Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: บุกโรงงาน Taylor Guitars ที่เมือง El Cajon _________ (Taylor Guitars Visit Tour)  (อ่าน 11536 ครั้ง)

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
หลังจบงาน NAMM 2016 ที่เมือง Anaheim ในวันอาทิตย์ที่ 24 ม.ค.
เว้นว่างให้ร่างกายพักผ่อน 1 วัน ด้วยการนอนและ Shopping ในวันจันทร์ที่ 25 ม.ค.

วันที่ 26 ม.ค. ผมมีคิวไปเที่ยว 2 โรงงานคือ Kiesel Guitars และ Taylor Guitars
(จริงๆ วันก่อนงาน NAMM มี Trip ไป Guitar Center ที่ Sunset Blvd ซึ่งเป็นสาขาใหญ่สุดด้วย...ไว้จะมาเหลาต่อครับ)

ทางเข้า Taylor Room ในงาน NAMM 2016

บรรยากาศภายใน Taylor Room ที่ต้องเรียกว่า Room ไม่ใช่ Booth
เพราะว่า Taylor เช่าพื้นที่เป็นห้องจัดแสดง แบบส่วนตัวกับเลยครับ

Electric Guitar ของ Taylor / ไม่ค่อยแพร่หลายในบ้านเราสักเท่าไหร่
อาจเป็นด้วยราคาที่ค่อนข้างสูง

Custom Series นำมาแสดงใน Taylor Room เช่นกัน

ความจริงรูปจาก Taylor Room ผมมีอีกเพียบส์
แต่กระทู้นี้ขอเน้นไป ที่การ Visit Tour ดีกว่าครับ
เดี๋ยวกระทู้หน้าค่อยมาว่ากันเรื่อง Taylor ในงาน NAMM 2016

..................................................
ย้อนกลับมาเรื่องการเดินทางใน Anaheim ผมใช้ Uber เรทราคาพอรับได้ครับ (น้องที่ไปด้วยบอกว่าราคาพอกับเมืองไทย)
ที่ไม่ใช้ Taxi ก็เพราะ...มันแพง แพงกว่า Uber อีกครับ
Uber จึงเป็นพาหนะหลักในการเดินทางช่วงเย็นหลังจากงาน NAMM จบในแต่ละวัน
รถจะเปลี่ยนไปไม่ซ้ำในแต่ละวัน Toyota / Subari / Nissan / Chev ผลัดเปลี่ยนกันไป
ดังนั้นการเดินทางจาก Anaheim ซึ่งเป็นที่จัดงาน NAMM ไปยังโรงงาน Kiesel และ Taylor จึงต้องพึ่ง Uber
โชคดีที่ทั้ง 2 โรงงานอยู่ในทิศทางเดียวกัน คือมุ่งลงมาทางใต้ของ Anaheim

แสดงทิศทางของ Kiesel Factory (Carvin เป็นชื่อเดิม) และ Taylor Factory
อยู่ทางทิศใต้ของ Anaheim ซึ่งเป็นเมืองที่จัดงาน NAMM
Dolce Acoustic

Mr.Gula101

• member
Re: _______________ Taylor Guitars Visit Tour, El Cajon _______________
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 06:44:12 »
เยี่ยมเลยจ้า....

TOM1869

• member
Re: _______________ Taylor Guitars Visit Tour, El Cajon _______________
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 08:02:18 »
รอชมต่ออีก ครับ
Line id: 081-8718003

kenggg

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 19:39:32 »

26 ม.ค. เวลา 8.00 ล้อหมุน มุ่งยัง Kiesel Factory ระยะทางประมาณ 138 km.
ใช้เวลาจาก Navigator ประมาณ 1 ชั่วโมง 40 นาที
แต่ด้วยขับรถระยะทางไกล จึงมีแวะเข้าห้องน้ำและหาอาหารรองท้องนิดหน่อย
ถึง Kiesel Factory ประมาณ 10.10
ใช้เวลาอยู่ในโรงงานประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที
เนื่องจาก Kiesel เน้นไปทาง Electric Guitar อาจไม่ตรงกับบอร์ดนี้สักเท่าไหร่นัก
ผมจึงขอผ่านไปยัง Taylor Guitars เลย

Taylor Guitars เปิด Factory Tour ทุกวัน จันทร์ - ศุกร์ เริ่มตั้งแต่เวลา 13.00
ใช้เวลาในการ Tour ประมาณ 1 ชั่วโมง 15 นาที ไม่จำเป็นต้องจองล่วงหน้า
แต่ถ้าไปเป็นคณะใหญ่อาจต้อง Booking ไว้ก่อน
ที่สำคัญคือ .... เดี๋ยวเก็บไว้เล่าตอนท้ายๆ ครับ (ถ้าไม่ลืม)

โรงงาน Taylor Guitars ตั้งอยู่ในพื้นที่นิคมอุตสาหกรรม
เป็นนิคมนี้มีถนนกว้างขวาง รถราวิ่งไม่เยอะ ปลอดโปร่ง และไร้มลพิษ
ไม่ได้วุ่นวาย หรือมีร้านอาหารตั้งอยู่ภายในเหมือนบางนิคมฯ ของบ้านเรา
แต่ก็มีร้านอาหารให้พอฝากท้องได้ อยู่ภายในนิคม ห่างจากโรงงาน Taylor ไปประมาณ 400 เมตร พอเดินไหว

หลังจากท้องอิ่ม ดูเวลายังไม่ถึง 13.00 ก็เดินกลับมาแบบสบายๆ
ก่อนเข้าห้อง Showroom ซึ่งเป็นห้องนัดหมายรวมตัวก่อนเริ่ม Factory Tour
มีเจ้าหน้าที่บอกว่ามีเริ่มไปแล้วนะ แต่ไม่ต้องห่วง ให้ผมไปอยู่ใน Group ถัดไปได้
ปกติ Factory Tour เค้าจะมี Group เดียว....แต่ครั้งนี้คนคงเยอะ เค้าเลยแบ่งเป็น 2 กลุ่ม
แต่เมื่อเข้าห้อง Showroom กลุ่มแรกเพิ่งเริ่มไม่นาน เจ้าหน้าที่เลยจัดให้ผมอยู่ในกลุ่มนี้เลย
มีสมาชิกในกลุ่มประมาณ 20 กว่าคนได้ครับ

ห้องลงทะเบียนเพื่อเข้า Factory Tour ครับ
มีอะไร อะไรให้เสียตังค์เพียบส์

ภายใน Showroom ของ Taylor Guitars
มีของที่ระลึกให้เลือกซื้อมากมาย...แม้จะไม่เก็บตังค์ค่าเยี่ยมชม
แต่ผมว่าทุกคนต้องเสียตังค์ให้กับของที่ระลึกเหล่านี้....

Taylor Ware

Taylor Ware

Taylor Ware

Taylor Ware

Taylor Ware

โถงทางเข้าสำหรับให้ชมกีต้าร์....กีต้าร์ทุกตัวหยิบมาลองได้เต็มที่ครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 19:45:03 »
ภายในห้อง Showroom มีกีต้าร์ Taylor หลายรุ่นมากๆ

เริ่มด้วยข้อมุลของลุง Bob เล็กน้อย

ชมกีต้าร์กันยาวๆ ไปเลยนะครับ....

ทรวดทรงกีต้าร์ของ Taylor มีคำอธิบายชัดเจน

GA

DN

GC

GO

GS

kenggg

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 19:50:42 »
ไม้ Back & Side ก็มีคำอธิบาย

Sapele

Ovangal

Mahogany

Maple

Macassar Ebony

Hawaiian KOA

kenggg

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 11:39:49 »

แวะเบรคด้วยบรรยากาศด้านนอกโรงงาน Taylor
เป็นวิวจากร้านอาหารที่ผมไปกินระหว่างรอเวลา
ร้านนนี้อยู่บนเนินสูงไม่ห่างจากโรงงานมากนัก

เริ่มต้นการ Tour จากห้อง Showroom ของ Taylor
โดยมีผู้บรรยายของ Taylor นำทีมอธิบายประวัติคร่าวของ Taylor Guitars
ผู้ร่วม Group ประมาณ 20 คน....

เริ่มออกมาสู่ด้านนอก showroom
ชมไม้ที่รอเข้าสุ่กระบวนการผลิต เก็บไว้ในเต็นท์ด้านนอกโรงงาน
มีไม้หลากหลายชนิดที่มัดรวมกัน

ผุ้บรรยายอธิบายที่มาที่ไปของไม้คร่าวๆ

เศษไม้จากการผลิตบางส่วนสามารถนำมาทำเป็นของที่ระลึกแจกให้กับผู้เข้าเยี่ยมชมได้
ที่เห็นกลมๆ เนี่ยเป็นไม้ Solid Spurce ที่ตัดจาก Sound Hole ของ กีต้าร์ที่ผลิตในโรงงานนี้

kenggg

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 11:58:45 »
เตรียมตัวเข้าสุ่โหมดรูปเยอะ
บางรูปอาจไม่มีคำอธิบายนะครับ

เข้ามาสู่ภายใน Workshop

ไม้ ที่ผ่านการตัดแบ่งส่วนไว้เตรียมทำ Guitar Neck

เครื่องอบไม้

ปรับหน้าไม้ให้เรียบเสมอกัน

พนักงานทำงานขันแข็ง

Stock ไม้สำหรับ Neck เพียบส์เลยครับ

Top Wood & Back Wood ที่รอเข้าสู่ขั้นตอนการ Joint

เครื่องต่อไม้ ทั้ง Top Wood และ Back Wood

โรงงานนี้เค้าคัดหน้าตากับด้วยหรือนี่??

๋Joint ไม้เรียบร้อยลายสวยงาม

Setนี้น่าจะคัดพิเศษ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 12:17:48 »

เครื่องตัด Laser

เครื่อง Laser มีหลายเครื่อง หน้าที่ต่างกันตามแต่ละชนิดงาน
เพียงใส่ Program ที่ต้องการ....ก็เสร็จสมใจหมาย

ผลงานการตัดด้วยเครื่อง Laser

Grain ไม้ชัดสวยงาม น่าใช้ น่าเสียตังค์ซะจริงๆ

ซูมชัดๆ กับ Grain

Bracing เตรียมพร้อมใช้งาน

KOA Wood รอเข้าสุ่การผลิต

ลาย KOA ชัด ใครเป็นแฟน ของไม้ชนิดนี้อาจกรี๊ดสลบได้

ตรวจสอบคุณภาพของ Grain ไม้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 01:57:07 »
เยี่ยมมากครับน้า kenggg น่าติดตามมากๆ
ขอบคุณที่กรุณานำมาให้ชมกันนะครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:30:26 »
เยี่ยมมากครับน้า kenggg น่าติดตามมากๆ
ขอบคุณที่กรุณานำมาให้ชมกันนะครับ

สวัสดีครับน้า nhoy
ค่อยทยอยนำรูปมาลงเรื่อยๆ ครับ

TheDuck

• member
  • เล่นตามหัวใจเป็ด...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:31:17 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ชอบมากๆเลย :D

kenggg

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:34:29 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ ชอบมากๆเลย :D

ยินดีครับผม

kenggg

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 11:52:29 »
หายไป 2 วัน ก็กลับมาร่ายยาวภายในโรงาน Taylor Guitars ที่ El Cajon ต่อครับ

แผนผังภายในโรงงาน
น่าจะเป็นแผนผังแสดงตำแหน่งของเครื่องดับเพลิง

ขั้นตอนการฝัง Rosette

วัสดุที่นำมาทำ Rosette

จากเส้นๆ ด้านบนนำมาดัดด้วย Heater เพื่อให้โค้งงอ

โค้งงอประมาณนี้ครับ

เว้นช่องไว้ใส่เส้นที่ดัดโค้งแล้ว

ได้ผลออกมาประมาณนี้ครับ

งานที่เตรียมสำหรับการใส่เส้น Rosette

ขั้นตอนการทำ

กิจกรรมยามว่างของพนักงานที่นี่คือการตีปิงปอง ครับ

มีไม้ไว้ให้เล่นเยอะแยะ...แต่ลูกต้องหยอดเหรียญเอามานะครับ

ถ้วยรางวัลจากท่าน Bob Marley (หรือแค่ตั้งรูปไว้เท่ห์ๆ ก็มิทราบได้ครับ.... 555)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 12:24:54 »
มาชมต่อ น่าสนใจมากครับน้า kenggg ขอบคุณครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 13:28:51 »
เป็นธรรมดาของโรงงานกีต้าร์ขนาดใหญ่ ที่จะต้องเก็บไม้ไว้จำนวนมาก
โดยมีระบบปรับความชื้นในอยู่ในระดับที่เหมาะสม

ตัวปรับความชื้น

Fingerboard

Neck

็Heel Block ด้านลองของคอกีต้าร์ที่จะประกบเข้ากับ Body

เครื่องกดเฟรท....ผมยังสงสัยอยู่ว่าทำไมเค้าต้องมี 2 เครื่องคู่กัน
วันนั้นมัวแต่ถ่ายรูปไม่ได้ถามเลยครับ

Jig สำหรับ Headstock

Veneer ที่ใช้ปะด้านบน Headstock

แต่ละคนมุ่งมั่นทำงานมาก

เครื่อง CNC สำหรับเหลาคอกีต้าร์

อธิบายส่วนประกอบและขั้นตอนการเหลาของเครื่อง CNC

พี่คนนี้กำลังพรมน้ำยาวิเศษ ช่วยให้กาวร้อนแห้งเร็วขึ้น
กาวร้อนที่ใช้ในการติดตั้ง Inlay บน คอกีต้าร์และ Headstock

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 14:56:18 »
ขากลับถ้าพอมีเวลา ผมแนะนำให้แวะมาโรงงานFenderที่เมืองCoronaครับ ที่นี่มีทัวร์วันอังคาร-พฤหัสบดี(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) โปร่งก็พอมีให้ได้เล่นบ้าง แต่ไฟฟ้าล่ะก็มีเพียบ+แอมป์เจ๋งๆ
อีกโรงงานในละแวกL.A.ก็ที่เมืองOxnardครับ ที่นี่เป็นโรงงานใหม่ของGUILD แต่ไม่รู้ว่ามีFactory tourเหมือนที่New Hartfordหรือเปล่า?

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 15:11:48 »
อยากไปครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 15:37:00 »
ผมเองก็อยากไปเช่นกัน หากมีโอกาสคงไปแน่ครับ
ส่วนแถวๆ นั้นผมอยากลองไปที่ Santa Cruz เมืองเล็กๆ ที่ผลิตกีต้าร์แบรนด์ดังกล่าวด้วยครับ

kenggg

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 22:28:00 »
ขากลับถ้าพอมีเวลา ผมแนะนำให้แวะมาโรงงานFenderที่เมืองCoronaครับ ที่นี่มีทัวร์วันอังคาร-พฤหัสบดี(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) โปร่งก็พอมีให้ได้เล่นบ้าง แต่ไฟฟ้าล่ะก็มีเพียบ+แอมป์เจ๋งๆ
อีกโรงงานในละแวกL.A.ก็ที่เมืองOxnardครับ ที่นี่เป็นโรงงานใหม่ของGUILD แต่ไม่รู้ว่ามีFactory tourเหมือนที่New Hartfordหรือเปล่า?
Fender ก็อยากไปครับ....แต่ด้วยข้อจำกัดด้านเวลา และ การเดินทาง
ผมเลยมุ่งไปที่ Kiesel Gutiars และ ต่อไป Taylor Guitars ครับ
ถ้าครั้งหน้ามีโอกาสอยู่นานกว่านี้....อยากไป Fender สักครั้งเช่นกันครับ

อยากไปครับ
ถ้ามีโอกาสแนะนำไปทัวร์เลยครับ

ผมเองก็อยากไปเช่นกัน หากมีโอกาสคงไปแน่ครับ
ส่วนแถวๆ นั้นผมอยากลองไปที่ Santa Cruz เมืองเล็กๆ ที่ผลิตกีต้าร์แบรนด์ดังกล่าวด้วยครับ
Santa Cruz ผมเคยลองจับในงาน NAMM
สัมผัสดี เสียงดีทีเดียว ครับ....ราคาก็แรงเช่นกันครับ