Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำเกี่ยวกับ Flight Case ครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)

acatelsa

• member
ขอคำเเนะนำเกี่ยวกับ Flight Case ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:00:27 »
ขอสอบถามว่ามียี่ห้อ ไหน รุ่นไหนที่ราคาไม่สูงมากเเนะนำไหมครับ เนื่องจากผมมาเรียนที่เชียงราย จำเป็นต้องเดินทางโดยเครื่องบินบ่อยขึ้นครับ

samaklen

• member
Re: ขอคำเเนะนำเกี่ยวกับ Flight Case ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:11:10 »
ของ bam ราคาหมื่นหน่อย ๆ  (ไม่รู้ปรับขึ้นไหมนะครับ)
ลองถามได้ที่ ย่งเส็ง
ของคุณ ณรงค์ศักดิ์ (Visesnut) นี่ไม่รู้ราคาเหมือนกันครับ สวยดีด้วยมีหลายสี
ลองถามที่ web ของเขาเลยก็ได้

acatelsa

• member
Re: ขอคำเเนะนำเกี่ยวกับ Flight Case ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:27:56 »
ขอบคุณมากครับ เเล้วของ prefox นี่โอเคไหมครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 15:33:46 »
ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน เลยบอกไม่ได้ครับ
แต่เคสที่ดี ต้องมีคุณสมบัติดังนี้ครับ
มีความแข็งแรง / ในที่นี้หมายความว่า ไม่ใช่แข็งอย่างเดียว
แต่ต้องรับแรงกระแทก หรือ shock wave ได้ด้วย และไม่ส่งแรงกระแทกเข้าไปยังตัวกีตาร์
นั่นหมายความว่า ชั้นของวัสดุที่ทำเคส ต้องมีตัวซับแรงกระแทกแทรกด้วย
มักเป็นในรูปแบบแซนวิสซ้อนกัน
แล้วก็ต้อง รับมือกับอุณหภูมิและความชื้นที่เปลี่ยน โดยไม่เข้าไปภายในเคส
นั่นหมายความว่า ต้องซีลสนิท อากาศและน้ำไม่สามารถเข้าไปได้
รวมไปถึงยังต้องน้ำหนักเบา เพื่อย้ายได้สะดวก
ซึ่งคุณสมบัติทั้งหมดนี้ ทำให้เคสสำหรับเดินทาง ราคาไม่ถูกครับ
คิดว่าเป็นการลงทุนเพื่อ ถนอมกีตาร์ราคาแพงของเรา ไม่ให้เสียหายจากการเดินทางครับ

ปล. เห็นในวิดีโอฝรั่ง มีเคสกีตาร์ที่มีลูกล้อ สำหรับลากด้วย
ยังว่า อะไรจะขี้เกียจแบกกันขนาดนั้น

acatelsa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 19:22:40 »
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำมากๆครับ คิดว่าของ bam น่าจะเหมาะกับผมที่สุดตอนนี้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 00:15:56 »
เคส BAM ผมใช้อยู่แต่ไม่กล้าโหลดขึ้นเครื่องแน่นอนเพราะกลัวเคสจะเป็นรอย ถ้าจะโหลดต้องไปซื้อถุงคลุมเคสราคาหลายพันและไม่ทราบว่ามีขายหรือเปล่าหรือจะใช้ bubble wrap พันหลายๆชั้นก็น่าจะช่วยใด้บ้าง (ผมโหลดกีตาร์ใต้ท้องเครื่องมาร่วมร้อยตัวแล้วโดยใช้วิธีนี้ก็ยังไม่เคยเป็นรอยครับ)

เคส Prefox นี่ ผมว่าเขา over-design สุดๆเพราะใช้ผนังสองชั้นซ้อนกันมีอากาศเป็นฉนวนซึ่งน่าจะกันกระแทกและกันความร้อนใด้ดีมากแต่ทำให้หนักกว่าเคส BAM ไม่ต่ำกว่าสองเท่า สำหรับการป้องกันกีตาร์ผมว่ามันดีเยี่ยมครับ ถึงจะเป็นรอยถลอกหรือบุบตอนขึ้นสายพานก็ยังทำใจใด้เพราะราคามันแค่สองพันกว่าบาท ข้อเสียคือวัสดุที่ใช้มันให้ตัวใด้ทำให้ปิดยากแต่ก็ทำให้แตกยากถ้าถูกกระแทกครับ

เคส BAM ตอนนี้ซื้อใด้ถูกสุดก็หมื่นกลางๆ เคส Visenut น่าจะสองหมื่นปลายๆ เคส SKB รุ่น Deluxe ก็ 4,900 บาท เคส Prefox สองพันกว่าบาท ผมว่าใช้ใด้หมดครับ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 11:18:32 »
Flight Case ที่แข็งแรงที่สุดสำหรับผมคือ Karura Case ครับ
แต่อาจจะไม่ตอบโจทย์เรื่องราคา เพราะราคาค่อนข้างสูง
ถ้าแบบไม่สูงมากแนะนำให้ใส่ Soft Case แล้วหิ้วขึ้นเครื่องครับ
หรือถ้าจำเป็นต้องโหลดใต้ต้องเครื่องก็ให้ใช้ Hard Case และหลีกเลี่ยงการโหลดแบบสายพานครับ
ให้ใช้ช่องโหลดสัมภาระเกินขนาด (Oversize) จะค่อนข้างปลอดภัยกว่าครับ