Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นการนำกีต้าร์ Hi end มาเจาะ Pickup  (อ่าน 5038 ครั้ง)

akarawoot

• member
ถ้าเราเอากีต้าร์อย่างเช่น Martin , Guild , Gipson ฯลฯ รุ่นที่ไม่มี pickup มาเจาะใส่เพิ่ม พวกท่านคิดว่ามันจะเสียความเป็น original หรือ มีผลด้านลบมากเท่าไร

ขอบคุณครับ

pomguitar

• member
Re: สอบถามความเห็นการนำกีต้าร์ Hi end มาเจาะ Pickup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:01:01 »
"เจาะ เพื่อติด pickup" มีผลเสียด้านการสะสม แต่เป็นความคิดส่วนบุคคล บางคนอาจจะไม่แคร์ แต่ส่วนใหญ่ผมว่าแคร์นะครับ
แต่ในแง่สำหรับคนที่เล่นอย่างเดียวไม่สนใจในแง่สะสมเขาคงไม่สนใจเรื่องนี้เท่าไร ถ้าให้แนะนำผมมีความเห็นว่า ไม่ต้องเจาะ
หากจำเป็นต้องติด pickup ให้เลือก 2 แบบ เพื่อหลีกเลี่ยงการเจาะให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เช่น
1. pickup แบบ คาดซาวด์โฮล
2. pickup แบบ piezo

แต่ไม่แนะนำเลยสำหรับการเจาะแบบหนักๆเช่นตรงตัวกีต้าร์ แบบนี้....

ถ้าเจาะแบบนี้ น่าจะมีผลเป็นลบ มากกว่าเป็นบวก ยกเว้นแต่ว่า เราชอบ เราไม่คิดจะขายต่อ ไม่แคร์อะไรทั้งนั้น สนใจแต่ความจำเป็นในการใช้งานเท่านั้น

mai_911

• member
Re: สอบถามความเห็นการนำกีต้าร์ Hi end มาเจาะ Pickup
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:37:56 »
ถ้ามันต้องใช้ มันก็ต้องเจาะล่ะครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้ อยากเล่นแค่อยู่บ้าน ผมก็ไม่เห็นความจำเป็นว่าจะเล่นออกแอมป์ทำไมเหมือนกัน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:11:06 »
มีผลด้านลบมากครับ

หากจำเป็น ต้องออก ภาคไฟฟ้า หาซื้อ กีต้าร์ ที่มี ภาคไฟฟ้า ดีๆ มาอีกตัวดีกว่าครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:35:19 »
ติดตั้งแบบที่ไม่ต้องเจาะข้างอย่าง
L.r.baggs elementหรือ fishman matrix infinity
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ. กีตาร์ไม่เสียหายมาก
เจาะแค่สองรู

akarawoot

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 13:34:31 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 14:14:53 »
โดยหลักแล้ว ไม่น่าเจาะนะ ถ้าจำเป็นต้องเล่นออกตู้ เลือกใช้วิธีอื่น เช่น ไมค์จ่อ

oomsin

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 14:37:52 »
เต็มที่คือระเบิดตรงตูดครับ อย่างเดียวเท่านั้น ยิ่งเจอะไม้ข้างนี้เลิกคิดเลย

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 14:51:14 »
ถ้ามองด้านการสะสม ขายเปลี่ยนมือ ธุรกิจขายต่อ คงมีผลครับเพราะเราถูกฝังในความทรงต่อๆกันว่า มันจะมีผลต่อเสียงนะไปเจาะไม้ดีๆเต็มๆให้เป็นรู

แต่ถ้าตามหลักความเป็นจริงผมไม่เชื่อว่าจะมีมนุษย์คนไหนฟังเสียงออกว่ากีต้าร์ตัวไหนเจาะรูข้างตัวนะครับ

รูซาวโฮลยังจะใหญ่เสียกว่าอีก

สุดท้ายคงอยู่ที่รสนิยมส่วนตัวของท่านเจ้าของกีต้าร์แหละครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 18:28:31 »
ถ้าเราเอากีต้าร์อย่างเช่น Martin , Guild , Gipson ฯลฯ รุ่นที่ไม่มี pickup มาเจาะใส่เพิ่ม พวกท่านคิดว่ามันจะเสียความเป็น original หรือ มีผลด้านลบมากเท่าไร

ขอบคุณครับ

สำหรับผมเองกีต้าร์สะสมผมจะให้คงสภาพเดิมไว้ครับ และหากมีความจำเป็นที่จะใช้ On Stage ผมจะเลือกใช้ตัวอื่นที่ติดภาคไฟฟ้าไว้แล้วครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:01:43 »
เมื่อก่อนนี้กีตาร์โปร่งไฟฟ้าระดับโปรของ Martin, Gibson, Taylor, Guild เขาก็เจาะข้างฝัง Fishman Prefix จากโรงงานกันนะครับ ผมก็ไม่เคยเห็นมีใครวิจารณ์ว่าเสียงเปล่าสู้รุ่นที่ไม่เจาะข้างไม่ใด้

เดี๋ยวนี้มีบางเจ้าที่ทำปรีเป็นปุ่มแบบไม่มีหน้าหน้าปัดเพื่อโชว์ว่าเขาเจาะไม้น้อยลงซึ่งความจริงแล้วปรับยากกว่าแบบ slider เยอะเวลาอยู่บนเวที บางเจ้าก็ไม่เจาะไม้ข้างแต่เอาปุ่ม control ไปแขวนใต้ sound hole และเอาแบตแปะใว้ในตัวกีตาร์ แบบนี้ยิ่งแย่เพราะถ้าแบตหมดตอนกำลังเล่นก็เสียเวลาและอารมณ์พอสมควร (อย่าง Fishman Ellipse Aura นี่อายุแบตแค่ 8 ขั่วโมงเอง)

sonic

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:03:40 »
ถ้าเลือกได้ผมจะไม่เจาะ แต่จะให้คงสเปคเดิมไว้ แต่ถ้าจำเป็นการจะเลือกเจาะแบบแผลเบาๆ เช่นแบบ peizo pickup เจาะน้อยทำใจได้

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 00:30:58 »
อยู่ที่ว่าใช้งานแบบไหน เพราะผมว่าถ้าซื้อมาเก็บ ก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ภาคไฟฟ้าก็ไม่ต้องเจาะ

ถ้าเป็นศิลปินโด่งดัง. มีการ sound check เครื่องเสียงชั้นเลิศระดับคอนเสิร์ต แค่ใช่แบบคาด sound hole

ก็คงเพียงพอ ที่กล่าวมาทั้งหมด. ผมว่าขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ผมเคยหลีกเลี่ยงการเจาะ pick up on board

สุดท้าย ก็ต้องยอมเจาะ เพราะการใช้งานที่เหมาะสมที่สุด

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 05:42:35 »
ผมเห็นด้วยกับน้าmai911ครับว่าถ้ามันต้องใช้งานจริงๆก็เจาะไปเหอะ ถ้าไม่ใช้แบบจริงจังมากก็ไม่ต้องไปเจาะมันหรอก เล่นอยู่บ้านนะผมว่าเอาแค่แบบของน้าJob Acousticก็พอเเล้ว ปรับหน้าตู้แอมป์ก็พอ

พูดถึงกีตาร์Hi-end บางทีมันก็ต้องดูอีกครับว่าHi-endแบบไหน ขออนุญาตยกตัวอย่างMartin D-45กับD-28ก่อนปี70แล้วกัน ผมมองว่ามันก็แพงทั้งคู่อ่ะนะครับ แต่D-45แม้ว่าจะแพงแต่มันทำออกมาเรื่อยๆ ถ้ามีตังก็ซื้อได้ แต่D-28ปี69ลงไป(ไม้Brazilian rosewood)แม้ว่าราคาจะพอๆกับD-45ในปัจจุบัน(เผลอๆถูกกว่าด้วย) แต่ร้อยทั้งร้อยคงไม่มีใครบ้าเอามาเจาะใส่Pickupหรอกครับ pointมันอยู่ที่ว่ามันคือHi-endแบบไหนมากกว่า ถ้าเป็นของหายากหรือพวกLimited editionผมว่าอย่าไปยุ่งกับมันเลย และถ้าซื้อของพวกนี้มาก็คงต้องทำใจไว้ตั้งแต่แรกแล้วว่าจะไม่ไปดัดแปลงหรือยุ่งอะไรกับมัน

ส่วนเมื่อเจาะแล้วเสียงต่างกับตัวไม่เจาะไหม? อันนี้ผมอยู่ข้างลุงกฤษณ์อีกเสียงครับว่าผมไม่เห็นถึงความต่าง (แต่ถ้าเป็นเรื่องCutawayกับตัวเต็มนี่ผมฟังออกนะว่ามันต่างกันอยู่หน่อยนึง)

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 14:22:30 »
ผมเจาะหมดครับทุกตัว จะได้อยู่กันนานๆ ไม่ต้องคิดจะขาย จะได้มีน้อยๆตัวไงครับ.

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 17:37:15 »
ผมเจาะหมดครับทุกตัว จะได้อยู่กันนานๆ ไม่ต้องคิดจะขาย จะได้มีน้อยๆตัวไงครับ.

+111   ผมละโคตรถูกใจความเห็น น้า Aura เลย 5555...เจ๋งเป้ง..
Lekjang2513

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 16:23:14 »
ถ้าส่วนตัวคงไม่อยากเจาะน่ะครับ  ถ้าจำเป็นต้องใช้เป็นครั้งคราว  ก็เลือกใช้แบบคาดตรงช่องซาวโฮลเอา
หรือเก็บเงินซื้อตัวที่เป็นไฟฟ้ามาตั้งแต่แรกเลยน่ะ ถ้าต้องใช้กันบ่อยๆ
ชาว Rock ^^