Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ อาการนิ้วก้อยเคล็ดเรื้อรัง  (อ่าน 1305 ครั้ง)

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
ขอคำแนะนำ อาการนิ้วก้อยเคล็ดเรื้อรัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 13:51:24 »
    ไม่ได้เข้ามาบ้านไม้นาน รบกวนอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับนิ้วก้อยเคล็ดเรื้อรัง
    พอดีเกิดสะดุดล้มแล้วเอามันยันพื้นไว้ มือและนิ้วเกิดเคล็ด รักษาอาการเคล็ดหายไปแล้ว แต่เกิดอาการนิ้วก้อยเคล็ดขัดที่ไม่หาย คือเหยียดถ่างค่อยไม่ค่อยได้เจ็บนิดๆ ผ่านมาเกือบห้าเดือนยังไม่หายสักที
    ปรึกษาหมอบอกว่ามันจะค่อยเอง เล่นกีต้าร์ไม่ค่อยได้ เล่นได้แป็ปเดียวก็จะปวด
    อยากสอบถามน้าท่านไดมีประสบการณ์เรื่อง นิ้วมีปัญหาเคล็ดขัดๆ น้าๆแก้ยังไง
    ขอบพระคุณมากครับ
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

nhoy

• member
Re: ขอคำแนะนำ อาการนิ้วก้อยเคล็ดเรื้อรัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 14:59:11 »
ผมเองเล่นกีต้าร์จนข้อสุดท้ายของนิ้วก้อยมือขวางองุ้มลงมาและเหยียดตรงไม่ได้เหมือนเดิมครับ
เคยให้หมอที่รู้จักกันดูให้..บอกว่าเอ็นในส่วนข้อนั้นเสื่อม ก็ไม่ได้ทำอะไรจนบัดนี้ครับ  แต่นั่นเป็นคนละสาเหตุกับของน้า "สงบเพื่อความสุข" นะครับ
ในกรณีของน้า "สงบเพื่อความสุข" ก็คงตามที่หมอได้บอกไว้ครับ และต้องระวังให้มาก ระยะนี้ก็คงต้องใช้เวลาเล่นแต่ละครั้งให้พอดีไม่มากจนเกินไปครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: ขอคำแนะนำ อาการนิ้วก้อยเคล็ดเรื้อรัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 15:12:56 »
ถ้าเป็นผม ผมจะหยุดเล่นไปเลยครับ ผมจะไม่ฝืน คือถ้ามันยังไม่หายจริงๆ ถ้าฝืนมันไม่มีทางหายหรอกครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 15:39:00 »
ถ้าเป็นผม ผมจะหยุดเล่นไปเลยครับ ผมจะไม่ฝืน คือถ้ามันยังไม่หายจริงๆ ถ้าฝืนมันไม่มีทางหายหรอกครับ
เห็นด้วยครับ ถ้ายังไงหมั่นเอาผ้าชุบน้ำร้อนนวดประคบบ่อยๆครับ บางทีมันเกิดจากเส้นยึดก็เป็นได้ ไว้นิ้วหายแล้วค่อยกลับมาเล่นใหม่แบบเต็มที่ ตอนนี้ก็อาจเล่นเพลงพวกตีคอร์ดง่ายๆไปก่อนแก้เซ็งครับ ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้หายไวๆนะครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 20:45:22 »

ขอบคุณครับ nhoy, เส้นทางลูกผู้ชาย, guitar_import
ปกติผมเล่นฟิงเกอร์สะตายเป็นหลัก พอนิ้วมีปัญหา เหนื่อยใจมากๆครับ จนไม่อยากเข้าเวปเกี่ยวกับกีต้าร์ 
อาจเป็นเพราะฝืนเล่นมันเลยทำให้หายช้า เหมือนน้าเส้นทางลูกผู้ชายว่าไว้ถ้าฝืนมันไม่มีทางหาย คงต้องหยุดไปสักพักเลย
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว