Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพอเปลี่ยนสายกีตาร์ ไม่นานtoneเสียงทึบลง  (อ่าน 5575 ครั้ง)

npas

• member
ตอนที่ผมซื้อกีตาร์มาใหม่ๆ ใช้สายyamaha ที่ติดกีตาร์มา เสียงออกแหลมใส กลางชัดเจน ก็เล่นไปได้10วัน toneเสียงก็เปลี่ยน มันทึบลงครับ กลางหาย เลยไปซื้อสายd'addario มาเปลี่ยน อาการก็เป็นเหมือนเดิม ลองทำความสะอาดสาย ตามที่บอร์ดเก่าเคยแนะนำกันไว้ ก็ไม่ได้ผล เลยอยากถาม น้าๆ ว่า
1.  สายกีตาร์ มันจะเปลี่ยนtoneเสียง อย่างนี้ ทุกยี่ห้อ หรือเปล่า
2.  ยี่ห้อไหน ที่toneเสียงตอนแรกๆ อยู่นานที่สุด
3.  พวกสายกีตาร์แบบเคลือบ มีผลต่อระยะเวลาการเปลี่ยนtoneเสียงได้นานกว่าแบบไม่เคลือบ หรือไม่  ;D ถามเยอะหน่อย มันคาใจมานาน ครับ ;D

Mook :)

• member
Re: ทำไมพอเปลี่ยนสายกีตาร์ ไม่นานtoneเสียงทึบลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 18:11:28 »
รอฟังเป็นเพื่อนค่ะ อิอิ

npas

• member
Re: ทำไมพอเปลี่ยนสายกีตาร์ ไม่นานtoneเสียงทึบลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 18:20:20 »
ป้ามุก ไวเหมือนเดิม

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 19:34:15 »
ป้ามุก สมชื่อเจงๆ  มีมุขไหลตลอด55

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:10:46 »
Dad EXP ครับ อยู่นานเป็นเดือน อีกยี่ห้อก็ Elixir ครับ  ทนเหมือนกัน แต่แพงกว่า นิดหน่อย เลือก เบอร์ตามชอบ 11 หรือ 12 ตามถนัดครับ
Line id: 081-8718003

Roundback

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 20:51:03 »
1. สายกีต้าร์ทุกยี่ห้อจะเปลี่ยนโทนเสียงเหมือนกันหมดครับ  จะเร็วหรือช้านอกจากจะขึ้นอยู่กับชนิดของสายแล้ว  ยังขึ้นอยู้กับว่าเราเล่นบ่อยขนาดไหน และการทำความสะอาดหลังการเล่นด้วยครับ
2. ตามประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ สายที่รักษาโทนเสียงได้นานที่สุดจะเป็นสายเคลือบของ Elixir ครับ  เสียงจะเปลี่ยนช้ามากถึงแม้บางครั้งสายจะดูเก่าแล้วก็ตาม ถ้าไม่ชอบเปลี่ยนสายบ่อย ผมว่ายี่ห้อนี้ดีที่สุดครับ ถึงแม้ว่าจะแพงกว่าก็ตาม แต่สิ่งที่คุณจะได้มาก็คือเสียงที่กังวาลที่พอรับได้เสมอเมื่อหยิบกีต้าร์มาเล่น ไม่ใช่แค่ 2 อาทิตย์ก็เสียงทึบแล้วส่วนแนวเสียงจะเป็นอย่างไร เทียบกับสายยี่ห้ออื่นได้ไหม  อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ
3. ที่โทนเสียงเปลี่ยนช้าก็เพราะการเคลือบสายนี่แหละครับ  สายเคลือบแต่ละยี่ห้อก็จะมีวิธีการเคลือบที่แตกต่างกัน  ซึ่งก็จะมีผลกับความทนทานและเสียงที่แตกต่างกันด้วยครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:12:53 »
ถ้าไม่ได้เล่นแล้วเหงื่ออกบ่อยแนะนำ Elixir ครับ อยู่นานมาก
ขนาดผมเล่นที่ร้านประจำยังอยู่ได้สามเดือนเลย
แต่ไม่ดีนะครับ
อันที่จริงเล่นบ่อยๆเนี่ย เสียงจะทึบตั้งแต่อาทิตย์ที่สี่ล่ะละ
จากที่เคยคุยกับมืออาชีพ เค้าเปลี่ยนทุกครั้งหลังเล่น
(เงินเยอะ) แต่ถ้าสบายๆ ก็ Elixir ครับ คุ้ม
ส่วนธรรมดาเพลินๆที่ชอบก็ Addario ไม่เด่นมากเสียงอุ่น
Martin Sp ดุดันดี
ส่วนอื่นๆก็แล้วแต่ชอบแล้วล่ะครับ
ตอนนี้เล็งทดลองของ Dunlop Acoustic อยู่ ถ้าเสร็จสิ้นแล้วจะแจ้งครับๆ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

บุคคลทั่วไป

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:56:11 »
โอวว...อย่างนี้นี่เอง

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 07:33:30 »
.. ควรทำความสะอาดสายกีต้าร์ทุกครั้งหลังเลิกเล่นครับ จะช่วยให้อายุสายยาวขึ้น .. เหงื่อเรานี่แหล่ะ ตัวดีเลย ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 07:58:46 »
บอกกันไปหมดแล้ว.....อิอิ มาไม่ทัน ตามด้านบนเลยครับ โดยเฉพาะ เรื่อง เหงื่อ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:20:24 »
สายเคลือบนี่ถ้าเล่นทุกวันผมว่าอายุมันก็ยาวกว่าสายธรรมดานิดหน่อย แต่ถ้าเก็บมากกว่าเล่นจะอยู่ได้นานครับ ส่วนถ้าให้ดีก็ทำความสะอาดสายก่อนและหลังเล่นจะช่วยยืดอายุสายออกไปได้อีกพอสมควรครับ ^^

npas

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 08:52:13 »
ทีแรก ผมก็จะซื้อสายแบบเคลือบ D'addario Exp นั่นแหละ แต่คนขายบอกว่า " มันก็เหมือนกันกับตัวธรรมดาที่ไม่เคลือบนั่นแหละ toneเสียงเปลี่ยนเร็วเท่ากัน เพียงแต่สนิมขึ้นช้ากว่า" ผมก็เลยไม่ได้เอามา เพราะจุดประสงค์ที่จะเปลี่ยน ต้องการเรื่องtoneเสียงเท่านั้น  ??? 

mediumrare

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 09:04:29 »
Elixir อยู่ได้นานสุดครับdadario expเสียงทึบไวกว่าแต่จะได้เสียงอุ่นอุ่นครับ