันครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 14:09:11 »
คุณอาหน่อย กับ คุณอาอาจารย์ณัติ ครับ

กรุณาอธิบายความหมายของเพลงนี้หน่อยครับ  ผมเพิ่งเจอเมื่อคืน  มึนตึ้บ  ฟังภาษาไทยมาสามสิบกว่าปี

ขอบพระคุณครับ

Traffic - John Barleycorn (Must Die)

เรียนน้า MUI
ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ  ไว้รอ อ.Anat มาอธิบายความหมายดีกว่า ท่านคงจะถนัดกว่าผมมากครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 14:22:46 »
อีกเพลงครับ  ;D

Rain . Jose Feliciano (original vrs 1969 - high quality)

เพลงนี้ของ Feliciano เพราะมากครับ   
ชื่นชมเค้ามากว่า แม้เค้าบกพร่องทางสายตาแต่สิ่งที่ได้เพิ่มเข้ามาทดแทนก็คือสัมผัสของการเล่นกีต้าร์ที่ดี ไพเราะ และเก่งมาก
ขอบคุณนะครับน้า Tingnal ที่นำมาให้ชม

วันหลังถ้ามีโอกาสน้าช่วยกรุณาร้องประสานเสียงให้กับผมอีกนะครับน้า Tingnal

redtopup

• member
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 20:55:22 »
ชอบมากเลยครับ ทุกคลิปเลย

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 00:45:27 »
ตู้เพลง ยุค 60 แล่นเพลง ยุค 70 (Embedding disabled, limit reached)

เพลงโปรดอีกเพลงนึงของผมเลยครับ   Don't cry my lady love - Quicksilver Messenger Service
Acoustic Thai

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 00:48:18 »

The Shadows Final Tour (part 1) (Embedding disabled, limit reached)

THE VENTURES - 45th Anniversary Live [1/9] (Embedding disabled, limit reached)

เรียนน้า sontaya
เพราะทั้งนั้นเลยครับ
แต่สองวงข้างบนนี้ทำให้ผมนึกถึงอดีตเมื่อครั้งเริ่มเล่นกีต้าร์ตอนหนุ่มๆ และชอบมาก
ขอบคุณน้า sontaya ที่นำมาให้ชมกันครับ

วงโปรดทั้งคู่เลยครับน้า nhoy

Tingnal

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:01:20 »
เกือบลืมเพลงนี้อีกเพลงของลุง Jose' Feliciano

Theme from MacKenna's Gold (Embedding disabled, limit reached)