Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆครั้งแรกกับกีต้าร์ตอนกี่ขวบ?  (อ่าน 5244 ครั้ง)

free_willy

• บุคคลทั่วไป
Re: น้าๆครั้งแรกกับกีต้าร์ตอนกี่ขวบ?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:52:34 »

ขออภัยครับ ผมจำสับสนอีกแล้ว (เคยคลับคล้ายคลับคลา..รูปของท่านที่ตีเทนนิสแถวสนามจุ๊บ...หรือเราจำผิดหว่า)

ขอบคุณมากครับ

ไม่ใช่แน่ๆแล้วละครับ ผมตีเทนนิสไม่เป็นครับ ขอบคุณมากครับ

Montra

• member
Re: น้าๆครั้งแรกกับกีต้าร์ตอนกี่ขวบ?
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:45:14 »
14 ครับ  ตอนนั้นเล่นแต่ดนตรีไทย  เพื่อนมันดูถูกครับว่าเล่นกีตาร์ไม่เป็นหรอกมึง  ยืมกีตาร์มันหัดต่อหน้ามันตรงนั้นเลย  ประมาณว่ากำลังอุ้มจะเข้ตัวน้อยๆ อยู่ครับ  มันก็นชี้ให้ดูคอร์ต  บอกปิกกิ้งงี้ๆ แล้วดีดออกเข้าท่อนให้ดูสองสามรอบ  ผมนั่งหัดอยู่สองชั่งโมงกว่าๆ ก้ได้เพลงแรกเลยครับ  เพลงสวรรค์ปิดของป๋าดอน สอนระเบียบ  เพื่อนมันอึ้งไปเลย  มันบอกว่ากูหัดเป็นเดือนกว่าจะได้เท่านี้  อิ อิ

แต่ป่านนี้ผมก็ยังไม่ค่อยไปไหนไกลอยู่ดีครับ  คงเพราะไม่ได้เอาจริงเอาจังกับมันแหละครับ แค่เล่นคลายเครียดปล่อยวาง แต่ก็เป็นความสุขที่ทำได้ด้วยตัวเราเองทุกเช้า ทุกเย็น  สบายๆ ดีครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

FilM AcousTic North Gear

• member
  • Guitar is part of our lives...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:54:09 »
15 ครับเห็นเพื่อนเล่นมันเท่ดี มันหน้าตาไม่ดีนะครับแต่พอเล่นแล้วมันหล่อมาก 555+
ผมยาว ใส่รองเท้าเก่า

teeexii

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:15:32 »
17 มั้งครับ เห็นเพื่อนเล่นแล้วเท่ดีครับ

kalasin_blues

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:39:28 »
15 คับ จำไดเลยว่าถูกที่บ้านห้ามตอนแรก พอ 17 พ่อ ซื้อกีตารืไฟฟ้า fender usa ไห้ ดีใจมาก อิอิ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:57:55 »
จับครั้งแรกเป็นกีตาร์ไฟฟ้าฝีมือพ่อ(พ่อทำเอง) ป.3-4 มั้งคะ
คุณพ่อคุณมุกเก่งมากครับที่ทำกีต้าร์ไฟฟ้าเอง และคุณมุกก็มีโอกาสดีที่ได้เล่นสิ่งที่คุณพ่อทำขึ้นแม้ว่าตอนนั้นจะอยู่เพียงชั้น ป.3-4 ก็ตามครับ
ขอบคุณน้าหน่อยมากๆค่ะ ที่ชม��่อหนู หนูก็ได้พ่อเป็นแบบอย่างนี่แหละค่ะ :D

ครับ  ถ้างั้นคุณมุกคงเล่นกีต้าร์เก่งมากเลยใช่ไหมครับเพราะเห็นจับกีต้าร์ตั้งแต่อยู่เพียงชั้น ป.3-4
หากคุณมุกมีอะไรจะแนะนำก็ยินดีนะครับ
ตอนนั้นยังเล่นไม่เป็นเลยด้วยซ้ำค่ะ น้าหน่อย หนูมาเล่นก้ตอนมอต้นนี้เอง ฝีมือไม่ถึงไหนเลยค่ะ

cha-cha

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 15:37:30 »
เริ่มหัดกีตาร์ตอนอายุ 14 ครับ ก่อนหน้านั้นเล่นกลองแนวร็อคพวก rock bottom,highway star,smoke on the water เห็นเพื่อนโซโล่แล้วอยากเล่นมั่ง ก็เลยหัดกีตาร์ครับ เรียกได้ว่าแรงบันดาลใจมาจากริฟระดับโลกพวกนั้นแหล่ะครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 17:22:28 »
จำไมไ่ด้ ครับแต่รู้ว่าหัดเล่นเพลงของวงนี้ครับ

และนี่อีกครับ

yanman

• member
  • อยากได้ของสูงต้องขเย่ง อยากเก่งต้องขยัน
    • Infaman
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:59:42 »
ผมครั้งแรกเมื่อสี่เดือนก่อนครับ เพลงแรกที่เล่นได้คือ  leave out all the rest ของ linkin park ครับ อยากเล่นมานานแล้วครับแต่ไม่มีโอกาสซะที พอดีผมอยู่สายดนตรีไทย พอขึ้นม.4ก็เลยหันมาเล่นกีต้าครับ ^^

Mr.Gibson

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 20:58:34 »
ส่วนมากครั้งแรกช่วงทำบัตรครั้งแรก   ส่วนน้าท่านใดครั้งแรกวัยทำงานหรือเลยวัยทำงานแล้วอย่าได้ท้อเพราะดนตรีไม่มีจำกัดอายุ ;D

toku

• member
  • Depapepe's fan
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:12:47 »
ม.1 ค่ะ อายุประมาณ 12-13 ตอนแรกแม่บังคับให้เรียนเปียโน

แต่มันไม่ใช่อ่ะ บอกแม่ว่าไม่อยากเรียนเปียโนแล้ว อยากเล่นกีตาร์ แม่ไม่ยอม   :(

ก็เลยเอาเงินตัวเองไปซื้อกีตาร์มาหัดเล่นเองซะเลย ประชด 555+  ;D

Montra

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:21:34 »
ม.1 ค่ะ อายุประมาณ 12-13 ตอนแรกแม่บังคับให้เรียนเปียโน

แต่มันไม่ใช่อ่ะ บอกแม่ว่าไม่อยากเรียนเปียโนแล้ว อยากเล่นกีตาร์ แม่ไม่ยอม   :(

ก็เลยเอาเงินตัวเองไปซื้อกีตาร์มาหัดเล่นเองซะเลย ประชด 555+  ;D

อุ๊ยยย   น่ารักมั๊กๆ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:22:36 »
ม.1 เหมือนกันครับ เล่นเพราะโดนแม่บังคับ แม่บังคับให้ไปซื้อกีตาร์และแม่ก็บังคับให้ไปเรียน
ตอนนั้นหงุดหงิดและไม่อยากเรียนมาก ๆ พอได้กีตาร์ก็เก็บไว้บนหลังตู้เสื้อผ้า และไม่ไปเรียนกับครู
เลย อยู่มาวันนึง ดูโทรทัศน์ เห็นพี่ก้องนูโว ออกมา solo guitar เลยคึกเพราะโคตรเทห์ เลยแกล้ง
solo ปลอม ๆ เพราะเล่นไม่เป็น จนหลังๆชอบเพลงของนูโวมากเลยหัดเล่นเอง ปรากฏว่าเล่นได้
จากนั้นมาก็เล่นวันละ 3 ชั่วโมง การบ้านไม่ทำหนังสือไม่อ่าน เล่นมาเรื่อย ๆ จนจบ ม.6 แล้วก็เลิกเล่นเลย
ผ่านไปอีก เกือบยี่สิบปี เพิ่งกลับมาเล่นอีกครั้งครับ...

toku

• member
  • Depapepe's fan
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 21:25:31 »
ม.1 เหมือนกันครับ เล่นเพราะโดนแม่บังคับ แม่บังคับให้ไปซื้อกีตาร์และแม่ก็บังคับให้ไปเรียน
ตอนนั้นหงุดหงิดและไม่อยากเรียนมาก ๆ พอได้กีตาร์ก็เก็บไว้บนหลังตู้เสื้อผ้า และไม่ไปเรียนกับครู
เลย อยู่มาวันนึง ดูโทรทัศน์ เห็นพี่ก้องนูโว ออกมา solo guitar เลยคึกเพราะโคตรเทห์ เลยแกล้ง
solo ปลอม ๆ เพราะเล่นไม่เป็น จนหลังๆชอบเพลงของนูโวมากเลยหัดเล่นเอง ปรากฏว่าเล่นได้
จากนั้นมาก็เล่นวันละ 3 ชั่วโมง การบ้านไม่ทำหนังสือไม่อ่าน เล่นมาเรื่อย ๆ จนจบ ม.6 แล้วก็เลิกเล่นเลย
ผ่านไปอีก เกือบยี่สิบปี เพิ่งกลับมาเล่นอีกครั้งครับ...

คล้ายๆกันค่ะ แต่ตอนนั้นเห็นพี่มอสเล่นกีตาร์โปร่งในซิทคอม สามหนุ่มสามมุม ก็เลยอยากเล่นบ้าง