Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : เรื่องสายกีต้าร์ครับ  (อ่าน 1496 ครั้ง)

alleni3sixer

• member
  • รักในดนตรี ต้องหมั่นฝึกซ้อม
สอบถาม : เรื่องสายกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 13:02:15 »
ขอเกริ่นก่อนเลยว่า
ตัวผมเป็นนักดนตรีสาย ริทึ่ม นะครับ และเล่นคนเดียวกับนักร้องอีก 1 คน
ใช้กีต้าร์ Taylor 110ce ครับ ไม้หน้า spurc ครับ (พิมพ์ผิดขออภัย) ไม้หลังกับไม้ข้างเป็น sapele นะครับ เป็นไม้อัด
ก่อนหน้าผมใช้สายของ elixir ครับ เบอร์ 12 ให้เสียงที่แหลม เด้ง เกินที่หูฟังอย่างผมจะรับได้ แหะๆ มันแสบแก้วหูไปนิดอ่ะครับ
อยากให้มันมีเบสที่เป็นลูกๆ นิดนึง ก็เลยไปเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ 13 (บอกก่อนเลยว่าทาง Taylor เค้าให้ใส่ 13 ได้อยู่แล้วครับ เลยไม่มีปัญหากับไม้หน้าครับ)
ทีนี้กีต้าร์ผมก็เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เลย ชอบ โดนใจ แต่ก็มีข้อเสียที่มากับการเจ็บตัวอีกนิด คือสายแข็งมาก แรงตึงมาก กดยาก ปรับแอคชั่นได้ไม่มากครับ เพราะสายเบอร์ใหญ่
ปัญหามันอยู่ตรงที่ ผมเล่น ริทึ่ม ครับ ก็ถนัดตีคอร์ดด้วย แต่ชอบเล่น picking มากกว่า หมายถึง เกากีต้าร์ ตบๆ แบบนี้อ่ะครับ เป็นจังหวะนิดๆ อ่ะครับ
ทีนี้มาถึงคำถามนะครับ ผมอยากจะเล่นแบบมีโซโล่ คล้ายๆ finger ครับ จึงอยากได้สายเบอร์เล็กลง เพื่อจะได้มีการดันสายบ้างครับ แต่ทีนี้ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าสายเบอร์เล็กลง เบสที่ได้ก็จะลดลง อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ที่ต้องการคือ เบสของ elixir มันไม่อยู่ในย่านเสียงเบสเท่าไหร่ครับ น้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่พอจะเล่น ริทึ่ม แบบ finger ได้ไหมครับ
ราคาเดี๋ยวผมหาเองก็ได้ครับ ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ
รักในดนตรี

TOM1869

• member
Re: สอบถาม : เรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 13:40:48 »
ตัวนี้ก็เอาไว้เล่น strum สิครับ  แล้ว หาอีกตัวไว้เล่น solo  ใส่สายเบอร์ 11 หรือ เบอร์ 10 Dad exp ก็ได้

เล่นออกแอมป์  เบสน้อย ก็ปรับเบส ที่แอมป์ครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
Re: สอบถาม : เรื่องสายกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 16:15:57 »
Elixir มี 3 รุ่น
ไม่ทราบว่าที่ใช้นี่ เป็นรุ่นอะไรครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 16:19:16 »
ขอเกริ่นก่อนเลยว่า
ตัวผมเป็นนักดนตรีสาย ริทึ่ม นะครับ และเล่นคนเดียวกับนักร้องอีก 1 คน
ใช้กีต้าร์ Taylor 110ce ครับ ไม้หน้า spurc ครับ (พิมพ์ผิดขออภัย) ไม้หลังกับไม้ข้างเป็น sapele นะครับ เป็นไม้อัด
ก่อนหน้าผมใช้สายของ elixir ครับ เบอร์ 12 ให้เสียงที่แหลม เด้ง เกินที่หูฟังอย่างผมจะรับได้ แหะๆ มันแสบแก้วหูไปนิดอ่ะครับ
อยากให้มันมีเบสที่เป็นลูกๆ นิดนึง ก็เลยไปเปลี่ยนเป็นสายเบอร์ 13 (บอกก่อนเลยว่าทาง Taylor เค้าให้ใส่ 13 ได้อยู่แล้วครับ เลยไม่มีปัญหากับไม้หน้าครับ)
ทีนี้กีต้าร์ผมก็เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เลย ชอบ โดนใจ แต่ก็มีข้อเสียที่มากับการเจ็บตัวอีกนิด คือสายแข็งมาก แรงตึงมาก กดยาก ปรับแอคชั่นได้ไม่มากครับ เพราะสายเบอร์ใหญ่
ปัญหามันอยู่ตรงที่ ผมเล่น ริทึ่ม ครับ ก็ถนัดตีคอร์ดด้วย แต่ชอบเล่น picking มากกว่า หมายถึง เกากีต้าร์ ตบๆ แบบนี้อ่ะครับ เป็นจังหวะนิดๆ อ่ะครับ
ทีนี้มาถึงคำถามนะครับ ผมอยากจะเล่นแบบมีโซโล่ คล้ายๆ finger ครับ จึงอยากได้สายเบอร์เล็กลง เพื่อจะได้มีการดันสายบ้างครับ แต่ทีนี้ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าสายเบอร์เล็กลง เบสที่ได้ก็จะลดลง อันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ที่ต้องการคือ เบสของ elixir มันไม่อยู่ในย่านเสียงเบสเท่าไหร่ครับ น้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่พอจะเล่น ริทึ่ม แบบ finger ได้ไหมครับ
ราคาเดี๋ยวผมหาเองก็ได้ครับ ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ
เรียนน้า alleni3sixer
Elixir น่าจะเหมาะกับ Taylor แล้วครับ แต่บุคลิกเสียงของ Taylor เป็นเช่นนั้นเอง
ในกรณีที่เล่นสายเบอร์ 13 แล้วเจ็บ ก็ใช้ที่เบอร์ 12 เช่นเดิม แต่ลองเปลี่ยนไปเป็น Polyweb อาจจะลดความแหลมลงบ้างครับ
แต่ข้อเสียของ Polyweb ก็คือเมื่อสตรัมมิ่งแรงๆ มากๆ เข้าก็จะเกิดเป็นขุยได้ง่ายขึ้นครับ
ในกรณีที่อยากจะลดเบอร์สายลงอีกเพื่อสะดวกในการเล่นดันสายก็อาจจะลองดูที่เบอร์ 11 ก็ได้
หรือถ้าชอบพวก Nanoweb แต่รู้สึกว่าให้เสียงที่ออกแหลมคมเกินไปก็ควรใช้สายประเภท Phosphor Bronze มากกว่าที่จะใช้พวก 80/20 Bronze ครับ