Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการบริดจ์ไม่แนบของ GS mini  (อ่าน 7492 ครั้ง)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
อาการบริดจ์ไม่แนบของ GS mini
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:15:25 »
    สอบถามน้าๆที่เป็นเจ้าของ GS mini ข้อนึงครับทั้งที่ซื้อมาใหม่หรือได้มือสองมีอาการบริดไม่แนบบ้างหรือเปล่าครับ
    ประเด็นมีอยู่ว่าวันนี้มีพี่คนนึงเค้าเข้ามาลอง Mini ของผมแกบอกว่าอาการนี้เกิดมาจากการดูแลรักษาไม่ดี ซึ่งผมเข้าใจว่าอาจจะเกิดขึ้นได้แต่ตัวนี้ผมซื้อมือหนึ่งมาครับ ตอนซื้อมันก็ไม่แนบอยู่แล้วเลยสงสัยว่ามันเกิดจากผมดูแลไม่ดีหรือเป็นปัญหาเฉพาะรุ่นอยุ่แล้วครับ ...
    ปล.ผมเคยผ่าน Mini มา 4 ตัวบริดมันไม่แนบทุกตัวนะครับ ใครเป็นอย่างผมบ้างเริ่มกังวลครับว่าต้องส่งซ่อมหรือเปล่า

oocl

• member
Re: อาการบริดไม่แนบของ GS mini
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:17:24 »
เป็นเรื่องปกติครับ ของผมและเพื่อนๆ อีกหลายคนทีใช้ Taylor GS mini ก้อเป็นนะ
อ่านทีนี่ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20265.0
และอันนี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25152.0

ใช้มาจะ 6 ปีละ ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ก็เป็นแบบนี้ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อมา

• member
Re: อาการบริดไม่แนบของ GS mini
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:23:38 »
เป็นเรื่องปกติครับ ของผมและเพื่อนๆ อีกหลายคนทีใช้ Taylor GS mini ก้อเป็นนะ
อ่านทีนี่ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=20265.0
และอันนี้ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=25152.0

ใช้มาจะ 6 ปีละ ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไร ก็เป็นแบบนี้ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อมา

ขอบคุณน้า oocl เล่นเอาผมกลัวเลยว่าต้องเสียตังค์ซ่อมอีกหรือเปล่าเนี่ย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 13:19:01 »
    สอบถามน้าๆที่เป็นเจ้าของ GS mini ข้อนึงครับทั้งที่ซื้อมาใหม่หรือได้มือสองมีอาการบริดไม่แนบบ้างหรือเปล่าครับ
    ประเด็นมีอยู่ว่าวันนี้มีพี่คนนึงเค้าเข้ามาลอง Mini ของผมแกบอกว่าอาการนี้เกิดมาจากการดูแลรักษาไม่ดี ซึ่งผมเข้าใจว่าอาจจะเกิดขึ้นได้แต่ตัวนี้ผมซื้อมือหนึ่งมาครับ ตอนซื้อมันก็ไม่แนบอยู่แล้วเลยสงสัยว่ามันเกิดจากผมดูแลไม่ดีหรือเป็นปัญหาเฉพาะรุ่นอยุ่แล้วครับ ...
    ปล.ผมเคยผ่าน Mini มา 4 ตัวบริดมันไม่แนบทุกตัวนะครับ ใครเป็นอย่างผมบ้างเริ่มกังวลครับว่าต้องส่งซ่อมหรือเปล่า

เรียนน้า Dew_Allsolid
จริงๆ เรื่องนี้เคยได้พูดคุยสอบถามกันในเว็บไว้ระยะหนึ่งมาแล้ว
ต่อๆ มาเมื่อผมได้มีโอกาสพูดคุยกับพนักงานของร้านตัวแทนจำหน่ายก็ทราบว่าลักษณะดังกล่าวที่เกิดขึ้นกับกีต้าร์ Taylor ไม่ได้ปรากฏแต่เฉพาะ GS Mini เท่านั้นครับ
แม้แต่ในรุ่นอื่นๆ หรือรุ่นสูงๆ ก็มีปรากฏเหมือนกัน
บัดนี้เมื่อกาลเวลาผ่านไปก็ปรากฏได้ว่ากีต้าร์ในลักษณะเช่นนั้นเป็นปกติและไม่เกิดการเสียหายแต่ประการใดอันเกี่ยวเนื่องกับลักษณะดังกล่าวครับ
ทั้งยังเคยทราบถึงเหตุผลที่ทาง Taylor ได้ตอบให้ทางตัวแทนจำหน่ายไว้แล้วว่าการติดบริดจ์ของ Taylor ได้พิจารณาถึงความแข็งแรงอย่างดีแล้ว แต่เพื่อความเรียบร้อยสวยงามจึงมิได้ทากาวจนสุดขอบบริดจ์ครับ
จึงพอสรุปได้ว่าลักษณะที่น้า Dew_Allsolid ได้ถามไว้นั้น เป็นปกติครับ 

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 13:26:53 »

จริงๆ เรื่องนี้เคยได้พูดคุยสอบถามกันในเว็บไว้ระยะหนึ่งมาแล้ว
ต่อๆ มาเมื่อผมได้มีโอกาสพูดคุยกับพนักงานของร้านตัวแทนจำหน่ายก็ทราบว่าลักษณะดังกล่าวที่เกิดขึ้นกับกีต้าร์ Taylor ไม่ได้ปรากฏแต่เฉพาะ GS Mini เท่านั้นครับ
แม้แต่ในรุ่นอื่นๆ หรือรุ่นสูงๆ ก็มีปรากฏเหมือนกัน
บัดนี้เมื่อกาลเวลาผ่านไปก็ปรากฏได้ว่ากีต้าร์ในลักษณะเช่นนั้นเป็นปกติและไม่เกิดการเสียหายแต่ประการใดอันเกี่ยวเนื่องกับลักษณะดังกล่าวครับ
ทั้งยังเคยทราบถึงเหตุผลที่ทาง Taylor ได้ตอบให้ทางตัวแทนจำหน่ายไว้แล้วว่าการติดบริดจ์ของ Taylor ได้พิจารณาถึงความแข็งแรงอย่างดีแล้ว แต่เพื่อความเรียบร้อยสวยงามจึงมิได้ทากาวจนสุดขอบบริดจ์ครับ
จึงพอสรุปได้ว่าลักษณะที่น้า Dew_Allsolid ได้ถามไว้นั้น เป็นปกติครับ

ขอบคุณน้า nhoy ครับ
ผมถามอีกครั้งเพื่อความมั่นใจครับเพราะเท่าที่ศึกษามาเรื่องบริดจ์ทาง Taylor เองก็เคยได้ออกมาส่งหนังสือชี้แจงให้ทราบกันแล้ว ... ว่าทาไม่ทั่วผมเองเคยอ่านหนังสือฉบับนั้นอยู่เหมือนกันครับ แต่กลัวว่าจะเข้าใจไม่ถูกต้อง ขอบคุณมากครับ

nhoy

• member
Re: อาการบริดจ์ไม่แนบของ GS mini
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 13:33:54 »
มีความสุขมากๆ กับ GS Mini นะครับน้า Dew_Allsolid :)

a-chonburi

• member
Re: อาการบริดจ์ไม่แนบของ GS mini
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 15:00:06 »
ของผมเคยมี taylor 114 มุม bridge อ้า ทั้งสองด้าน กระดาษ  A4 สอดเข้าไปได้ประมาณ 1 เซน โทรไปถามตัวแทน ซ่อมให้ฟรี แต่ซ่อมโดยการ อัดกาวให้เต็มช่องว่างที่ อ้า ซึ้งผมไม่เอาครับ ตอนนี้ ขายไปแล้ว

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 15:08:21 »
ของผมเคยมี taylor 114 มุม bridge อ้า ทั้งสองด้าน กระดาษ  A4 สอดเข้าไปได้ประมาณ 1 เซน โทรไปถามตัวแทน ซ่อมให้ฟรี แต่ซ่อมโดยการ อัดกาวให้เต็มช่องว่างที่ อ้า ซึ้งผมไม่เอาครับ ตอนนี้ ขายไปแล้ว

ถ้าซ่อมแบบนั้นอย่าซ่อมดีกว่าครับ ^^

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 15:41:42 »
214ce ของผมก็เป็นครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 15:55:16 »
214ce ของผมก็เป็นครับ

ขอบคุณครับน้าเส้นทางลูกผู้ชาย ... ตอนนี้ผมระงับการเจ้า Mini อยู่ครับแอบกังวลว่าผู้ซื้อใหม่จะกลัวปัญหาเรื่องบริดจ์นี่หล่ะครับ ^^

aonnie

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 23:33:40 »

สุดยอดมากครับ น้า หน่อย nhoy ผมเป็นแฟนคลับน้าเลยครับ ตามอ่านตลอด หลายๆกระทู้เลย ตอบได้เพลินมากครับ จะติดตามเรื่อยๆครับผม  :D :D :D

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 00:08:16 »
ผมเคยดูคลิป การผลิตกีต้าร์ของ เท่เหรอ ที่ผลิตในเม็กซิโก ไม่แปลกใจเลย กับคำว่า อุตสาหกรรม
ต่างจาก กีต้าร์ญี่ปุ่น อีกแบรนด์ ซึ่งราคา สูสี กับ จีเอส มินิ แต่ เข้าใจกับคำว่า  ปฏิมากรรม

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 00:41:26 »
GS ผมก็อ้าครับข้างละประมาณหนึ่งเซนแต่เป็นมาแต่แรกๆละ มีคนแนะนำให้ติดด็อกเตอร์บริดแต่ผมไม่ซีเรียสก้อใส่สายเบอร์ 11 เล่นมาเรื่อยๆ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เสียงหวานฟรุ้งฟริ้งเลย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 01:13:14 »
กีตาร์เมื่อขึ้นสาย ไม้หน้ามันจะป่องขึ้นมาหน่อยนึงครับ ส่วนไม้ชิ้นbridgeนั้นเป็นไม้แข็ง ตรง และเรียบ Bridgeและไม้หน้าถูกประกบติดกันด้วยกาวเฉยๆ เมื่อใช้ไปสักพัก แน่นอนครับว่ามันต้องมีอ้าตรงมุมบ้าง อีกทั้งเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งของTaylor เค้าจะออกแบบให้ไม้หน้ามันโค้งนูนนิดๆครับ ดังนั้นจึงง่ายต่ออาการbridgeอ้าขึ้นไปอีก ดังนั้นการอ้าตรงมุมปีกมันผมถือว่าปกติครับ

ในส่วนของการอ้าที่ต้องเป็นกังวล คือการอ้าตรงท้องมันครับ (ตรงส่วนฐานที่มันป่องๆนั่นแหละ) อันนั้นมันเกิดจากการที่ขึ้นสายไว้ปกติแล้วกีตาร์โดนความชื้นจัด อีกทั้งควรตรวจสอบด้วยว่าBracingภายในมีปัญหาอะไรมั๊ย? อาการแบบนี้มักเจอกับพวกที่เก็บรักษากีตาร์ไม่ดีครับ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 05:29:22 »
รีบไปเปิดกล่องดูกีตาร์ตัวเองเลยครับ ปกติดีเอากระดาษลองสอดเข้าได้เฉพาะตรงมุมประมาณ 1 มิล

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 08:52:57 »
กีตาร์เมื่อขึ้นสาย ไม้หน้ามันจะป่องขึ้นมาหน่อยนึงครับ ส่วนไม้ชิ้นbridgeนั้นเป็นไม้แข็ง ตรง และเรียบ Bridgeและไม้หน้าถูกประกบติดกันด้วยกาวเฉยๆ เมื่อใช้ไปสักพัก แน่นอนครับว่ามันต้องมีอ้าตรงมุมบ้าง อีกทั้งเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งของTaylor เค้าจะออกแบบให้ไม้หน้ามันโค้งนูนนิดๆครับ ดังนั้นจึงง่ายต่ออาการbridgeอ้าขึ้นไปอีก ดังนั้นการอ้าตรงมุมปีกมันผมถือว่าปกติครับ

ในส่วนของการอ้าที่ต้องเป็นกังวล คือการอ้าตรงท้องมันครับ (ตรงส่วนฐานที่มันป่องๆนั่นแหละ) อันนั้นมันเกิดจากการที่ขึ้นสายไว้ปกติแล้วกีตาร์โดนความชื้นจัด อีกทั้งควรตรวจสอบด้วยว่าBracingภายในมีปัญหาอะไรมั๊ย? อาการแบบนี้มักเจอกับพวกที่เก็บรักษากีตาร์ไม่ดีครับ

รีบไปเปิดกล่องดูกีตาร์ตัวเองเลยครับ ปกติดีเอากระดาษลองสอดเข้าได้เฉพาะตรงมุมประมาณ 1 มิล

ขอบคุณน้าทั้งสองมากครับ ตรวจเช็คแล้วของผมอ้าปกติครับกระดาษสอดเข้าได้นิดเดียวเหมือนน้า hs3ade เลยครับ ท้องก็ไม่ป่องครับ ^^

sonic

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:52:26 »
เป็นเรื่องปกติของ taylor เขาเลือกทำวิธีการแบบนี้ ใครมั่นใจก็ใช้ ใครไม่มั่นใจก็อาจจะต้องรังเล
แต่ผมเชื่อว่าเขาคงวัดแรงดึงด้วยการทดสอบ ก่อนจะเลือกทำแบบนี้ หากไม่ทดสอบแล้วทำเลย
คงจะปวดหัวกับการโดนส่งแคมจากทั่วทุกมุมโลกที่ taylor จำหน่าย

เรื่องแบบนี้ เขาทดสอบกันมาแล้วละ ผมเองใช้ gs mini มาหลายปีแล้ว bridge ยังไม่เป็นปัญหา ปกติ
แต่ที่ไม่ปกติ คือ ไม้หน้า เพราะโดนผมตีคอร์ดสะไม้หน้าจะไปก่อนล่ะ 55555

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 12:41:23 »
เป็นเรื่องปกติของ taylor เขาเลือกทำวิธีการแบบนี้ ใครมั่นใจก็ใช้ ใครไม่มั่นใจก็อาจจะต้องรังเล
แต่ผมเชื่อว่าเขาคงวัดแรงดึงด้วยการทดสอบ ก่อนจะเลือกทำแบบนี้ หากไม่ทดสอบแล้วทำเลย
คงจะปวดหัวกับการโดนส่งแคมจากทั่วทุกมุมโลกที่ taylor จำหน่าย

เรื่องแบบนี้ เขาทดสอบกันมาแล้วละ ผมเองใช้ gs mini มาหลายปีแล้ว bridge ยังไม่เป็นปัญหา ปกติ
แต่ที่ไม่ปกติ คือ ไม้หน้า เพราะโดนผมตีคอร์ดสะไม้หน้าจะไปก่อนล่ะ 55555

ผมก็ผ่านมา 4 ตัวตัวนี้เป็นตัวที่ 4 Bridge เป็นอย่างนี้ทุกตัวครับ ใครที่ได้ตัวที่ไม่อ้าไปถือว่าโชคดีครับ ^^

chung2009

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 13:02:32 »
ผมเองเคยใช้ อยู่ครับ ใช้ไปใช้มา อาเหมือนกัน ทำเอาไม่สบายใจ สอบถามทั่วไปหมด ทั้งศูนย์ ทั้งช่างซ่อมดังๆ
ได้คำตอบ มาประมาณ เป็นเยอะครับ รู่นสูงๆยังเจอบ้าง
ตอนนี้ ขายไปแล้วครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 13:06:02 »
ผมเองเคยใช้ อยู่ครับ ใช้ไปใช้มา อาเหมือนกัน ทำเอาไม่สบายใจ สอบถามทั่วไปหมด ทั้งศูนย์ ทั้งช่างซ่อมดังๆ
ได้คำตอบ มาประมาณ เป็นเยอะครับ รู่นสูงๆยังเจอบ้าง
ตอนนี้ ขายไปแล้วครับ

ครับน้า chung2009 ผมก็กลัวเล่นไปเล่นมาจะเป็นเหมือนกันแต่น้าๆหลายท่าน Confirm ว่าเรื่องปกติของรุ่นนี้ ก็สบายใจขึ้นครับตอนนี้ไม่คิดขายและไม่คิดไปซ่อมแล้วครับ