Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครได้ลองFender paramount PM-3แล้วบ้างครับ  (อ่าน 17778 ครั้ง)

กฤษณ์

• member
Re: ใครได้ลองFender paramount PM-3แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 11:32:47 »
Fender ผลิตกีตาร์โปร่งมาตั้งแต่ยุค '60s แล้วครับ ในยุคแรกออกแบบโดย Roger Rossmeisl ผลิตที่โรงงานเดียวกับกีตาร์ไฟฟ้า (Fullerton, CA)จากปี  1963-1971 ทุกรุ่นใช้คอ bolt-on และเป็น laminate ทั้งตัว กีตาร์จากยุคนี้บางรุ่นเช่นรุ่น Kingman, Malibu, Newporter ใด้มีการนำชื่อกลับมาใช้ใหม่แต่เปลี่ยน design ใหม่หมด

Fender acoustic ที่ผลิตในญี่ปุ่นมีสอง series คือ F-series (1969-1981) และ California Series (1982-1985) ทั้งหมดเป็นกีตาร์ราคาถูกทำด้วยไม้อัดล้วนๆ ราคามือสองของ F series ใน Blue Book แค่ $30-50 ครับ

กีตาร์โปร่งของ Fender มีซีรี่เดียวที่มี solid top, solid back, laminate side คือ Grand Series รุ่นสูงสุดที่ผลิตในเกาหลี ส่วน all solid นั้นมีแค่ 4 series อย่างที่ผมเล่าไว้ข้างบนครับ

Ods16339

• member
Re: ใครได้ลองFender paramount PM-3แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 12:49:39 »
F115ตอนที่ขายปี80ราคาประมาณ850-900$ครับ
รุ่นf95กับf115. เป็นall solidครับ

http://www2.fender.com/support/articles/acoustic-instruments-product-dating/

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 13:03:21 »
F115ตอนที่ขายปี80ราคาประมาณ850-900$ครับ

http://www2.fender.com/support/articles/acoustic-instruments-product-dating/

ข้อมูลอ้างอิงของผมใด้มาจาก Blue Book of Acoustic Guitars 15th Edition ซึ่งไม่มีรายละเอียดเท่าข้อมูลจาก Fender เองที่ระบุว่า F Series มี solid top ด้วยในบางรุ่น ต้องขออภัยด้วยครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 19:09:04 »
ผมเพิ่งสอยมาครับ ทรง D  PM-1 Deluxe หลัง Indian Rosewood

Fender โปร่ง รุ่นใหม่ที่ออกมา ผมบอกได้เลยว่า งานดี เสียงดีสมราคามาก Hardcase แบบหนังอย่างดี แน่นมาก
ถ้าเทียบกับ fender โปร่ง รุ่นก่อนๆ ที่ made in china ด้วยกัน  ให้ลืมไปเลยนะครับ  เทียบกันแทบไม่ติดฝุ่น

ระบบ PU ปรับได้ทั้ง แหลม เบส และ Volume  มี Tuner ในตัว เที่ยงตรงดี
งานประกอบ ผมถือว่าดีที่สุดของ made in china เท่าที่เคยดูๆมา  (หรือว่าเพราะโรงงานเก่า guild ก็ไม่แน่ใจครับ)
แต่งานพ่นสี Sunburst เนียนดีมากครับ ไม่มีเลอะหรือล้น ปลิ้นตามขอบๆ

ย่านเสียง  ไม่มีอะไรเด่นกว่าใคร  แหลม กลาง เบส  ออกพอๆกัน ดีหมด   ทรง D ตีคอรด์สนุกมือมากครับ

ตอนผมไปสอย  มีรุ่น PM-1 Deluxe ที่ร้าน 3ตัว แต่ 2ตัวนั้น ทางร้านปรับ action ให้ต่ำและใส่สายเบอร์ 11  ผมลองแล้วไม่ถูกใจ
แต่ไปโดนเสียงของตัวที่แกะกล่องใหม่เลย  เพิ่งเบิกมาจากในโกดัง  แกะมาปุ๊บลองปั้บ action เข้ามือเลย ใส่สายเบอร์ 12 มาด้วย เสียงแน่นๆ  เลยซื้อมาแบบไม่ลังเล  พอกลับมาบ้านเปลี่ยนสายเป็น Elixir 12-53 PB  เสียงยิ่งโดนใจมาก

ส่วน PM-2 Deluxe ทรง Parlor ที่ร้านตอนนี้สายเก่าไปหน่อย ดีดไม่ค่อยกังวาล ใครจะไปลอง รบกวนโทรถามร้าน music concept ว่า เบิกตัวใหม่มาหรือป่าว แล้วค่อยไปลองก็ได้ครับ 

ส่วน PM-3 Deluxe ทรง Triple O ก็เสียงดีครับ  แต่บ้านผม มี OM หลายตัวแล้ว เลยต้องขอผ่านไปก่อน

ส่วนรุ่น Standard ที่หลังเป็นมะฮอก ผมไม่ได้ลองเลย  เลยบอกไม่ได้ว่าเสียงยังไง

ส่วนหูใคร จะฟังว่า ดีหรือไม่ดี ผมก็ไม่รู้ครับ แต่ผมชอบมาก
ดูจากด้านล่างที่ผมแปะไว้ให้ล่ะกันครับ 
Cr. จาก Music concept

หนุ่มกะลา เพิ่งสอย PM-1 Deluxe ทรง D  ไปสดๆ เอาออกงานเลย   นาทีที่ 0:33
วันนี้ผมไปร้าน ก็เจอหนุ่มกะลาเข้ามาลอง Fender พอดี 

! No longer available

สแตมป์ ก็มาลอง PM-1 Deluxe ทรง D เหมือนกัน

สรุปแกสอยไป 2 ตัวเลยครับ  รุ่น PM-1 Deluxe  (D) กับ PM-2 Deluxe (Parlor)

ส่วนหนุ่ม จั้มพ์ Tattoo color  ก็ลอง  PM-2 Deluxe ทรง Parlor

รีวิวจากน้าจิมและน้าเขี้ยว

fluke Asxd

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 20:33:20 »
รบกวนน้า bujarati รีวิวเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ ผมกำลังเล็งรุ่นนี้ไว้เลยครับ ว่าจะซื้อเปนกีตารตัวแรกหลักจากยืมคนอื่นเล่นมาได้สักพัก

bujarati

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 10:28:23 »
ช่วงนี้ งานประจำยุ่งๆนิดนึงครับ ^^   ไว้ผมสะดวกจะมาลงให้นะครับ
ว่างๆ line มาคุยกันก่อนได้ครับ  line id = sman0972

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 16:40:15 »
ผม ดูคลิป บางคลิป ศิลปินน่าจะ เป็นคลิปโปรโมทครับ(คหสต) ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะครับ เสียงที่เค้าลอง มันออกแอมป์ด้วย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 19:42:25 »
คลิปสองคลิปข้างบนเป็นคลิปโปรโมทของร้าน Music Concept ครับและเป็นครั้งแรกที่ทางร้านลงคลิปกีตาร์โปร่งโดยมีศิลปินระดับชาติเป็นคนโปรโมทให้

ผมคิดว่าเป็นเรื่องน่ายินดีที่ทาง Music Concept ให้ความสำคัญและลงทุนโปรโมทกีตาร์โปร่งเป็นครั้งแรก (ผมเป็นลูกค้าเบ๊เงียบเส็งมา 51 ปีก็ไม่เคยเห็นเขาโปรโมทกีตาร์โปร่ง) Fender Paramount Series เป็นกีตาร์ระดับโปรที่เขาออกมาแข่งกับ Guild China ซึ่งเป็นกีตาร์ที่ขายดีในอเมริกา ยิ่งถ้าคุณสแตมป์ยอมรับเป็น presenter ก็มีสิทธิ์แจ้งเกิดแน่นอน (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่ากีตาร์สองตัวในรูปที่คุณสแตมป์หิ้วกลับไปนั้นจ่ายสตางค์หรือเปล่า)

เรื่องคุณภาพระหว่าง Guild China กับ Fender Paramount นั้นน่าจะเหมือนกัน 100% เพราะผลิตโรงงานเดียวกัน เรื่องเสียงนี่ผมรู้ว่าดีทั้งคู่แต่อย่าลืมว่าช่างของ Fender ก็เป็นคนออกแบบ Guild มาก่อนดังนั้นถ้าจะทำ Fender รุ่นโปรทั้งทีคงไม่ออกแบบให้เสียงห่วยกว่าแน่นอนครับ

ที่บ้านผมยังไม่มีทั้ง Fender Paramount และ Guild จีน เมื่อคืนนี้ผมเลยลองเอา Fender USA และ Guild USA รุ่นล่าสุดที่ผลิตโรงงาน New Hartford ทั้งคู่มาลองเปรียบมวยกัน ทั้งสองตัวเป็นทรง OM และเป็น solid mahogany back and side แต่ Guild เป็น adirondack spruce top ส่วน Fender เป็น solid mahogany top ลองฟังดูครับ

<a href="http://youtu.be/KjOkUyZOngs" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/KjOkUyZOngs</a>

<a href="http://youtu.be/QESAIka_1mE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/QESAIka_1mE</a>

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 20:13:38 »
หลายวันก่อนได้ไปลองมากับเพื่อนครับ เลยได้หิ้วรุ่น Deluxe Sunburst แบบ vintage กลับมา
เสียงดีมากครับสำหรับในงบนี้ หากเทียบกับรุ่นเก่าผมเองยังให้แนวโน้มไปทางรุ่นใหม่
กีตาร์ยังไม่ได้ Burn เสียงได้ขนาดนี้จัดว่าทำได้ดีทีเดียว เสียงโมเดิลร่วมสมัยดี ไม่ใช่แบบ Traditional นะครับ

เมื่อก่อน music concept แทบไม่ค่อยเห็นโปรโมท Fender Acoustic เลยเช่นแบบทีคุณกฤษว่า
แต่ตอนนี้ผมว่าอยู่เฉยไมไ่ด้ เพราะคู่แข่งแย่งตลาดไปเยอะแล้ว จะขาย/โปรโมทแต่ Fender ไฟฟ้าอย่างเดียว
ถือว่าเสียโอกาสอย่างมาก Fender paramount เองก็ทำออกมาได้ดี โปรโมทได้เต็มกำลังเลย
เพราะในงบนี้ของเขาดีพอตัวเลย

Cool44

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 20:33:48 »
ต้องขอบคุณน้ากฤษณ์ทีให้ความเห็นได้อย่างเป็นกลาง
พร้อมกับมีตัวอย่างเปรียบเทียบถึงแม้จะเป็นรุ่นที่ไฮกว่า

ผมได้ไปลองมาแล้วกลับรู้สึกว่าเฉยๆ เสียงสาย3เส้นล่าง
ค่อนข้างพุ่งแต่เบสกลับมีไม่มาก ซึ่งไม่ค่อยบาลานซ์
หรือหูผมอาจจะไม่ถึงยังอ่อนหัด555 ผมเลยรู้สึกเห็นต่างจากคนอื่นๆ
ส่วนงานประกอบลวดลายถือว่าดีเลยครับ

nagul

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 21:22:29 »
มีโอกาสไปลองตัว D กับ OM ไม้หลัง Rosewood เหมือนกัน มีความเห็นคล้ายกับน้า Cool44
งานสวยดีใช้ได้ครับ เรื่องเสียงสำหรับผมยังไม่โดนเท่าไหร่ อาจเพราะเป็นกีต้าร์ใหม่
แต่เรื่องเสียงนี่หูใครหูมันจริงๆ ต้องลองด้วยตัวเองเท่านั้นครับ

bujarati

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 21:23:20 »
ต้องขอบคุณน้ากฤษณ์ทีให้ความเห็นได้อย่างเป็นกลาง
พร้อมกับมีตัวอย่างเปรียบเทียบถึงแม้จะเป็นรุ่นที่ไฮกว่า

ผมได้ไปลองมาแล้วกลับรู้สึกว่าเฉยๆ เสียงสาย3เส้นล่าง
ค่อนข้างพุ่งแต่เบสกลับมีไม่มาก ซึ่งไม่ค่อยบาลานซ์
หรือหูผมอาจจะไม่ถึงยังอ่อนหัด555 ผมเลยรู้สึกเห็นต่างจากคนอื่นๆ
ส่วนงานประกอบลวดลายถือว่าดีเลยครับ

ไม่ผิดหรอกครับ  ที่เล่นแล้วไม่ถูกใจ   เพราะขนาดผมยังเลือกเลยครับ เพราะแต่ละตัวเสียงต่างกัน ทั้งๆที่สเปคและทรงเดียวกัน วันนั้นที่ผมซิ้อ มี PM-1 ทั้งหมด 3ตัว  ผมลองแล้วชอบแค่ตัวเดียว ก็เลยซื้อตัวนั้น   ถ้าไม่มีตัวใหม่มาลงที่ร้านวันนั้น   ผมก็คงกลับบ้านตัวเปล่าแน่นอน   บางทีน้าอาจจะไปลองตัวที่ผมไม่ชอบเสียงตัวนั้นก็ได้ครับ  ต้องมาลองตัวผมครับ  ^^

เวลาผมซื้อกีตาร์สักตัว   ผมจะสังเกตุก่อนเลยว่ากีตาร์ตัวนี้ใส่สายเบอร์อะไร  ยี่ห้ออะไร  เคลือบสายแบบไหน  action เป็นยังไง ต่ำหรือสูง  คอตรงไหม  ใช้ saddle tusq หรือ bone  ต้องดูตัวแปรหลายๆอย่างครับ   แล้วลองเล่นแบบเผื่อใจไว้หน่อย ว่าเสียงมันอาจจะดรอปนิดๆ  แต่ถ้าเปลี่ยนสายในแบบที่เราชอบถนัด  ตั้ง action ใหม่  มันน่าจะดีขึ้นอีกขั้นนึง

เกือบทุกตัวที่ผมซิ้อกีตาร์มา  ไม่เคยได้เจอตัวแบบที่ถูกใจเลย 100%  เวลาจะซิ้อถ้าผมลองแล้ว ผมชอบ 70%  ขึ้นจากความรู้สึก  ผมก็ซื้อเลย  เพราะถ้าเอามันมา setup ใหม่  เปลี่ยนสายใหม่  รับรองต้องดีขึ้นอีกแน่นอน

แต่สิ่งที่เป็นอุปสรรคสำหรับผม คือ ถ้าตัวนั้นสายเก่า ดำๆนี่   ผมไปไม่เป็นเหมือนกันครับ  ^^"

sonic

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 21:43:02 »

เป็นเรื่องปกติที่ธรรมดา ถ้าลองแล้วทุกๆคนโดนใจหมดก็ขายออกอยู่ยี่ห้อเดียว ยีห้ออื่นไม่ต้องขายกัน 5555
ทุกๆอย่างละครับ รถ มือถือ คอมพิวเตอร์ รองเท้า ฯลฯ แล้วแต่ว่าลองแล้วจะใช่แบบที่เราชอบไหม เลือกแบบที่เราชอบเป็นหลักดีแล้วครับ จะได้อยู่กับเรานานๆ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:04:50 »

ถ้าน้าชอบสไตล์เบสมากๆ ก็อาจจะต้องไปลองมาร์ตินหรือบูลริด ผมเคยไปนั่งลองกีต้าร์ยี่ห้อดังเบสมาเยอะจริงๆผมก็คิดว่ามันไม่บาล้านซ์นะ(คหสต)

Cool44

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 13:55:13 »
ขอบคุณ น้าเส้นทางลูกผู้ชายครับ ที่แนะนำblueridgeกับ
Matin แต่โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเบสเยอะ สตัมคอร์สบ้างเล็ก
น้อยเลยสนใจ pm-3 แต่แค่รู้สึกว่าเสียงไม่บาลานซ์เมื่อเทียบ
กับ taylor 214 ร้านข้างๆ แต่ talyor ก็ติดตรงราคาเมื่อเทียบ
กับspecไม้

TOM+

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 00:41:00 »
ผมได้อ่านกระทู้นี้ ก็เลยสนใจเจ้า Fender Paramount series นี่ครับ
อยากได้ทรง D เพราะกีตาร์ที่มีอยู่ ไม่มีทรง D เลย

วันนี้ช่วงค่ำ ได้เข้าไปลองดู ปรากฏว่าตัวจริงสวยทีเดียวครับ
สีซันเบิร์สท์สวยดี งานประกอบเรียบร้อย
เสียงดีใช้ได้

โดยรวม ผมว่าคุ้มกับราคา
ก็เลยได้หิ้วตัว PM1 ทรง D กลับบ้าน

ได้ลองตัว PM3 ทรง OM  เสียงดีเหมือนกันครับ
ที่จริงผมชอบมากกว่า PM1 ซะอีก
แต่อย่างที่บอกครับ ว่าที่บ้านยังไม่มีทรง D ก็เลยเอา PM1 กลับ

TOM+

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 00:46:06 »
ได้ลองแอมป์อคูสติค Fender ด้วยครับ ที่ Music Concept
เสียงดีจริง สะอาด มีพลัง
ตัวตู้ออกแบบได้สวยมากๆ

สงสัยจะโดนเป็นรายการต่อไป 555

fluke Asxd

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 02:11:31 »
น้ากฤษณ์พอจะทราบร้านที่ขาย fender SB35 maple มั้ยครับ อยากได้มากเลย สวยมากครับ

h5555

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 11:40:29 »
สมัยเด็กๆเห็นวงอีสซึ่นใช้เฟนเดอร์ อะคูสติครุ่นหัวผ่ากลางครับ  รู้สึกจะลวปกเทปด้วยมั้ง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 12:08:43 »
หลายวันก่อนได้ไปลองมากับเพื่อนครับ เลยได้หิ้วรุ่น Deluxe Sunburst แบบ vintage กลับมา
เสียงดีมากครับสำหรับในงบนี้ หากเทียบกับรุ่นเก่าผมเองยังให้แนวโน้มไปทางรุ่นใหม่
กีตาร์ยังไม่ได้ Burn เสียงได้ขนาดนี้จัดว่าทำได้ดีทีเดียว เสียงโมเดิลร่วมสมัยดี ไม่ใช่แบบ Traditional นะครับ

เมื่อก่อน music concept แทบไม่ค่อยเห็นโปรโมท Fender Acoustic เลยเช่นแบบทีคุณกฤษว่า
แต่ตอนนี้ผมว่าอยู่เฉยไมไ่ด้ เพราะคู่แข่งแย่งตลาดไปเยอะแล้ว จะขาย/โปรโมทแต่ Fender ไฟฟ้าอย่างเดียว
ถือว่าเสียโอกาสอย่างมาก Fender paramount เองก็ทำออกมาได้ดี โปรโมทได้เต็มกำลังเลย
เพราะในงบนี้ของเขาดีพอตัวเลย

สวยมากครับน้า pomguitar ยินดีด้วยนะครับสำหรับ Fender ที่ได้มาใหม่ครับ
ผมเองยังไม่มีโอกาสลอง Fender พวกรุ่นใหม่ๆ นี้เลยครับ