Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครับช่วยลงรูปกีต้าร์ทรงGAกับทรงOMมาเทียบกันจะๆให้ดูหน่อยครับ^^  (อ่าน 2560 ครั้ง)

pong

• member
คือว่าผมรู้สึกว่ากีต้าร์2ทรงนี้มันคล้ายกันมากๆครับ
รูปร่างมันต่างกันโดยมีจุดสำคัญตรงไหนครับ และเสียงมันออกไปแนวไหนครับระหว่าง GA กับ OM อะครับ
ได้โปรดดดดดดดดดดดด ^^

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
คือว่าผมรู้สึกว่ากีต้าร์2ทรงนี้มันคล้ายกันมากๆครับ
รูปร่างมันต่างกันโดยมีจุดสำคัญตรงไหนครับ และเสียงมันออกไปแนวไหนครับระหว่าง GA กับ OM อะครับ
เห็นด้วยครับว่าคล้ายกันมาก ๆ ส่วนรูปผมไม่มีครับ อิอิ
แต่อยากแนะนำให้ดูใน เว็บ ของ taylor ทีนึง สำหรับ GA และ มาร์ติน ทีนึง สำหรับ OM ขอรับ...

wichian

• member
ผมอาศัยเรียกตามชาวบ้านครับ 555 ไม่มั่ว
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

toku

• member
  • Depapepe's fan

+1 อยากรู้เหมือนกันค่ะ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น

รูปจากเว็บร้านลัคกี้มิวสิคครับ

เสียงไม่ต่างกันมาก คมชัดทั้งคู่
แต่ GA เบสจะออกเยอะกว่าหน่อย น่าจะเพราะบั้นท้ายใหญ่กว่าครับ
:)

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
OM GA แทบไม่ต่าใช้กล่องร่วมกันได้ครับ
เสียงแล้วแต่ยี่ห้อครับ

Seraph

• member
GA (Taylor) : lower bout 16"
OM (Martin) : lower bout 15"

ต่างกันที่ขนาดความกว้างของลำตัวครับ จริงๆแล้วส่วนอื่นๆเช่น upper bout, depth, wrist ก็คงต่างกันด้วยแต่ไม่ได้จำครับ

doggybebop

• member
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

nhoy

• member
OM จะค่อนข้างเล็กกว่า บางกว่า GA ครับ ที่เห็นชัดๆ ก็บริเวณก้นกีต้าร์ของ GA จะใหญ่กว่า
เสียงของ OM จะพุ่ง คม ชัดเป็นเม็ดๆ ดีกว่า
ส่วน GA แม้เสียงจะคม ชัด แต่จะให้ความกลมของโทนเสียงที่ดีกว่าครับ
ตามความรู้สึกของผม GA จะเป็นเหมือนทรงที่อยู่กลางระหว่ง OM กับ D คือใหญ่กว่า OM แต่เล็กกว่าทรง D ครับ  

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
นั้นนะสิ มันคล้ายกันมากเลยครับ
Norman b18/cedar

toku

• member
แยกไม่ออกด้วยตาเปล่า ^^'

Carboy

• member

tui_Sang

• member
  • .......
ชอบทั้ง2ทรงเลยยย ;D
แค่ตีคอร์ดก็หล่อได้ ^0^

toku

• member
แล้วกีตาร์ของ toku san (เปเป้) ตัวนี้ ทรงอะไรคะ?

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bMOXM2mGOkc&amp;feature=player_embedded" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=bMOXM2mGOkc&amp;feature=player_embedded</a>