Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้หน้า Laminate  (อ่าน 3442 ครั้ง)

ichi

• member
ไม้หน้า Laminate
« เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:23:48 »

ไม้หน้า Laminate จำเป็นต้อง 3 ชิ้นไหม มีแบบ 2 หรือ มากกว่า 3 ชิ้นไหมครับ

guitarhaha

• member
Re: ไม้หน้า Laminate
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 11:49:00 »
อยากรู้เช่นกันครับ ต้องเชิญน้ากฤษณ หรือช่างทำกีต้าร์ มาให้ความรู้ละมั๊งครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 12:56:43 »
ในกีตาร์คลาสสิคมีครับ เรียกลามิเนต แต่ใช้โซลิดสองแผ่นมาซ้อนกัน ด้วยเหตุผลอะไรผมก็แปลไม่ออกเพราะมันอธิบายเป็นภาษาสเปน
แต่ที่เห็นลามิเนตทั่วไปที่มี 3 ชั้น เพื่อให้ชั้นนอกทั้งสองด้านเป็นไม้ชนิดเดียวกัน โดยไส้ในเป็นไม้อื่น อาจจะเพื่อความแข็งแรงด้วย
จาริกรอบใจตน

sonic

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 13:04:13 »
มีทั้งสอง และสาม ชั้นครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 14:13:46 »
สองชั้นผมเคยเห็นแต่ ไม้หลัง และไม้ข้างครับ เป็นกีต้าร์คาราบาว ลอตแรกๆครับ เอาเป็นว่าไม้หน้านั้นเค้านิยมทำเป็นสามชั้นครับ เหตุผลหลักคือลดต้นทุนครับ
ปล ไม่ควรเรียกว่าเอาไม้โซลิดมาประกบกันเดี๋ยวจะงงไปกานใหญ่เลยเรียกโซลิดลามิเนต หรือโซลิดอัด เข้าอีกอิอิ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:41:37 »
ลามิเนตโดยศัพท์มันหมายถึงใช้ไม้มากกว่า 2 ชิ้นประกอบกัน
ไม่ได้แปลว่าไม้อัดครับ อันนั้นเขาจะมีคำเรียกอีกต่างหาก
อย่างในคอของไอบาเนสหรือโอเวชั่นที่ใช้ไม้ 5 ชิ้นมาประกอบเข้าเป็นคอเขาก็เรียก 5 piece laminated neck
จาริกรอบใจตน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:56:24 »
ไม้อัดน. ไม้ที่ทําขึ้นโดยเอาไม้แผ่นบาง ๆ หลายแผ่นมาผนึกเข้าด้วยกัน. ขอโทษด้วยครับ อันนี้เป็นศัพท์ภาษาไทย อาจไม่ตรงกับภาษานอกครับ

Laminated    แปล
ที่ประกอบด้วยชั้นบางๆ[Lex2]
(แลม\'มะเนทิด) adj. มีลักษณะเป็นชั้น ๆ ,มีลักษณะเป็นแผ่นบาง,ตกสะเก็ด [Hope]
http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 17:00:40 »
ไม้หน้าของกีตาร์โปร่งส่วนใหญ่มักใช้ spruce ที่เป็นไม้เนื้ออ่อนครับ Spruce นั้นไม่แข็งแรงและทนแดดทนฝนพอที่จะใช้สร้างบ้านดังนั้นเขาจะนำไปใช้ในการทำเยื่อกระดาษ(pulp wood) เป็นส่วนใหญ่ เท่าที่ทราบไม้ที่ใช้ทำเยื่อกระดาษจะมีขนาด 2.5" ขึ้นไป ไม้ที่ใช้เป็นแผ่นกระดานหรือเสา (saw/veneer log) ใช้ขนาด 8" ขึ้นไปและไม้ที่ใช้ทำกีตาร์ต้องมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 20" ขึ้นไป

Spruce เป็นไม้ที่หาง่ายและปลูกทดแทนใด้มากกว่าปริมาณที่โดนตัด (Removal to Growth Ratio) จึงมีราคาถูกมากครับ

เวลาเขาตัดไม้ spruce จะใด้ขนาดเกือบทุกขนาดจากกิ่งและลำต้นแต่มีเปอร์เซ็นต์น้อยมากที่ลำต้นใหญ่พอใช้ทำกีตาร์โปร่งทำให้ไม้ลำต้นใหญ่มีราคาแพงกว่าไม้ลำตัวเล็กหลายเท่า

ดังนั้นเขาถึงนิยมทำ laminated top โดยการเอาไม้แผ่นใหญ่ลายสวยที่ราคาแพงปะหน้าหลังแล้วเอาไม้ชิ้นเล็กต่อกันหลายๆชิ้นทำเป็นไส้กลาง ความจริงเขาจะไม่แปะด้านหลังก็ใด้แต่มันดูน่าเกลียดครับ

การทำ laminate บางครั้งเขาก็ทำเพื่อเพิ่มความเสถียร (stablility) เวลาทำกีตาร์ archtop เพราะไม้ solid ไม่สามารถดัดขึ้นรูปใด้ การทำลามิเนตแบบนี้มักจะใช้ไม้สี่หรือห้าชิ้นโดยวางชิ้นในขวางเกรนกันเพื่อให้แข็งแรงพอที่จะไม่ดีดกลับหลังอัดขึ้นรูป การทำวิธีนี้ถูกกว่าการเอาไม้ชิ้นเดียวหนาประมาณสองนิ้วมา carve ให้เป็น archtop ครับ

สำหรับกีตาร์คลาสสิคสมัยนี้มีหลายเจ้าที่นิยมใช้ double top ซุึ่งความจริงแล้วเป็นการเอาไม้บางๆสองแผ่นมาประกบกันโดยมีใย nomex เป็นไส้กลาง เขาทำแบบนี้เพื่อลดมวลของไม้หน้าซึ่งมีผลให้เสียงดังขึ้นครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 17:39:10 »
แอบมาส่องได้ความรู้เยอะ ขอบคุณน้ากฤษณ์จากใจครับ

NUPLOY

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 19:07:12 »
ความรู้ที่ทรงคุณค่า ขอบคุณมากครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 21:07:28 »
ถ้าใครยังไม่เห็นภาพการทำลามีเนตเพื่อประหยัดต้นทุนก็ดูรูปไม้ที่เขาเตรียมลามิเนตเพื่อทำ body ของ Stratocaster ที่โรงงาน Fender Mexico ใด้ครับ

จะเห็นใด้ว่าเขาใช้ alder แผ่นบางๆประกบบนล่างแล้วใช้ไม้ alder ชิ้นเล็กๆ 7 ชิ้นมาอัดเป็นไส้ตรงกลางทำแบบนี้ประหยัดแน่นอนและเสียงก็ห่วยกว่า US Strat ที่ใช้ไม้แค่ 2-3 ชิ้นซึ่งมี sustain เหนือกว่าเยอะ

หลังจากอัดและตัดขึ้นรูปก็ยังเห็นไม้ลามีเนตอยู่แต่พอพ่นสีทับก็ไม่เห็นแล้วครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 15:42:08 »
น้ากฤษณ มาให้ความรู้ได้เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากครับ