Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ที่เสียงเปิดแล้วหรือไม่แห้ง ฯลฯ น้าๆหลายคนคงอยากรู้  (อ่าน 7597 ครั้ง)

Analogman

• member
กีต้าร์ที่เสียงเปิดแล้วหรือไม่แห้ง ถ้ามีอากาศเยนฝนตกหรือโดนความชื้นไม้จะกลับอับเหมือนตอนแรกที่ซื้อมาไหมครับ สงสัยมาก ?

TOM1869

• member
อากาศเย็น แห้งไม่เป็นไร แต่หากชื้นฝนตก มีโอกาสสูงที่กีต้าร์จะดูดความชื้นกลับคืน จึงไม่ควรนำกีต้าร์ออกมาเล่นช่วงฝนตก และควรเก็บไว้ใน hard case ครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
"เสียงเปิด" กับ "ไม้แห้ง" เป็นคนละประเด็นกันครับ ของเหลวในไม้มีอยู่สองอย่างคือน้ำ (water) และน้ำมัน (resin)

"ไม้แห้ง"...ไม้สดทุกชนิดจะมีน้ำเป็นส่วนประกอบอยู่ไม่น้อยกว่าครึ่ง น้ำในไม้แบ่งใด้เป็นสองประเภทคือ free water และ bound water

Cell ของไม้นั้นมีหน้าตาเหมือนหลอดดูด ตรงกลางจะเป็นที่เก็บ free water ซึ่งจับตัวกับผนังด้วย capillary bonding และระเหยใด้ง่าย เมื่อความชื้นของอากาศน้อยกว่าความชื้นของไม้ free water ก็จะระเหยออกมาก่อนจนหมด

น้ำส่วนที่ติดกับผนังเซลนั้นเราเรียกว่า bound water ซึ่งเกาะกับผนังด้วย hydrogen bonding น้ำส่วนนี้จะเริ่มระเหยต่อเมื่อ free water ระเหยจนหมดแล้ว การระเหยของ bound water จะทำให้ไม้หดตัวครับ

Free water จะระเหยหมดที่ moisture content (MC) ประมาณ 30% การตากไม้แบบ air dry หรือ kiln dry จะมี MC = 8-12% สำหรับไม้กีตาร์ ถ้าอากาศมีความชื้นสัมพัทธ์เกิน 60% ไม้จะเริ่มดูดความชื้นกลับซึ่งทำให้เสียงทึบลง ถ้าความชื้นสูงมากเป็นเวลานานไม้จะขยายตัวทำให้เกิดอาการท้องป่อง บริดจ์เผยอใด้ครับ

ความสัมพันธ์ระหว่างความขื้นสัมพัทธ์ (RH) และ moisture content มีสูตรดังนี้ครับ

Moisture content ของไม้กีตาร์เมื่อออกจากโรงงาน 8-12%

RH = 99.9%, MC = 30%
RH = 80%, MC = 16%
RH = 50%, MC = 9%
RH = 30%, MC = 6%

เดี๋ยวมาต่อเรื่องเสียงเปิดครับ

กฤษณ์

• member
Resin

ไม้หลายชนิดจะมี resin หรือยางไม้อยู่ในช่องว่างของเซลเพื่อเป็นตัวอุดรอยแผลแต่มีไม้ชนิดเดียวคือไม้ตระกูลสนอย่างไม้ spruce ที่มี resin จำนวนมากอยู่ในท่อ resin canals ซึ่งไม่พบในไม้ชนิดอื่น

Resin ของไม้สนใช้เวลานานมากในการแข็งตัว ถ้าจะให้แข็งเป็น amber อย่างในรูปข้างบนต้องใช้เวลาเป็นร้อยปี การอบแบบ kiln dry นั้นไม่ร้อนพอที่จะทำให้ resin แข็งตัวใด้ resin ของ spruce จะอยู่ใน resin canals ในรูปข้างล่างครับ

Resin ในเนื้อไม้นั้นก็คือ shock absorber ที่ลดความสั่นสะเทือนของไม้ในกีตาร์ที่อายุน้อย เมื่อเวลาผ่านไป resin ก็เริ่มหดและแข็งตัวเพราะการระเหยของน้ำและทำให้ resin canal ยุบตัวตามด้วย นี่เองคือเคล็ดลับที่ทำให้ไม้ solid spruce เสียงเปิดเมื่ออายุมากขึ้นซึ่งไม่เกี่ยวกับความชื้นเพราะหดแล้วหดเลยครับ

เดี๋ยวนี้เขาใช้วิธีอบที่อุณภูมิสูงในสภาพไร้ออกซีเจนเพื่อไม่ให้ไม้ไหม้ (torrefaction) เพื่อให้ resin แข็งตัวมาตั้งแต่ออกจากโรงงาน เขาคุยว่าวิธีนี้ทำให้กีตาร์ใหม่เสียงเหมือนกีตาร์อายุหลายสิบปีใด้ (กีตาร์จีนก็มีใช้กันหลายยี่ห้อแล้ว) แต่ผลระยะยาวจะเป็นยังไงก็ยังไม่มีใครทราบครับ

Thammarat

• member
ความรู้ใหม่มีประโยชน์มากเลยครับ
ขอบคุณครับ

poopoo@

• member
  • I love acoustic
ขอบคุณข้อมูลดีๆอ่านแล้วได้ประโยชน์มากๆครับ

guitar_import

• member
เทคนิคการอบไม้แบบนี้หรือเปล่าครับ ที่bourgeois guitarใช้กับseries "Aged tone" ???

กฤษณ์

• member
Torrefaction เป็นเทคนิคใหม่ที่เดี๋ยวนี้ใช้กับกีตาร์อเมริกันยี่ห้อดังๆทุกยี่ห้อแล้วครับโดยมี Dana Bourgeois เป็นคนแรกที่ทำกับกีตาร์โปร่ง ( Gibson เป็นเจ้าแรกที่ทำกับกีตาร์ไฟฟ้า) เขาเขื่อกันว่าเป็นวิธีที่ทำให้กีตาร์ใหม่ "เสียงเปิด" ใด้เหมือนกับกีตาร์อายุหลายสิบปี บังเอิญผมเคยไปดูงานของ process นี้เมื่อสี่ปีที่แล้ว เดี๋ยวจะหาเวลามาเล่าสู่กันฟังครับเพราะเป็นเรื่องที่เข้าใจใด้ไม่ยาก

Thammarat

• member
แล้วไม้มันจะผิดธรรมชาติรึป่าวครับ หมายถึงอายุของมันในระยะยาวอ่ะครับ

กฤษณ์

• member
แล้วไม้มันจะผิดธรรมชาติรึป่าวครับ หมายถึงอายุของมันในระยะยาวอ่ะครับ

ผิดธรรมชาติแน่นอนครับเพราะเป็นการเร่งอายุของไม้ 50 ปีโดยใช้เวลาแค่ 5 วัน ที่เขากลัวกันคือเรื่องไม้เปราะเมื่อใช้งานไปอีกนานๆแต่ตอนนี้ก็ยังไม่มีใครพิสูจน์ใด้

การทำ torrefaction นั้นเกิดใน Finland ปี 1990 โดยจุดประสงค์หลักคือการเพิ่ม energy density ให้เศษไม้และขี่เลื่อยเพื่อนำไปใช้ร่วมกับถ่านหินในเตาเผาเพราะเขามีเศษไม้เหลือมากมายจากอุตสาหกรรมป่าไม้

Torrefaction คือการอบไม้ที่อุณภูมิสูงประมาณ 350-400 องศาในสภาพไร้ออกซีเจนเพื่อไม่ให้ไม้ไหม้ เศษไม้ที่ผ่านขบวนการนี้จะให้พลังงานใด้ไกล้เคียงกับถ่านหินและขนส่งใด้สะดวกขึ้น

รูปแรกคือภูเขาขี้เลื่อยที่รอเข้าโรงอบครับ

เศษไม้ที่อบแล้วจะมีสีดำปิ๊ดปี๋คงเอาไปทำกีตาร์ไม่ใด้แน่

โรงไฟฟ้าขนาด 300 MW ที่ใช้ torrified wood chips แทนถ่านหิน 100%

FIRST GENERATION TORRIFIED GUITARS 1997......Landola Guitars ของ Finland เป็นเจ้าแรกที่ทำ torrified tops และเรียก process นี้ว่า ThermoTonewood

จากคำอธิบายข้างบนเขาใช้ความร้อนเพียง 170-230 องศาเพื่อไม่ให้ไม้ดำแต่ก็ไม่สูงพอที่จะทำให้ resin แข็งตัวใด้ ดังนั้น process นี้จึงไม่ใด้รับความนิยมเพราะเสียงไม่ใด้เปลี่ยนไปมากมาย

SECOND GENERATION TORREFIED GUITARS: Yamaha Acoustic Resonance Enhancement (ARE) 2004

ระบบนี้ใช้เวลาอบไม่ถึงหนึ่งชั่วโมง (ดูรูปข้างบน) และใช้อุณภูมิต่ำกว่าระบบแรกแต่ใช้ไอน้ำความดันสูงถึง 16 บรรยากาศ ( 1 megapascal = 10 bars) เพื่อกำจัดน้ำมัน (sap, sugar syrup) และยางไม้ (resin) บางส่วน Yamaha เพิ่งมาเรียกระบบนี้ว่า torrefaction เมื่อปีที่แล้วนี่เอง ในวีดีเก่าก็ไม่พูดถึงครับ

<a href="http://youtu.be/y6AuyXVOE44" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/y6AuyXVOE44</a>

THIRD GENERATION TORREFIED GUITAR: Dana Bourgeois 2012

ระบบล่าสุดนี้เป็นระบบเดียวที่กำจัดยางไม้ใด้เพราะใช้ความร้อนสูงเกิน 300 องศาซึ่งมากพอที่จะทำให้ resin คายน้ำออกมาและแข็งตัว ในขั้นตอนแรกเขาจะอบไม้ที่ความร้อน 250 องศาเป็นเวลา 20 ชั่วโมงและทิ้งไม้ไว้ในเตาประมาณ 3 วันเพื่อให้น้ำระเหยออกจนหมด ขั้นตอนที่สองคือการอบด้วยไอน้ำที่ความร้อนสูงถึง 400 องศาซึ่งไม่ทำให้ไม้เปลี่ยนสีมากนักและไม่เปราะจนใช้งานไม่ใด้

รายละเอียดหาอ่านใด้ในเว็บของ Bourgeois ครับ

Thammarat

• member
คนนี่สุดยอดจริงๆครับ พยามใช้เทคโนฯมาทดแทนธรรมชาติให้ได้

guitarhaha

• member
น้ากฤษณ มาทีนี่ ความรู้เพียบ ขอบคุณนะครับ

ballnito

• member
พอดีเมื่อซักครู่ผมค้นหากระทู้เกี่ยวกับความชื้น ก็เลยมาเจอกระทู้นี้ด้วย
ที่แน่ ๆ ในความเห็น (และความรู้สึก) ของผม
กีต้าร์ไม้หน้า torrefied ยังไงก็อมความชื้นเก่ง เหมือนกีต้าร์ใหม่ครับ

aids9

• member

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับพี่ กฤษณ์

fungi321

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ

ส่วนตัวแล้วผมชอบกีต้าร์มือสอง ก็เลยชอบไม้แห้งแบบธรรมชาติ เสียงที่ค่อยๆเปลี่ยนไปแบบดีขึ้นก็มีเสน่ห์ให้ค้นหาดีครับ

ตอนนี้เห็นกีต้าร์จีนเริ่มมี torrefied หลายยี่ห้อแล้ว ในราคาไม่แพงมาก แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วใช้นานๆไปจะเป็นอย่างไร

กีต้าร์จีนก็มีขายทั้งในประเทศ ในจีน OEM อีกหลายๆยี่ห้อ ทั้งคุ้นเคยและแปลกๆ แต่ก็ยังไม่เคยลองครับ ถ้าน้าๆท่านใดเคยใช้กีต้าร์จีน ช่วยแนะนำหน่อยก็ดีนะครับ อยากลองเหมือนกัน

Kai Acoustic™

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ

ส่วนตัวแล้วผมชอบกีต้าร์มือสอง ก็เลยชอบไม้แห้งแบบธรรมชาติ เสียงที่ค่อยๆเปลี่ยนไปแบบดีขึ้นก็มีเสน่ห์ให้ค้นหาดีครับ

ตอนนี้เห็นกีต้าร์จีนเริ่มมี torrefied หลายยี่ห้อแล้ว ในราคาไม่แพงมาก แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงๆแล้วใช้นานๆไปจะเป็นอย่างไร

กีต้าร์จีนก็มีขายทั้งในประเทศ ในจีน OEM อีกหลายๆยี่ห้อ ทั้งคุ้นเคยและแปลกๆ แต่ก็ยังไม่เคยลองครับ ถ้าน้าๆท่านใดเคยใช้กีต้าร์จีน ช่วยแนะนำหน่อยก็ดีนะครับ อยากลองเหมือนกัน

กีต้าร์จีนที่ไม้หน้าใช้วิธี Torrified ที่เป็นแบรนด์ระดับต้นๆ ตอนนี้มีของ Tyma กับ Kepma  ผมกำลังสั่งของ Tyma มาลอง ซีรีย์28  (TD28,TF28) เบื้องต้นจากที่ลองฟัง เสียงดีนะครับ ออกแนวมาร์ติน  เดี๋ยวให้ได้มาจะมารีวิวงานประกอบกับเสียงครับ  ;)

fungi321

• member

กีต้าร์จีนที่ไม้หน้าใช้วิธี Torrified ที่เป็นแบรนด์ระดับต้นๆ ตอนนี้มีของ Tyma กับ Kepma  ผมกำลังสั่งของ Tyma มาลอง ซีรีย์28  (TD28,TF28) เบื้องต้นจากที่ลองฟัง เสียงดีนะครับ ออกแนวมาร์ติน  เดี๋ยวให้ได้มาจะมารีวิวงานประกอบกับเสียงครับ  ;)
ขอบคุณครับ

lovie479

• member
เคยลอง Recording King T16 ซึ่งไม้หน้าเป็น Torrefied Adirondack Spruce Top เสียงผมว่าเกินราคาไปเยอะ ไม้หลัง-ข้าง Laminate ดูแลง่าย ถ้าได้มือสองสภาพดีๆจะยิ่งคุ้มไปอีก ใช้เป็นกีต้าร์รับแขก-วงเหล้าเหมาะมากครับ แต่ถ้าชอบงานจีนระดับสูง ไปเล่น Eastman เลยครับ

Kai Acoustic™

• member
เคยลอง Recording King T16 ซึ่งไม้หน้าเป็น Torrefied Adirondack Spruce Top เสียงผมว่าเกินราคาไปเยอะ ไม้หลัง-ข้าง Laminate ดูแลง่าย ถ้าได้มือสองสภาพดีๆจะยิ่งคุ้มไปอีก ใช้เป็นกีต้าร์รับแขก-วงเหล้าเหมาะมากครับ แต่ถ้าชอบงานจีนระดับสูง ไปเล่น Eastman เลยครับ

Eastman มีรุ่นที่ไม้หน้าใช้ระบบ torrefied ด้วยหรือครับ

lovie479

• member
รุ่นที่รหัสต่อท้ายด้วย TC ครับ Eastman เรียกอีกแบบ (Thermal-Cured) เหมือนๆ Made in USA บางเจ้า