Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผู้ผลิต-จำหน่าย ไม่แยกขายสายสายกีตาร์คลาสสิคครับ  (อ่าน 3053 ครั้ง)

guitara

• member
สายขาดเส้นเดียว จะต้องซื้อทั้งชุดเลยหรือครับ
สำหรับพวกเซียน เล่นเก่งๆ เปลี่ยนทั้งชุดอาจเป็นเรื่องนิยม จำเป็น

แต่ผู้เล่นระดับล่าง-ฝึกหัด-นักเรียน จะเปลี่ยนทั้งชุดก็เกินไป
และจะซื้อสายที่ไม่เข้าชุด มาใส่ก็ไม่เข้ากับเสียงของสายชุดเดิม

samaklen

• member
ผู้ผลิตทำขายแบบแยกสายครับ
บ้านเราอาจจะไม่สะดวกสั่งมาขาย หรือไม่ก็ตัวแทนใหญ่มี
แต่ร้านค้าไม่อยากสต๊อกหยุมหยิม

guitara

• member
ครับๆ สรุปว่าผู้ผลิตบ้านเขาหยุมหยิม แต่บ้านเราไม่หยุมหยิม
แล้วมีประเทศไหมครับ ที่มีขายแต่ซองแบบ เจ็ดแปดสาย หรือสิบสองสายไปเลย
หกสายไม่ขาย แบบว่าไม่หยุมหยิมจัด

sonic

• member
ผมไม่รู้นะ แต่สำหรับผมถ้าสายขาด 1 เส้น ผมเปลี่ยนยกชุด เพราะถ้าเปลี่ยนแค่บางสาย เสียงมันไม่บาล้านกันครับ
เพราะสายที่ไม่ขาดถูกเล่น ถูกแรงดึงไปก่อนล่วงหน้าแล้ว ส่วนสายที่เพิ่งเปลี่ยนยังไม่ได้ burn แล้วก็สภาพสายใหม่กว่าสายเส้นอื่น
ผมจึงไม่ชอบเปลี่ยนแบบเส้นเดียว

tulawat

• member
ผม ขาดสาย 3 ตลอด แต่ไปซื้อที่ร้าน พล (เชียงใหม่)
กับอีกร้า่นที่ลำลูกกา เขาก็ขายนะ สายเดียว

virgoromance

• member
มีบางร้านครับ ผมเดินเข้าไปถาม เขาจะถามเลยว่าเอาสายไหน
แต่ปกติผมจะเปลี่ยนยกชุดอยู่แล้ว เลยไม่เคยซื้อแยกสาย
จาริกรอบใจตน

nuchinge

• member
ก่อนสายขาด(ขาดตามธรรมชาตินะครับ) สายจะเริ่มหย่อน  สายมันล้า สาย1-3จะเริ่มสากๆนิ้ว ผมจะเริ่มรำคาญเพราะสายหย่อนเริ่มเกี่ยวสายผิดจังหวะ ก็จะเปลี่ยนตอนช่วงนี้ แต่ตอนหลังเปลียนบ่อย ซ้อมเยอะก็เดือนละชุด ตังไม่ค่อยมีก็เลยยื้อให้ข้ามถึง 2เดือน ส่วนใหญ่จะขาดก่อน (ขาดสาย4ก่อนหลายรอบแล้ว) แต่ก่อนรวยมากสั่งผ่าน net มาเก็บไว้ 2-3 ชุด ราคาชุดละ 4-6 ร้อย  ตอนนี้ใช่้ ej45 ร้านแถวบ้านไม่ต้อง stock(ไม่ค่อยชอบเสียง) ถูกและตังไม่มี เปลี่ยนบ่อยจนครับ แต่เปลี่ยนยกทั้งชุดดีกว่าครับ ไม่งั้นสายมันตึงไม่เท่ากัน