Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: CD เพลง ของเฮียเองครับ  (อ่าน 8403 ครั้ง)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: CD เพลง ของเฮียเองครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 15:35:20 »
ความรู้ทั้งนั้น ชอบๆๆครับ
noomxman

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 19:02:27 »
อิจฉาครับ มีแต่แผ่นดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ  ได้ฟังหลังเลิกงาน คงจะผ่อนคลายไม่น้อย
ผมไปบ้าเครื่องเสียงอยู่พักใหญ่   สุดท้ายกระเป๋าแบน กลับมาเล่นกีต้าร์ต่อครับ 555

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 19:35:55 »
เห็นแผ่น CD สะสมรุ่นเก่าของ อ.anat แล้วนึกถึงความหลังเหมือนกันครับ

ตอนแผ่น CD ออกวางตลาดในปี 1983 นั้นผมดีใจมากเพราะหลังจากเล่นแผ่นเสียงมายี่สิบปีก็เบื่อสุดๆ
กับการที่ต้องลุกขึ้นไปเลือกเพลงโดยการวางเข็มให้ตรงร่อง พอเล่นเสร็จก็ต้องเช็ดฝุ่นทุกครั้งก่อนเก็บ
แผ่นก็ใหญ่โตเปลืองที่เก็บ ตอนนั้นผมอยู่อเมริกามาสิบสองปีและสะสมแผ่นเสียงใว้เกือบ 1,000 แผ่นแล้ว

ปีนั้นผมปลูกบ้านใหม่ชั้นเดียวมีชั้นใต้ดินอยู่แถวชานเมืองก็เลยใด้มีโอกาสทำห้องดูหนังฟังเพลงไปด้วยเลย

ห้องดูหนังฟังเพลงมี TV ขนาด 72" เครื่องเล่น CD เครื่องแรกๆของโลกราคา $1,000 แผ่น CD ยังมีไม่ถึง 50 แผ่น แผ่นหน้าปกสีฟ้าคืออัลบั้ม Brothers in Arms ของวง Dire Straits ซึ่งเป็น CD แผ่นแรกที่มียอดขายเกินหนึ่งล้านแผ่นครับ

<a href="http://youtu.be/iwDDswGsJ60" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/iwDDswGsJ60</a>

<a href="http://youtu.be/_03uXQiz6eY" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_03uXQiz6eY</a>

อีกมุมหนึ่งทำเป็นห้องแจมกีตาร์ (กีตาร์ส่วนใหญ่เก็บบนบ้านครับ)

ตอนกลับเมืองไทยผมเอาแผ่นเสียงไปทิ้งขยะหมดเพราะไม่รู้จะขนมาทำไม (ตอนนี้ยังเสียดายอยู่เลยเพราะมีหลายแผ่นที่หาซื้อไม่ใด้แล้ว)

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 01:09:45 »

น่าเสียดายมากครับ ถ้า น้ากฤษณ์ เก็บแผ่นไว้ โดยเฉพาะศิลปินดังๆ ตอนนี้บางแผ่นราคาหลักหมื่น ไปเดินเห็นในฟอจูนตกใจมาก ผมมีเก็บแผ่นเสียงไว้บ้างเหมือนกัน
เช่น The Beatles, John Denver, Simon & Garfunkel จะมีเกือบครบทุกชุด คนเล่นแผ่นต้องอาศัยใจเย็น ไปแบบ slow life

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 09:19:44 »
แบบนี้ ผมต้องคอยดู ถังขยะบ้านพี่กฤษณ์ บ่อยๆ ซะแล้ว
Line id: 081-8718003

Anat

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 22:54:47 »
อิจฉาน้ากฤษณ์ เป็นอย่างสูงเลยครับ
แผ่นของป๋า Mark  Dire straits เนี่ย ก็เป็นอีกแผ่นที่ต้องติดบ้านไว้

เมื่อวันก่อนมีคนมาปรึกษาว่าจะทำห้องฟังเพลงแบบฮาร์ดคอร์ คือเค้าฟังเอาจริงเอาจังเลย
เราก็บอกว่าต้องไปถามพวกวิศวกรทาง Acoustic สายตรงเลยดีกว่า
ซึ่งถ้าตามทฤษฎี เราเคยเห็นห้องพวกนี้แล้ว ดูไม่จืดเลย
เราเคยนั่งนึกว่า ระหว่างห้องไม่สวยแต่เสียงดีสุดๆ  กับห้องสวยงามแต่คุณภาพเสียงอาจสู้แบบแรกไม่ได้
จะเอาอันไหน  เราคงเอาแบบหลังนั่นแหละ

Anat

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 23:00:05 »
เรียนถามน้ากฤษณ์ นิดนึงครับ

เวลาทำห้องใต้ดินแล้วไม่ให้มันชื้น+เชื้อรา มีเทคนิคพิเศษมั้ยครับ
เคยออกแบบแล้วมันเจอแบบนี้  เสียเซ๊ว เลยครับ
หลังๆเป็นโรคประสาทกลัวความชื้น ออกแบบทีไร ยกพื้นทำใต้ถุนทุกที  ไม่กล้าไปยุ่งกับดินครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 01:40:29 »
เรียนถามน้ากฤษณ์ นิดนึงครับ

เวลาทำห้องใต้ดินแล้วไม่ให้มันชื้น+เชื้อรา มีเทคนิคพิเศษมั้ยครับ
เคยออกแบบแล้วมันเจอแบบนี้  เสียเซ๊ว เลยครับ
หลังๆเป็นโรคประสาทกลัวความชื้น ออกแบบทีไร ยกพื้นทำใต้ถุนทุกที  ไม่กล้าไปยุ่งกับดินครับ

ไม่ต้องใช้เทคนิคพิเศษหรอกครับ แค่ใช้ผนังและพื้นสามชั้น ชั้นนอกสุดรับแรงดันของดิน แรงดันของน้ำและ uplift pressure ของพื้น ชั้นกลางเป็น waterproof membrane ชั้นในเป็นโครงสร้างของห้องใต้ดิน รับรองใด้ว่าความชื้นไม่เข้ามาแน่นอนแต่ค่าก่อสร้างโหดเพราะในพื้นที่ลุ่มเจ้าพระยาห้องใต้ดินก็คือห้องใต้น้ำนั่นเอง

เวลาผมประเมินราคาของตึกสูงใน กทม. ที่มีชั้นไต้ดินผมคิดราคาโครงสร้างของชั้นใต้ดิน = 3-4 เท่าของชั้นเหนือดินขึ้นอยู่กับที่ตั้งของตึกว่ามีสิ่งปลูกสร้างใกล้เคียงหรือเปล่า บางตึกนี้หล่อ diaphragm wall ห่างกันไม่ถึงเมตรยังเคยเจอมาแล้วครับ

ส่วนเรื่อง acoustic engineering เดี๋ยวมีเวลาจะมาเล่าประสพการณ์สยองในอดีตให้ฟังครับ

folkenman

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 08:25:31 »
Dan Seals in a quiet room ชุดนี้ไพเราะมากๆครับอาจารย์
ใครชอบดนตรีอะคูสติกต้องฟังเลยครับ เขาเรียบเรียงใหม่ได้ไพเราะมาก
ชอบเพลง "Everything That Glitters (Is Not Gold)" ที่อาจารย์ปะไว้ข้างบน
ตอนได้แผ่นนี้มาครั้งแรกได้ยินเพลงนี้ ชอบทันทีตั้งแต่ประโยคแรกของเพลง
เพลงนี้ เวอรชั้น original อยู่ในอัลบั้ม Won't Be Blue Anymore ปี 1985 จังหวะจะเร็วนิดๆ
แต่พอมาอยู่ในอัลบั้ม in a quiet room ทำออกมาสะเนียนนนนนนมากๆๆๆๆๆ
เพลงนี้เคยติดชาร์ตอันดับ 1 U.S. Billboard Top Country Album ด้วย

นอกจากนั้นเพลง "You Still Move Me" และ "Love Is the Answer" ก็ทำได้เนียบมาก

อัลบั้ม In a quiet roomออกมา 2 ชุด คือ
- In a quiet room ปี 1995
- In a quiet room ปี 1998
ผมเองก็ซื้อเก็บไว้ทั้ง 2 ชุด แต่ผมชอบชุดแรก 1995 มากกว่า

in a quiet room 1995

in a quiet room II 1998

นั่งบรรยาอัลบั้ม/เพลงของเค้าแล้วทำให้คิดถึงผลงานต่างๆของ Dan เขามีผลงานดีๆไว้มากทีเดียว
ตั้งแต่สมัยทำ duo คู่กับ John Ford Coley ใช้ชื่อ ..  England Dan & John Ford Coley
เพลงดีมากๆๆๆ เป็น duo ขวัญใจผมเลย ชอบทถกๆอัลบั้ม เพลงโปรดๆเยอะมาก
ไหนๆ พูดถึง Duo  England Dan & John Ford Coley  เลยขอนำหนึ่งในหลายๆเพลงโปรดของผม มาลงให้ได้ลองฟังกัน...

! No longer available

"Soldier in the Rain" อัลบั้ม Dowdy Ferry Road
ผมว่าเพลงนี้เค้าทำได้อย่างลำ "ล้ำลึก" มากๆๆ ทั้งเนื้อเพลง และโดยเฉพาะดนตรี

Dan Seals เสียชีวิต วันที่ 25 มี.ค. 2009 ด้วยโรคมะเร็ง ในวัย 61 ปี
ขอ RIP ไว้อาลัย ณ โอกาสนี้อีกสักครั้ง ครับ : (

นานจะได้เจอ FC Dan seals โผล่มาซักที
ผมเองก็มี CD ของศิลปินคนนี้เก็บสะสมไว้เกือบจะทุกชุดก็ว่าได้ ไว้ว่างๆจะนำมาให้ชมกันครับ

Anat

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:03:52 »
น้ากฤษณ์ครับ อยากฟังเรื่องห้องAcoustic ฟังเพลงมากเลยครับ
มีคนมาถามบ่อยมาก ผมเองก็ไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องระดับเทคนิคเท่าไหร่ แนะนำเค้าได้แค่หลักการกว้างๆ ซึ่งก็ไม่ใช่ในระดับที่ฮาร์ดคอร์เท่าไหร่
ขอบคุณน้ากฤษณ์ล่วงหน้าเลยครับ ปูเสื่อรอรับความรู้เลยเชียว

เคยมีคนบอกว่า ทำอาคารใต้ดิน ราคาแพงมาก แต่ผมไม่นึกว่ามันจะโหด 3-4 เท่า อย่างที่น้ากฤษณ์ว่า(สยอง)
แล้วมันจะคุ้มมั้ยล่ะครับ  เคยคุยกับวิศวกร เค้าบอกว่า"งานดิน"นี่แหละโหดสุดๆ ไม่รู้ว่ามันจะเอายังไง
ผมคนนึงล่ะครับ ถ้าไม่ยากเข็ญจริงๆ ไม่ค่อยอยากออกแบบลงดินเท่าไหร่ล่ะครับน้ากฤษณ์

Anat

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:07:23 »
ว้าวววว..เจอน้า folkenman แฟนคลับอีตาแดนซิวตัวจริง
เราชอบน้าแดนตอนเป็นคันทรี่ครับ..

folkenman

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:43:22 »
ว้าวววว..เจอน้า folkenman แฟนคลับอีตาแดนซิวตัวจริง
เราชอบน้าแดนตอนเป็นคันทรี่ครับ..

ครับ  โดยส่วนตัวผมก็ชอบตอนที่เขาเป็น Country เหมือนกันครับ

เพลงโปรดของผมคือ เพลง Still reeling (from those rock & roll old days)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 12:01:10 »
น้ากฤษณ์ครับ อยากฟังเรื่องห้องAcoustic ฟังเพลงมากเลยครับ
มีคนมาถามบ่อยมาก ผมเองก็ไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องระดับเทคนิคเท่าไหร่ แนะนำเค้าได้แค่หลักการกว้างๆ ซึ่งก็ไม่ใช่ในระดับที่ฮาร์ดคอร์เท่าไหร่
ขอบคุณน้ากฤษณ์ล่วงหน้าเลยครับ ปูเสื่อรอรับความรู้เลยเชียว

เคยมีคนบอกว่า ทำอาคารใต้ดิน ราคาแพงมาก แต่ผมไม่นึกว่ามันจะโหด 3-4 เท่า อย่างที่น้ากฤษณ์ว่า(สยอง)
แล้วมันจะคุ้มมั้ยล่ะครับ  เคยคุยกับวิศวกร เค้าบอกว่า"งานดิน"นี่แหละโหดสุดๆ ไม่รู้ว่ามันจะเอายังไง
ผมคนนึงล่ะครับ ถ้าไม่ยากเข็ญจริงๆ ไม่ค่อยอยากออกแบบลงดินเท่าไหร่ล่ะครับน้ากฤษณ์

เรืองงานโครงสร้างใต้ดินนี่แพงเท่าไหร่ก็คุ้มครับ สมมุติว่าตัวอาคารสูงติด set-back 2:1 จนสร้างเต็ม plot ratio ไม่ใด้ก็มีทางเลือกทางเดียวคือต้องมุดลงใต้ดิน ส่วนเรื่องโหดนี่ก็จริงเรื่องขนดินออกเพราะรถบรรทุกติดเวลาห้ามวิ่งในเมือง อีกปัจจัยที่ทำให้ราคาสูงก็คือเราต้องใช้วิธี top-down construction เพื่อประหยัดเวลาครับ

ปัญหาใหญ่สุดของเรื่อง acoustic ในอาคารคือเรื่อง standing waves ครับ สมัยก่อนนั้นเวลาออกแบบอาคารทั้งสถาปนิกและวิศวกรก็ไม่ใด้ให้ความสำคัญเรื่องนี้เลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟังแต่ผมขอไม่เอ่ยชื่ออาคารเพื่อให้ความเคารพกับผู้ออกแบบครับ

อาคารหลังแรกนี่สร้างเมื่อห้าสิบปีที่แล้วเพื่อเป็นอาคารอเนกประสงค์ ตอนสร้างเสร็จใหม่ๆพวกเราก็เห่อกันมากเพราะเป็นหน้าเป็นตาของมหาวิทยาลัย พอจัดงานลีลาศกันก็เจอกับปัญหาเสียงสะท้อนจนแทบฟังดนตรีไม่รู้เรื่องเลยครับ

ผมไม่ใด้ติดตามว่าเขาแก้ปัญหานี้ยังไงในภายหลังแต่อาคารนี้เพิ่งใด้รับรางวัลอาคารอนุรักษ์สถาปัตยกรรมดีเด่นไปในปีนี้ครับ

อีกสิบปีต่อมาตอนเริ่มทำงานที่เมืองนอกก็ใด้รับงานไปตรวจสอบและดัดแปลงฐานรากของกลุ่มไซโลอายุร้อยกว่าปีเพื่อทำเป็นโรงแรมขนาดกลาง งานนี้เลยใด้เห็นจะๆว่าฝรั่งเขาแก้ไขปัญหาด้าน acoustic กันอย่างไรครับ

ใครที่เคยก้มหน้าลงไปรัองเพลงในโอ่งน้ำตอนเด็กคงรู้ว่าผนังที่เป็นทรงกลมนั้นมันสะท้อนเสียงยาวมากเพราะมันขนานกันทุกจุดของห้อง ถ้าดูจากรูปแปลนข้างบนสถาปนิกเขาแก้ปัญหานี้โดยการออกแบบผนังภายในที่ไม่มีมุมขนานกันเลยแม้แต่จุดเดียวครับ

อาคารหลังแรกในเมืองไทยที่ออกแบบโดยให้ความสำคัญในเรื่อง acoustic น่าจะเป็นอาคารศูนย์วัฒนธรรมที่สถาปนิกญี่ปุ่นมาช่วยออกแบบ จะเห็นใด้ว่าเขาพยายามลดจุดขนานและจุดตั้งฉากให้มีน้อยที่สุด

Anat

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 08:46:59 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์มากครับ

เห็นภาพภายในศูนย์วัฒนธรรมแล้ว รู้เลยว่า เค้าคงคิดแก้ปัญหาเรื่องเสียงกันหัวแตกเลย
ดูได้จากผนังและฝ้า ต้องบิดเบี้ยวเพื่อแก้ปัญหาเสียงก้องเสียงสะท้อน
ตอนทำงานอยู่บางกอก จำได้ว่าเคยไปดูคอนเสริ์ท the brother four ที่นี่แหละครับ เสียงดีเชียว
ก่อนหน้านั้น ญี่ปุ่นเค้ามาสร้างหอประชุมให้ที่เทคโนลาดกระบัง เสียงดีเลยครับ
ตอนนั้นเค้าเคลมว่า เป็นห้องประชุมที่ดีที่สุดในประเทศไทย  ตอนหลังก็พ่ายแพ้เสียตำแหน่งให้กับศูนย์วัฒนธรรมไทย-ญี่ปุ่น
หอประชุมจุฬาก็เคยมีการปรับปรุงระบบ Acoustic ใหม่ ผมเคยไปดูงานตอนเรียน
Ravi Shankar ก็เคยมาเล่นที่จุฬา เสียงดีอยู่ครับ

เคยถามวิศวกร เค้าบอกว่าปัญหาเรื่องเสียง ตัวแสบที่สุดคือ.เสียงก้อง.นี่แหละ
อย่างสมัยใหม่เค้ามักจะ concern หลักๆแค่ผนัง  ส่วนงานฝ้าเค้าก็ปล่อยเห็นโครงสร้าง เห็นงานระบบไปเลย
ถามเค้าว่าไม่ตีฝ้าหน่อยเหรอ เค้าบอกว่าปล่อยไปเลยครับ  มี Acoustic บอร์ดแขวนตามตำแหน่งที่ต้องการซักหน่อย 
เดี๋ยวเสียงมันก็มุดๆไปตามหลังบอร์ด เจอTruss เจอท่อ เดี๋ยวก็หายไปเอง
ส่วนพื้น มีที่นั่ง มีคน มีข้าวของ ก็สบาย
เหลือแค่จัดการกับผนังเป็นหลัก  เราสถาปนิกก็สบายซิครับ

น้ากฤษณ์ครับ Plan ของโรงแรมไซโลของน้านี่มันสุดติ่งกระดิ่งแมวมากเลยครับ
คิดได้ยังไง...งิ..งิ..  สงสัยว่าน้าทำพื้นได้ยังไง โดยเฉพาะอีตรงระหว่างไซโลเนี่ย  ยากตายเลย
ไหนจะงานระบบอีก  นี่ยังไม่พูดถึงงาน interior นะ สยองแทน

น้ากฤษณ์โพสรูปศาลาพระเกี้ยวนี่ คิดถึงความหลังเลยนะ เคยมีแฟนเรียนจุฬา ไปที่นั่นบ่อย.....วุ้ยยยยยยยยย...เขิลลลล...