Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บุกโรงงาน Taylor Guitars ที่เมือง El Cajon _________ (Taylor Guitars Visit Tour)  (อ่าน 11537 ครั้ง)

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
Re: _______________ Taylor Guitars Visit Tour, El Cajon _______________
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 22:40:08 »
บางท่านอาจจะทราบแล้ว แต่บางท่านอาจยังไม่ทราบนะครับว่า
Taylor ใช้วิธีการ Bolt on ระหว่าง Neck & Body
แต่วิธีการ Bolted เค้าจะมี Trick อีกเล็กน้อยเพื่อปรับองศาของคอกีต้าร์ให้ได้องศา

บรรยากาศภายในโรงงาน

Shape ต่างๆ ของ Taylor ครับ

การวาง Bracing ของแผ่นหลังจะมีความแตกต่างกันในแต่ละรุ่น

ตัวนี้ว่าไม้ยาวตลอดแนว และ เซาะร่องไม้ขวาง

ตัวนี้จะวางไม้ขวางก่อนแล้วค่อยต่อไม้แนวยาว

แผ่นหน้า

แผ่นหน้าที่รอติด Bracing

Bracing ของรุ่น 314

ชมกันใกล้
Dolce Acoustic

nhoy

• member
Re: _______________ Taylor Guitars Visit Tour, El Cajon _______________
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 00:30:38 »
^^
น่าสนใจและน่าติดตามมากครับ ขอบคุณครับน้า kenggg

kenggg

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:10:31 »
^^
น่าสนใจและน่าติดตามมากครับ ขอบคุณครับน้า kenggg

ทยอยมาลงเรื่อยๆ ครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:18:53 »
เข้าสู่หน่วยบริการงาน Bending
ดัดโค้งของ Sidewood

Side Bending Machine ของ Taylor นับเป็นนวัตกรรมจากฝีมือของลุง Bob Taylor
ทำให้การดัดโค้งของ Sidewood มีของเสียน้อยลง

แท่นสำหรับเก็บไม้ที่ดัดแล้ว
แต่ในรูปเป็น Binding Line ที่ถูกดัดมาแล้ว

กรุเครื่องมือดั่งเดิม

kenggg

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:32:32 »

KOA TOP

เก็บไม้หน้าที่ติด Bracing เพื่อรอการประกอบต่อไป

เก็บกาวส่วนเกินที่ล้นออกมาจากการติด Bracing

รอเก็บงาน

น้องเค้าหน้าหวานดีนะครับ
แต่ดูที่แขนแล้ว....แข็งแกร่งมาก

เครื่องทำร่องด้านหลังของ Topwood ... ผมก็ลืมถามว่าทำไว้เพื่ออะไร มัวแต่ถ่ายรุป
ถ้าเดาก็คงไว้สำหรับประกบกับ Sidewood ได้สนิทและแข็งแรงขึ้น

หลังจากนำไม้หนังและไม้หลังมาประกบกับ Sidewood แล้ว
ก็จัดการเซาะร่อง เพื่อเดิน Binding

ติดเทปกาวเพื่อยึดให้ Binding อยู่นิ่งสนิท

เก็บงานเพื่อความสวยงาม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:11:36 »
^^
คนรักกีต้าร์พอได้เห็นและรู้เรื่องราวของแหล่งผลิตกีต้าร์ที่ตนรัก ก็รู้สึกดี น่าสนใจ และติดตามชมด้วยความขอบคุณครับน้า kenggg

mdit

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 08:17:15 »
ขอบคุณที่แบ่งครับ
 ไม้ koa ของ Taylor นี่ลายสวยจริงๆ taylor สรรหาไม้สวยๆเก่งจริง

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 09:27:09 »
ขอบคุณมากครับน้าkenggg ตื่นตาตื่นใจชอบมาก มีโอกาสอย่าลืมแบ่งปันความสุขแบบนี้อีกนะครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความสุขที่ได้รับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:23:59 »
^^
คนรักกีต้าร์พอได้เห็นและรู้เรื่องราวของแหล่งผลิตกีต้าร์ที่ตนรัก ก็รู้สึกดี น่าสนใจ และติดตามชมด้วยความขอบคุณครับน้า kenggg

ใช่แล้วครับ ผมรู้สึกสนุกและตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้เข้าโรงงานกีต้าร์

ขอบคุณมากครับน้าkenggg ตื่นตาตื่นใจชอบมาก มีโอกาสอย่าลืมแบ่งปันความสุขแบบนี้อีกนะครับ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความสุขที่ได้รับ

ยินดีครับผม...

kenggg

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 12:26:56 »

รอคอยสู่การ Setup

กีต้าร์ที่รอเข้าสู่การพ่นเคลือบด้วย Robot

Robot กำลังทำงาน

รอเข้าเครื่อง Robot

คอรอพ่น

กีต้าร์ที่ผ่านการพ่นเคลือบแล้ว 1 รอบ...

kenggg

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:17:49 »

หลังจากผ่านการพ่นด้วย Robot แล้ว
สุดท้ายก็ต้องมาขัดเก็บด้วยมือมนุษย์

ทุกคนตั้งใจในงานตัวเองมาก

ใบงานสำหรับการประกอบกีต้าร์

ฺBolt On Guitars

Workbench สำหรับการ Setup

กำลัง Setup

แผ่น Shim สำหรับ รองคอ เพื่อปรับองศา
ในแต่ละตัวจะใช้ Shim เบอร์ที่ต่างกัน

กีต้าร์ที่ Setup เสร็จแล้ว

kenggg

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:34:57 »

ห้อง QC สำหรับเช็คงานที่ ผ่านการ Setup แล้วทุกตัวครับ

รอเข้าสู่การ QC

กีต้าร์ขณะ Setup

Buffing Machine

พร้อมจับใส่กล่องส่งลูกค้า

Taylor ชื่อนี้ประกันคุณภาพ

หลังจากทัวร์จบ
ก็กลับเข้ามาสู่ Showroom ที่เข้ามาในตอนแรก ครับ

414ce

712e

814ce

ปิดท้ายการทัวร์ด้วย 914ce ตัวนี้สวยมากกกกกก ครับ

ขอบคุณทุกท่านทีติดตามครับ

Maow

• member
Re: บุกโรงงาน Taylor Guitars ที่เมือง El Cajon _________ (Taylor Guitars Visit Tour)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 13:52:52 »
ว้าว...โรงงานดูมีความเป็นระเบียบเป็นแผนกๆดีนะครับ

kenggg

• member
Re: บุกโรงงาน Taylor Guitars ที่เมือง El Cajon _________ (Taylor Guitars Visit Tour)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 14:24:03 »

อย่างที่เกริ่นไว้ตอนแรกว่ามีข้อมูลพิเศษสำหรับคนทำกีต้าร์
ที่ผมบอกว่า Taylor Guitars เป็นโรงงานที่ Open มากๆ มากสุดๆ
ผมบอกได้อย่างนี้เพราะผมอ่านหนังสือที่ลุง Bob เขียนมาแล้ว
รู้สึกได้ถึงความรักในการทำกีต้าร์ที่ลุง Bob สร้างขึ้นมา
ทั้งตัวกีต้าร์ และ เครื่องมือต่างๆ ที่ใช้ในการทำกีต้าร์

คือตอนอยู่ในงาน NAMM ผมมีนัดกับ Supplier จากเมืองจีน
ก่อนถึงวันงาน เค้าไปโรงงาน Taylor Guitars มาเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ไป Visit แบบผมนะครับ
เค้าไปให้โรงงานสอนถึงรายละเอียดกันเลยทีเดียว โดยเค้าไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัวที่ Taylor Guitars เลย
ส่ง E-mail แจ้งความจำนงค์เข้าไป และน่าจะส่ง Profile ส่วนตัวเข้าไป

ผมเดาว่า Taylor พร้อมที่จะเปิดเพื่อถ่ายทอด Technology ให้กับคนที่พร้อมรับ

ช่างกีต้าร์บ้านเรา ถ้าสนใจเข้าไปดูงาน
ลองรวมกลุ่มแล้วเมล์ไปหาโรงงาน Taylor Guitars ดูนะครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 14:24:52 »
ว้าว...โรงงานดูมีความเป็นระเบียบเป็นแผนกๆดีนะครับ

ใช่ครับ...เป็นโรงงานที่น่าทำงานมากๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 19:04:00 »
นับเป็นโอกาสดีของน้า kenggg มากๆ ครับ ที่ได้มีโอกาสไป Visit โรงงานของ Taylor Guitars
และก็เป็นสิ่งดีและน่าสนใจมากอีกเช่นกันที่น้า kenggg กรุณานำมาเล่าสู่กันฟังใน "บ้านไม้" นี้ด้วยครับ
ติดตามชมอยู่..และขอบคุณครับ