Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบประมาณ 5หมื่นกลางๆ กีตาร์โปร่งไฟฟ้ายี่ห้อใดน่าเป็นเจ้าของที่สุดครับ  (อ่าน 8987 ครั้ง)

l2obinZ

• member
ผมไม่ขอสอบถามถึงเรื่อง สไตล์เสียงนะครับ  เพราะคงตอบกันยาก  ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคล  เลยต้องการจะตัดข้อนี้ทิ้งไปครับ

อยากสอบถามน้าๆพี่ๆทั้งหลายว่า  ถ้าถือเงินไป 5 หมื่นกลางๆ  และอาจจะซื้อแค่ตัวเดียวจบเลย ควรซื้อยี่ห้อไหนดี  โดยพิจารณาจากตัวเลือกดังนี้

1. งานประกอบดีมีมาตรฐาน

2. ได้รับความนิยม  เพราะคุณภาพดี  ซื้อง่าย ขายคล่อง

3. ความคุ้มค่าของวัสดุที่นำมาใช้ทำ

ขอประมาณนี้ครับ  รบกวนด้วยนะครับผม ขอบพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

เท่าที่อ่านๆมานะครับ  ผ่านตาเห็นยี่ห้อ  eastman , blueridge , martin , taylor , yamaha , seagull , guild , k.yairi    ประมาณนี้ครับ  แต่ไม่ทราบว่า ควรเลือกรุ่นใด ยี่ห้อใด เพราะเหตุผลใด

TOM1869

• member
งบ 50000 up  ผมเลือก made in Usa มือสองครับ  รุ่นยี่ห้อ ตามชอบครับ
Line id: 081-8718003

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
50k กลางๆผมชอบ Martin DCPA4 Rosewood ครับ
- งานประกอบดี Made in US
- ได้ไม้หลัง Rosewood ชอบเบสหนักๆและไม้หอมๆ
- ภาคไฟฟ้าดีแม้จะปรับได้ไม่เยอะมาก มีที่ตั้งสายในตัวด้วย

ปล.หากหวังจะขายต่อในอนาคตเลือกยี่ห้อที่เป็นที่นิยมและมือสองครับ ขายจะได้ไม่เจ็บตัวมาก

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ถ้าจะซื้อตัวเดียวจบ แสดงว่าจะไม่ขายออกสิครับ กีต้าร์ที่ยกมามีชื่อเสียงและมีมาตรฐานดีทุกตัวครับ ตัวเดียวจบ น่าจะเป็นทรง D OM Ga Nex อะไรพวกนี้ครับ เป็นทรงยอดนิยม และก็ควรเป็นชายเว้าด้วยยิ่งดีใหญ่เลยส่วนภาคไฟฟ้ามันก็จะมีติดมาให้ด้วยครับ ความคุ้มค่าวัสดุ ก็ควรเลือกเป็น ออลโซลิดไป แต่กีต้าร์ระดับราคานี้ผมว่าสำหรับผมมันไม่คล่องตัวนะคือไม่ค่อยกล้าซัดเท่าไหร่มันแพงอิอิ ไม่ใช่ไม่มีตังค์นะ

guitar_import

• member
งบนี้ก็คงไม่พ้น3ยี่ห้อดังมือสองแหละครับเพราะซื้อง่ายขายคล่อง ทรงนี่แล้วแต่ชอบเลย ถ้าเป็นผมจะเอาตัวที่จับแล้วถนัดมือที่สุดและเสียงที่ชอบที่สุด

OldiesHunter

• member
หากรู้งบที่มีและจะใช้แล้ว  ผมจะใช้วิธีเดินสายลองเองเลยครับ  เป้าหมายก็คงอย่างที่น้าๆทุกท่านว่า คงไม่พ้น 3 Brand ดังยอดนิยมคือ Martin Gibson Taylor เดินไปลองรุ่นต่างๆและรูปทรงที่เราถนัด เหมาะมือ ให้ความรู้สึกที่ดีเล่นสบายเป็นหลัก แล้วค่อยมาเลือกดูตัวที่ชอบที่สุดในงบที่ตั้งไว้ (แต่ส่วนใหญ่พอลองมากๆแล้ว ตัวที่ชอบจริงมักเกินงบครับ...555)  จริงๆยังมีตัวเลือกนอกจาก 3 แบรนด์ที่ว่าอีกนะครับ ไม่ว่าจะเป็นพวก Boutique Guitar หรือกีต้าร์สั่งทำจากช่างไทย แต่ราคาของใหม่คงบวมไปอีกไม่น้อย ยกเว้นมือสอง  แต่อย่างไรก็ตามพอลองแล้วก็จะรู้ว่ารุ่นที่เหมาะมือ เสียงโดนคือตัวไหน  แล้วค่อยมาส่องมือสองในเว็บดูก็ได้ครับ ยุคนี้เป็นยุคของผู้ซื้อจริงๆ ของดีราคาถูกออกมากันเพียบ  ใจเย็นๆค่อยๆดูไป ขอเอาใจช่วยครับ

nhoy

• member
ผมไม่ขอสอบถามถึงเรื่อง สไตล์เสียงนะครับ  เพราะคงตอบกันยาก  ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคล  เลยต้องการจะตัดข้อนี้ทิ้งไปครับ

อยากสอบถามน้าๆพี่ๆทั้งหลายว่า  ถ้าถือเงินไป 5 หมื่นกลางๆ  และอาจจะซื้อแค่ตัวเดียวจบเลย ควรซื้อยี่ห้อไหนดี  โดยพิจารณาจากตัวเลือกดังนี้

2. ได้รับความนิยม  เพราะคุณภาพดี  ซื้อง่าย ขายคล่อง

3. ความคุ้มค่าของวัสดุที่นำมาใช้ทำ

ขอประมาณนี้ครับ  รบกวนด้วยนะครับผม ขอบพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

เท่าที่อ่านๆมานะครับ  ผ่านตาเห็นยี่ห้อ  eastman , blueridge , martin , taylor , yamaha , seagull , guild , k.yairi    ประมาณนี้ครับ  แต่ไม่ทราบว่า ควรเลือกรุ่นใด ยี่ห้อใด เพราะเหตุผลใด
เรียนน้า l2obinZ
ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้นั้นล้วนเป็นประโยชน์และเป็นคำแนะนำที่ดีทั้งสิ้นครับ น้า l2obinZ ลองพิจารณาดูนะครับ
และทุกแบรนด์ที่น้า l2obinZ ยกมานั้นก็ล้วนน่าเล่น และควรหาโอกาสที่จะไปลองเลือกและพิจารณาดูด้วยตัวเอง..จะดีที่สุด
ทั้งนี้ทั้งนั้น..เพราะความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันไปครับ  ถ้าเป็นมือสอง..ด้วยงบดังกล่าว..น่าจะลองหาและพิจารณาดูพวก Martin หรือ Gibson
สำหรับผมเอง ในส่วนงบประมาณดังกล่าวถ้าเป็นกรณีของใหม่เลย ผมคงมองไปที่ Takamine TF77 ครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า l2obinZ

Ods16339

• member
อีกทางเลือกครับ
Blueridge br-180ce,183ceราคาอยู่ในงบครับ
Pickup fishman prefix

l2obinZ

• member

ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้นั้นล้วนเป็นประโยชน์และเป็นคำแนะนำที่ดีทั้งสิ้นครับ น้า l2obinZ ลองพิจารณาดูนะครับ
และทุกแบรนด์ที่น้า l2obinZ ยกมานั้นก็ล้วนน่าเล่น และควรหาโอกาสที่จะไปลองเลือกและพิจารณาดูด้วยตัวเอง..จะดีที่สุด
ทั้งนี้ทั้งนั้น..เพราะความชอบของแต่ละท่านย่อมแตกต่างกันไปครับ  ถ้าเป็นมือสอง..ด้วยงบดังกล่าว..น่าจะลองหาและพิจารณาดูพวก Martin หรือ Gibson
สำหรับผมเอง ในส่วนงบประมาณดังกล่าวถ้าเป็นกรณีของใหม่เลย ผมคงมองไปที่ Takamine TF77 ครับ
ขอให้ได้กีต้าร์ที่ถูกใจนะครับน้า l2obinZ
  ต้องไปหาลองแล้วครับน้า nhoy  น้ามีเบอร์ติดต่อมั้ยครับ  เผื่อสอบถามเพิ่มเติม

loh

• member

1. Blueridge
2. Eastman
3. Fender Paramount series

สามตัวนี้เลย งบ 40,000 up-50,000 ผมว่าโดดเด่นสุดๆในตอนนี้ครับ

mai_911

• member
55K ถ้าหาดีๆ ซื้อ Martin D28 มือสองได้ครับ

ระดับตำนาน เก็บติดบ้านไว้ชั่วลูกชั่วหลาน

h5555

• member
เป็นผมเล็งมาร์ติน D 28 มือสองครับ  ช่วงที่รอนี่ก็เก็บเงินเพิ่มเดือนละ500ไว้สมทบทุนอีก  ยังไงก็ได้D28ในตำนานแน่นอนครับ

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
Lekjang2513

i999

• member
ผมชอบ Blueridge ครับ แต่ถ้าซาวด์โมเดิลหน่อยผมชอบ Fender รุ่น Paramount

l2obinZ

• member
ผมชอบ Blueridge ครับ แต่ถ้าซาวด์โมเดิลหน่อยผมชอบ Fender รุ่น Paramount
  fender  งานประกอบเป้นอย่างไรบ้างครับ

กฤษณ์

• member
  fender  งานประกอบเป้นอย่างไรบ้างครับ

Fender Paramount Series ผลิตโรงงานเดียวกับ Guild และ Blueridge งานประกอบน่าจะดีที่สุดของกีตาร์จีนครับ

steve_nui

• member
Blueridge ปล่อยไม่ง่ายเลยครับพึ่งปล่อย 163A ไปหลังจากลงขายราว7-8เดือน ตัวต่อไปผมก็ตั้งงบไว้ประมาณนี้ ใจอยากได้ swt แต่มีผู้คนมากมายทัดทานและบอกว่าไปd28เถอะ คิดไม่ตกจริงๆ

pomguitar

• member
ไม่มีอะไรปล่อยง่าย ถ้า ราคาไม่ถูกมากจริงๆ หรือ ไม่เจอะเนื้อคู่คือคนที่กำลังต้องการจริงๆ
เพื่อนผมปล่อย BR183A ไปเมื่อปีก่อน ภายใน 1 สัปดาห์เอง มันแล้วแต่จังหวะ

งบ 5k แนะนำ ดังนี้นะครับ

Fender paramount รุ่นใหม่ที่ออกมาทำได้ดีมากครับ
Blueridge ยังคงอยู่ในตัวเลือกอันดับต้นๆ ด้วยคุณภาพเสียงและงานประกอบ สเปคกับราคาสุดคุ้ม
Eastman ยังอยู่ในตัวเลือกเช่นกัน ด้วยคุณภาพเสียง สเปค/ราคาสุดคุ้ม แตงานประกอบต้องดูเป็นตัวๆกันไป
Gibson J35 จัดเป็นกิ๊บสันในรุ่นเริ่มต้นที่สุดคุ้มกับราคาและคุณภาพเสียงก็ดีสะด้วย

ในความเห็นส่วนตัวของผม 4 ทางเลือกนี้ถือว่าดีทีสุดในงบนี้

TOM+

• member

Fender Paramount ผ่านเงื่อนไขการพิจารณาข้อ 1. งานประกอบดี  และ 3. วัสดุคุ้มค่าแน่ๆครับ
ส่วนข้อ 2. ความนิยม ซื้อง่ายขายคล่อง คงต้องรอดูซักพัก เพราะรุ่นนี้เพิ่งออกมา

แต่งบที่ตั้งไว้ที่ 5 หมื่นกลางๆ มันจะเหลือน่ะซิครับ เยอะด้วย 55

nhoy

• member

ต้องไปหาลองแล้วครับน้า nhoy  น้ามีเบอร์ติดต่อมั้ยครับ  เผื่อสอบถามเพิ่มเติม
ต้องขอโทษที่เข้ามาตอบช้าครับ ระยะนี้ผมเองไม่ค่อยมีโอกาสได้เข้าเว็บบ่อยนักครับ
เบอร์ของผม 087 073 9527 ส่วนเบอร์ของนครหลวงการดนตรีซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายก็ 02 255 9568 (สาขา CTW), และ 02 247 4749 (สาขาฟอร์จูน) ครับน้า l2obinZ