Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับ ใช้โปร่งแก้ขัดคลาสิคก่อนได้ไหมครับ  (อ่าน 2182 ครั้ง)

benzgt03

• member
หัดเล่นใหม่ครับ พอดีจับโปร่งมาได้สักเดือนนึง ตีคอร์ดพอได้นิดหน่อยคร้บ พวก em,am,c,d,a,บลาๆ(ยังทาบไม่ได้ครับกำลังฝึกนิ้วอยู่) แต่อยากเรียนคลาสิคไปด้วยอ่าครับที่รร มีให้ยืมแต่ปัญหาคือตอนซ้อมที่บ้านจะมีผลกระทบอะไรไหมครับพอดีจะใช้โปร่งแก้ขัดไปสักช่วงครับ^__^ (ประมาร1-2สัปดาห์ครับ)
หลักๆที่ยังไม่ซื้อคืออยากลองเล่นไปก่อนครับ+งบยังไม่ค่อยมีครับ

ขอบคุณนะครับผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยครับ...

composer

• member
ในระดับพื้นฐานผลกระทบคงค่อนข้างจะน้อยนะครับผมว่า ก็คงพอใช้แทนกันได้ครับ แต่ถ้าเล่นเพลงคลาสสิคระดับขั้นกลางๆ ขึ้นไปก็จะเริ่มๆ เห็นว่ามันไม่เหมาะกับการใช้งานผิดประเภทน่ะครับ เพราะด้วยระยะของคอ ความกว้าง ขนาดตัวกีตาร์ ฯลฯ มันจะส่งผลต่อการเล่นไม่มากก็น้อยล่ะครับ แต่ที่สำคัญ ถ้าใช้สายเหล็กแทนสายเอ็น เล็บครับ บิ่น และสายจะค่อยๆ กินเล็บไปเรื่อยๆ แต่ถ้าเป็นคนเล็บแข็งแรงอาจจะไม่ค่อยเป็นไรมั้งครับ แต่ผมเล็บอ่อนแอครับ ขนาดสายเอ็นนี่ยังกินเล็บเลย ^^ ยังไงขอให้สนุกกับการเล่นนะครับ ถ้ารักกีตาร์คลาสสิคต้องทำใจนิดนึงครับ ช่วงหัดใหม่ๆ น่าเบื่อมาก กว่าจะเป็นเพลง ใช้เวลาพอสมควร ตอนผมเริ่มฝึก เดือนสองเดือนแรกนี่ วนเวียนๆ กับเพลง จิงเกิ้ลเบลล์ แมงมุมลาย หนูมาลีมีลูกแมวเหมียว ประมาณนั้น 5555+ อดทนครับ อย่าเพิ่งไปสนใจเพื่อนๆ รอบข้างที่เล่นเพลงตีคอร์ด ร้องเพลง เพราะเค้าจะได้เพลงที่ฟังดูดีกว่าเพลงที่เรากำลังเล่นเยอะ ถ้าเอาตัวเองไปเทียบจะพาลหมดกำลังใจฝึกต่อเอาง่ายๆ ครับ แต่พอฝึกไปเรื่อยๆ จนถึงจุดที่เราจำอะไรๆ เกี่ยวกับกีตาร์คลาสสิคได้ดีและได้แม่นแล้วคราวนี้จะเริ่มทึ่งว่า กีตาร์ตัวเดียวนี่มันทำได้ถึงขนาดนี้เลยเหรอ.. เอาใจช่วยครับ

benzgt03

• member
พอดีอยากฟึกทั้งสองแบบ แบ่งเวลาซ้อมต่างกันครับผม
พอดีเรียนกับครูมาสองครั้งจนเริ่มคิดว่า จับจุดหัดตีคอร์ดเองได้จึงอยากลองเรียนแบบคลาสิคครับ พวกfingerstyle การอ่านโน้ตเผื่อจะมาประยุกต์ใช้กับโปร่งในอนาคตครับ(ส่วนตัวยังชอบโปร่งมากกว่าครับ) ^__^ แต่อยากเล่นให้ได้หลายๆแนวทางครับ

TKCN

• member
สำหรับผมไม่แนะนำครับ
เพราะถ้าใช้กีตาร์โปร่งที่คอเล็กฝึกกีตาร์คลาสสสิก
ระยะการวางนิ้วจะผิดเพี้ยนไปพอสมควร
ส่งผลต่อพื้นฐานที่ไม่ดีต่อการเริ่มต้น
ถ้าอยากเล่นทั้งสองแนวแนะนำให้มีกีตาร์คลาสสิกไว้อีกตัวครับ

lulilm2

• member
ความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ ต่างครับผมซื้อโปร่งมาเพราะคิดว่าไม่น่าจะแตกต่างกันมาก(ร้านก็แนะนำในทำนองเดียวกัน) ผมเล่นเกือบๆปีพอดีมีโอกาศไปเล่นกีตาร์คลาสสิกแล้วรู้สึกว่าเล่นได้ง่ายกว่า ตอนนี้ผมตัดสินใจซื้อใหม่แล้วครับ ความรู้สึกล้วนๆครับไม่มีอย่างอื่นเจือปน