Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Tension ของสายกีตาร์คลาสสิคครับ  (อ่าน 1750 ครั้ง)

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
สอบถาม Tension ของสายกีตาร์คลาสสิคครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 15:10:44 »
เพิ่งได้ กีตาร์คลาสสิคมากครับ เพิ่งเคยมี ไปซื้อสาย dad ej27n ห่อสีแดงมาใส่ ร้านแถวบ้านมี ej27n สีแดงอย่างเดียว

รู้สึกว่ามันนิ่มมือไปมากครับ อยากได้ตึงๆกว่านี้ควรใช้สายประเภทใหนครับ

ส่วนเรื่องโทนตอนนี้รู้สึกดีครับ นุ่มๆ แต่อยากได้ตึงๆกว่านี้เสียงก็คงจะพุ่งแหลมกว่านี้ ไม่เป็นไรครับ แต่อยากได้สายที่เด้งสู้มือหน่อย ตอนนี้ที่ใส่อยู่อ่อนปวกเปียกเลยครับ

nhoy

• member
Re: สอบถาม Tension ของสายกีตาร์คลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 15:20:07 »
เรียนนน้า OATFUNNY
เวลาที่เราเล่นและคุ้นเคยกับกีต้าร์โปร่งสายเหล็กมาก่อน พอมาเล่นกีต้าร์คลาสสิคจะรู้สึกถึงความกว้างของคอที่เปลี่ยนไป..สายที่นิ่มขึ้นและดิ้นหนีนิ้วเป็นธรรมดาครับ ต่อๆ ไปก็จะชินไปเอง
จะอย่างไรก็ตามหากต้องการแรงดึงขึ้นสักหน่อยอาจลอง EJ46 หรือ EXP46 ซึ่งเป็น Hard Tension ดูครับ

OATFUNNY

• member
Re: สอบถาม Tension ของสายกีตาร์คลาสสิคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 17:46:26 »
ขอบคุณมากครับน้าหน่อย ถามเพื่อนๆมือกีตาร์ด้วยกันก็ได้ความประมาณที่น้าหน่อยได้กรุณาตอบไวให้นะครับ เดี๋ยวครั้งหน้าเปลี่ยนสายจะหาซื้อสายประเภท Hard Tension มาลองดูครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 18:00:41 »
^^
ขอให้มีความสุขมากๆ กับกีต้าร์คลาสสิกตัวใหม่นะครับน้า OATFUNNY :)

ป.ล. ขออภัยท่าน admin และน้าๆ ด้วยครับ 
เข้าใจว่าน่าจะเป็นหัวข้อสำหรับห้อง "กีต้าร์คลาสสิก.." ครับ

papachill

• member
    • ChocoChillmusic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 11:26:23 »
ถ้าhard ยังรู้สึกนิ่มไป ยังมีExtra  hard นะครับ  แต่ต้องดูโครงสร้างกีตาร์ด้วยว่าไหวมั้ย ผมก็เล่นsteel เป็นหลักและมัไนล่อน hard ก็ใช้ได้แล้วสำหรับผม
Chocochillmusic

OATFUNNY

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 12:13:41 »
^^
ขอให้มีความสุขมากๆ กับกีต้าร์คลาสสิกตัวใหม่นะครับน้า OATFUNNY :)

ป.ล. ขออภัยท่าน admin และน้าๆ ด้วยครับ 
เข้าใจว่าน่าจะเป็นหัวข้อสำหรับห้อง "กีต้าร์คลาสสิก.." ครับ

ขออภัยแอดมินด้วยครับโพสผิดห้องขอโทษน้าๆสมาชิกด้วยครับ

ถ้าhard ยังรู้สึกนิ่มไป ยังมีExtra  hard นะครับ  แต่ต้องดูโครงสร้างกีตาร์ด้วยว่าไหวมั้ย ผมก็เล่นsteel เป็นหลักและมัไนล่อน hard ก็ใช้ได้แล้วสำหรับผม

เดี๋ยวลองHard ดูก่อนครับเผื่อextra hard จะแข็งเกินไปขอบคุณครับ ;D