Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ เคยาริ ครับ  (อ่าน 10851 ครั้ง)

Pppp

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ เคยาริ ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 01:46:11 »
ยิ่งเข้ามาอ่าน  ยิ่งรัก K. Yairi ครับ :) :)

akarawoot

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ เคยาริ ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:01:11 »
สมมติมีตัง 3 หมื่น  รุ่นไหนเสียงดีครับ k.yairi ผมชอบทรง D เสียงทุ้มหน่อย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:57:27 »
k yairi ค่อนข้างแพงสำหรับ all solid
ถ้าเป็น top solid เสียงจะสู้ all solid แบรนด์อื่น
ได้มั้ยครับ เพราะหลายคนบอกว่าไม้ k yairi ดี
all solid เมื่อเทียบแบรนดังๆแล้วไม่แพงจร้า ถ้าเทียบกับการผลิตที่ไม่เน้นปริมาณ มีความพิถีพิถันในการผลิตคือผลิตด้วยมือเกือบทั้งหมดครับ ส่วน solid top ค่อนข้างแพงตามที่น้ากฤษณ์กล่าวครับ เพราะของใหม่ราคาเริ่มต้นก็ ซักประมาณ 3 หมื่น+-แล้ว เเต่ก็คุ้มค่านะครับ

Cool44

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 10:05:11 »
ขอสอบถามน้าๆต่อครับ
ถ้าผมมีsolid topของ k.yairi เก็บไว้นานๆ
เสียงจะพัฒนาสู้ all solid ของจีนในราคาระดับเดียว
ได้มั้ยครับ

ที่ผมถามคำถามนี้เพราะอยากมั้นใจที่จะเก็บแบรนด์นี้ไว้
โดยจะไม่สนall solid ของยี่ห้ออื่นๆอีก
ผมมีตังค์ซื้อได้แค่solid top สำหรับk yairi

Moko

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:26:12 »
สมมติมีตัง 3 หมื่น  รุ่นไหนเสียงดีครับ k.yairi ผมชอบทรง D เสียงทุ้มหน่อย
ทรง D ไม่เกิน 3 หมื่น แนะนำ Yw k7 ova , Ray-60 th ครับ
^Easy Man^

akarawoot

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 13:54:37 »
ทรง D ไม่เกิน 3 หมื่น แนะนำ Yw k7 ova , Ray-60 th ครับ

ขอบคุณน้ามากครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 18:00:03 »
ถ้าผมมีsolid topของ k.yairi เก็บไว้นานๆ
เสียงจะพัฒนาสู้ all solid ของจีนในราคาระดับเดียว
ได้มั้ยครับ

ที่ผมถามคำถามนี้เพราะอยากมั้นใจที่จะเก็บแบรนด์นี้ไว้
โดยจะไม่สนall solid ของยี่ห้ออื่นๆอีก
ผมมีตังค์ซื้อได้แค่solid top สำหรับk yairi
คำถามนี้ตอบยากครับ จำได้ว่าครั้งหนึ่งน้ากฤษณ์ได้ลองเอาคลิป(น่าจะที่เวปอื่น) ตัวที่เป็น solid top กับ all solid มาลองทายกันดูโดยไม่รู้ spec มาก่อน ปรากฏเกือบทั้งหมดดันไปทายในตัวที่เป็น solid top เอาว่าเสียงดีกว่าครับ  ในส่วนจะเอาไปเปรียบกับจีนในราคาระดับเดียวกัน ผมมองว่าถ้าพูดถึงความได้เปรียบผมยังมองว่า spec all solid ได้เปรียบอยู่ครับ แต่ถ้ามององค์ประกอบโดยรวมคุณค่า และอะไรต่างๆที่บางทีกีต้าร์จีนก็ไม่สามารถมีให้ได้

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 15:43:51 »
ได้มั้ยครับ

คำถามนี้ตอบยากครับ จำได้ว่าครั้งหนึ่งน้ากฤษณ์ได้ลองเอาคลิป(น่าจะที่เวปอื่น) ตัวที่เป็น solid top กับ all solid มาลองทายกันดูโดยไม่รู้ spec มาก่อน ปรากฏเกือบทั้งหมดดันไปทายในตัวที่เป็น solid top เอาว่าเสียงดีกว่าครับ  ในส่วนจะเอาไปเปรียบกับจีนในราคาระดับเดียวกัน ผมมองว่าถ้าพูดถึงความได้เปรียบผมยังมองว่า spec all solid ได้เปรียบอยู่ครับ แต่ถ้ามององค์ประกอบโดยรวมคุณค่า และอะไรต่างๆที่บางทีกีต้าร์จีนก็ไม่สามารถมีให้ได้

ความจริงแล้วเรื่องนี้เป็นเรื่องยาวเพราะผมเองก็ใช้เวลาหลายปีเพื่อศึกษา concept ของการออกแบบและการผลิตของคุณลุง Kazuo Yairi แต่วันนี้ขอเอามาสรุปก่อนแล้วกันครับ

ในการสร้างกีตาร์โปร่งทั่วไปนั้นแทบทุกยี่ห้อเขาจะใช้ไม้ laminate กับกีตาร์รุ่นถูกๆเท่านั้นด้วยเหตุผลเรื่องค่านิยมของตลาด ยี่ห้อที่ใช้ laminate กับกีตาร์ราคาสูงถ้าไม่นับกีตาร์คลาสสิคอย่าง Jim Redgate หรือ Greg Smallman หรือกีตาร์หลังเต่าก็เห็นมี K. Yairi อยู่เจ้าเดียว อย่างสองรุ่นข้างล่างนี้ใช้ laminated back/side แต่ราคาปัจจุบันประมาณเจ็ดหมื่นบาทครับ

<a href="http://youtu.be/XERnajAwdPA" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/XERnajAwdPA</a>

<a href="http://youtu.be/wYNhZcfYUwk" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/wYNhZcfYUwk</a>

สำหรับค่ายคลาสสิคนั้นเขาใช้ laminate เพื่อลดความสั่นสะเทือนชองไม้หลัง ไม้ข้างและคอซึ่งทำให้ไม้หน้าสั่นมากขึ้นและเสียงดังขึ้น

"Rigid and heavy back, sides and neck minimize energy from the strings being 'lost' out of the system. A light (but very strong) lattice network allows what energy has been preserved to excite the lightweight soundboard in a more efficient manner."

ตามทฤษฏีแล้วกีตาร์สายเหล็กที่ใช้ laminated back/side ก็เสียงดังกว่า all solid เหมือนกันแต่คงเปรียบเทียบไม่ใด้เพราะไม่มีใครทำกีตาร์ solid top ฉละ all solid ที่หน้าตา วัสดุและโครงสร้างเหมือนกัน 100% จนผมมาเจอ K. Yairi นี่แหละที่ทำก็เลยจับมาเปรียบเทียบซะเลย (กีตาร์สองรุ่นนี้ราคาต่างกันเกือบเท่าตัว)

<a href="http://youtu.be/rjUp186OC4c" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/rjUp186OC4c</a>

<a href="http://youtu.be/oLHSzTdyh5o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/oLHSzTdyh5o</a>

ผมคิดว่าที่คนส่วนใหญ่ทายผิดก็เพราะตัว soild top เสียงมันดังและชัดกว่าเล็กน้อยแต่ก็มีหลายคนที่ทายถูกเพราะตัว all solid มีรายละเอียดของเสียงมากกว่าเนื่องจากไม้หน้าและไม้หลังมันสั่นไปพร้อมๆกันทำให้มีรายละเอียดมากขึ้นสองเท่า เรื่องรายละเอียดของเสียงนี่อธิบายยากแต่ลองนึกภาพดูก็เหมือนกับหวีซี่ห่างกับซี่ถี่ครับ

อย่าเอางานหัตถกรรมอย่างกีตาร์ K. Yairi ไปเทียบกับงานอุตสาหกรรมอย่างกีตาร์จีนเลยครับ กีตาร์ all solid จากจีนนี่อีกสามสิบปีอาจไม่เปิดแค่เสียงแต่อาจรวมถึงพวกไม้หน้าไม้หลังด้วยเพราะกาวมันเสื่อมสภาพ เวลาหาซื้อกีตาร์อย่าไปสนใจเรื่องเสียงเปิดในอนาคตเลยครับเพราะไม้หลังและไม้ข้างมันไม่ค่อยมีผลเรื่องนี้

Cool44

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 16:43:35 »
ต้องขอขอบคุณน้ากฤษณ์เป็นอย่างสูง
ที่อธิบายได้ละเอียดสุด ผมเองชอบในเสียง
ของ k yairi ตั้งแต่ได้ลองและตัดสินใจซื้อ
Top solid เลย ถึงแม้ว่าผมจะเล็ง all solid
ของแบรนด์อื่นๆเอาไว้ก็ตาม

และยิ่งมาดู เพลงที่น้ากฤษณ์ลงใน youtube
ยิ่งทำให้มั่นใจว่า k yairi นี้แหละเจ๋ง

Moko

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 14:16:58 »
ต้องขอขอบคุณน้ากฤษณ์เป็นอย่างสูง
ที่อธิบายได้ละเอียดสุด ผมเองชอบในเสียง
ของ k yairi ตั้งแต่ได้ลองและตัดสินใจซื้อ
Top solid เลย ถึงแม้ว่าผมจะเล็ง all solid
ของแบรนด์อื่นๆเอาไว้ก็ตาม

และยิ่งมาดู เพลงที่น้ากฤษณ์ลงใน youtube
ยิ่งทำให้มั่นใจว่า k yairi นี้แหละเจ๋ง

ได้รุ่นไหนมาครับน้า อยากเห็นครับ
^Easy Man^

Cool44

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 10:38:55 »
ได้ FY84 มาครับน้าMoko

free upload image

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 10:47:33 »
งามๆๆๆๆ
Line id: 081-8718003

Cool44

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 10:48:00 »
กำลังหาpreampเพื่อติดให้ตัวนี้
แต่ยังหารุ่นไม่ได้เลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 11:08:05 »
lr bagg M1 ครับ

Cool44

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 14:04:55 »
ขอบคุณครับน้าTom ผมก็เคยสนใจอยู่ครับ
แต่อยากได้แบบไม่มีคาด soundhole
เลยอาจจะเลือกเป็น lr baggs lyricหรือไม่
ก็ anthemไปเลย แต่ลังเลการเจาะ piezo ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 14:39:23 »
ไม่อยากเจาะ ก็ M1  เอาห้อยออกมาก่อน  พอสักพักรู้สึกเกะกะ ก็เจาะก้นก็ได้  แล้ว ต่อไปออก  pro eq  หรือ  para di  ก็จะปรับได้หลากหลายขึ้น  อยากรู้ว่า sound  ออกมาเป็น ยังไง หิ้วกีต้าร์มาลองต่อออกดูก่อนก็ได้ครับ  ผมจะอยู่ปากเกร็ดช่วง  11-12  นี้

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 22:22:38 »
ผมสนใจกีต้าร์ เคยาริ มานานแล้วครับ... เลยอยากสอบถามน้าๆ ว่า กีต้าร์ต่อจากปี 2014 จะมีมาตรฐานการผลิตที่ดีเยี่ยม
เหมือนตอนที่ ลุง คาสุโอะ แกยังมีชีวิตอยู่หรือเปล่า...
ไม่ใช่แฟนเคยาริสายตรงนะครับ แต่ก็ได้ติดตามดูรีวิว เยี่ยมชมโรงงาน ปรัชญาทางดนตรีของเขา ที่ผ่านมาก็มีโอกาสได้เล่นกีต้าร์เคยาริเพียง 6 ตัวเท่านั้นคือ
( RF-65,Ray60-th,28B,) ( Dy18,Leo,Lo120 ) ( ขออภัยจำชื่อเต็มของรุ่นไม่ได้ ) ถ้ามองในแง่มาตรฐานการผลิตถือว่า ยังคงรักษามาตรฐานที่ดีเยี่ยม
เรียบๆ ง่ายๆ แต่พิถีพิถันในการเลือกวัสดุ ส่วนเรื่องเสียง เป็นกีต้าร์ที่ให้โทนสียงอบอุ่น ฟังนุ่มหู เล่นง่ายๆ แต่ด้วยประสบการณ์เพียงน้อยนิด เลยไม่สามารถ
บอกได้ว่ากีต้าร์ยี่ห้อนี้ ซีรีย์ไหนเป็นรุ่นล่างสุด ซีรี่ย์ไหนเป็นรุ่นกลางๆ ซีรี่ย์ไหนเป็นรุ่นท็อป

Cool44

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 22:58:51 »
ไม่อยากเจาะ ก็ M1  เอาห้อยออกมาก่อน  พอสักพักรู้สึกเกะกะ ก็เจาะก้นก็ได้  แล้ว ต่อไปออก  pro eq  หรือ  para di  ก็จะปรับได้หลากหลายขึ้น  อยากรู้ว่า sound  ออกมาเป็น ยังไง หิ้วกีต้าร์มาลองต่อออกดูก่อนก็ได้ครับ  ผมจะอยู่ปากเกร็ดช่วง  11-12  นี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้า tom เจาะตรง
ก้นกีต้าร์ไม่มีปัญหาครับ แต่ไม่ชอบแบบคาดsoundholeครับ
เห็นยางคนบอกว่าเวลาเล่นตบจะมีเสียงแป้ก

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 01:16:56 »
น้า cool44 อย่าลืม อัดคลิป มาให้ฟังกันบ้างนะครับ ทั้ง เสียงเปล่า และ เสียงหลังติดภาคไฟฟ้า   ^_^