Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีการฝึกแยกประสาทนิ้วของมือขวาครับ  (อ่าน 2393 ครั้ง)

alvis_pana

• member
ขอถามวิธีการฝึกแยกประสาทนิ้วของมือขวาครับ นิ้วโป้ง กับ ชี้ กลาง นาง ครับ
จะเริ่มฝึกยังไงดีครับใครพอมีเทคนิค ช่วยแนะนำบ้างครับ ตัวอย่าง เพลงช้าง boomchick ครับ
( ผมพึ่งหัดเล่นนะครับ น้องใหม่ครับ )

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
Re: ขอถามวิธีการฝึกแยกประสาทนิ้วของมือขวาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:41:19 »
สำหรับผม พัฒนาไปกับเพลง อะครับ เพลงแต่ละเพลง  มีรูปแบบการเล่นที่แตกต่างกันอยู่แล้ว......... เล่นบ่อยๆ  ก็จะคล่องไปเองครับ  รอผู้ชำนาญการมาแนะนำเพิ่มเติม นะครับ ผมก็เพิ่งมาหัดเล่นแนวนี้ ^ ^
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: ขอถามวิธีการฝึกแยกประสาทนิ้วของมือขวาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 09:21:37 »
สำหรับผมผมจะฝึกแยกครับเช่น ฝึกเดินเบสด้วยนิ้วโป้งก่อนจนชิน แล้วก็ฝึกในส่วนของนิ้วอื่น ๆ ตาม ที่สำคัญฝึกเคาะเท้ากำกับจังหวะไปด้วยจะช่วยได้มากครับ โดยต้องคิดอยู่ในใจตลอดว่า นิ้วไหนจะดีดตอนจังหวะไหนของการเคาะหรือยกเท้า ลองฝึกดูครับ ฝึกบ่อย ๆ ก็จะคุ้นเคย ไม่ยากจนเกินไปแน่นอน

KRiS

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 20:11:14 »
สำหรับผม พัฒนาไปกับเพลง อะครับ เพลงแต่ละเพลง  มีรูปแบบการเล่นที่แตกต่างกันอยู่แล้ว......... เล่นบ่อยๆ  ก็จะคล่องไปเองครับ  รอผู้ชำนาญการมาแนะนำเพิ่มเติม นะครับ ผมก็เพิ่งมาหัดเล่นแนวนี้ ^ ^

ผมเองก็ทำแบบนี้ครับ โดยส่วนตัวไม่ชอบทฤษฎี หรือแบบฝึกหัด ชอบเรียนรู้จากของจริงมากกว่า
ผมเองไม่ได้คาดหวังว่าจะต้องเล่นเก่งเทพ แค่เล่นให้ตัวเองมีความสุข ให้คนรอบข้างมีความสุขไปวันๆ ก็พอแล้วครับ ^^

altobIue

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 20:27:52 »
เสริมว่า เวลาฝึกถ้าหันหน้าเข้าหากระจกก็จะช่วยได้นะครับว่านิ้วเราเป็นยังไงบ้าง บางทีอาจจะชอบใช้นิ้วเดียวดีดซ้ำๆอะไรงี้
ถ้าเราเรียงลำดับนิ้วถูการเล่นก็จะง่ายขึ้นเยอะครับ