Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Yamaha Vintage ครับ  (อ่าน 3710 ครั้ง)

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
ถามเรื่อง Yamaha Vintage ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 13:28:28 »
พักหลังๆมานี่ผมมีความสนใจและเริ่มศึกษาเรื่องกีต้าร์ Vintage มากขึ้นซึ่งทำให้รู้ว่าตนเองมีความรู้เพียงแค่หางติ่ง ไม่นานมานี้มีโอกาสได้ Yamaha FG-140 Red Label มาตัวนึงครับ ยอมรับว่าเสียงดีครับแต่ผมไม่รู้ข้อมูลอะไรเกี่ยวกับกีต้าร์ตัวนี้เลย (ซื้อมาทั้งๆที่ไม่รู้ข้อมูลเลยครับเห็นแต่ว่าเป็นตำนาน Yamaha รุ่นหนึ่ง 555) .. เลยมีข้อสอบถามดังนี้ครับ

- FG 140 เป็นรุ่นพิมพ์นิยมที่ผู้นิยม Vintage ต้องมี / เคยมี หรือเหมาะกับผู้ที่เริ่มเล่น Vintage หรือเปล่าครับ
- เจ้า FG 140 ผลิตที่ไหนปีไหนครับ จริงๆผมหาข้อมูลมาเบื้องต้นแล้วแต่ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่า
- หากผมขาย FG-140 ไป Vintage รุ่นไหนเป็นรุ่นที่น่าลองในลำดับถัดไปครับจะเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ แนะนำหน่อยครับ

tik_s

• member
Re: ถามเรื่อง Yamaha Vintage ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:00:53 »
แชร์ตามประสบการณ์ผมนะครับ
ยามาฮ่าหาข้อมูลไม่ยากครับ ใช้เวบด้านล่าง ใส่รุ่นเข้าไปในช่องไม่ต้องใส่ - เช่น FG140 ของน้า ก็จะได้ข้อมูลออกมาครับ แต่อย่างไรอาจจะต้องหาข้อมูลในเวบอื่นด้วย เพราะเห็นน้าๆในบอร์ดว่าบางรุ่นข้อมูลไม่ตรงก็มีเหมือนกันครับ
ส่วนจะข้ามไปเล่นรุ่นไหนต่อต้องดูความชอบส่วนตัวกับงบประมาณเป็นหลัก  ยี่ห้อ  ทรงกีต้าร์ การออกแบบ อินเลย์ ชนิดไม้ลายไม้
ส่วนเรื่องเสียงต้องลองเล่นหรือฟังคลิปเสียงดู ค้นตาม Youtube นี่หล่ะครับ แต่ลองเล่นเองได้ก็จะดี เพราะจะได้เล่นดู คอกีต้าร์ใหญ่ไปเล็กไป (แต่ยามาฮ่าเรื่องคอไม่หนีกันมากในแต่ละรุ่น)
ป.ล. ถ้าสนใจลอง Yamaha OM ไปเล่นก็ติดต่อได้นะครับ แหะๆ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=55297.0

http://www.yamaha.com/apps/guitararchives/guitarchive2.asp
Yamaha FG-140
Year(s) Sold:   1968-1972   
Original MSRP(US$):   $95.00    => ราคาขายสมัยโน้น
Top:   Spruce   
Back / Sides:   Mahogany   
Neck:   Mahogany   
Fingerboard:   Rosewood

nhoy

• member
Re: ถามเรื่อง Yamaha Vintage ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 13:22:19 »
เรียนน้า Dew_Allsolid
ถ้าเป็นผมเอง มี FG-140 ป้ายแดง ที่ "สภาพดีๆ และเดิมๆ" อยู่ ผมจะเก็บไว้ครับ 
ผมว่าเป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงคมชัดดีมาก แม้จะเป็น Laminate ก็ตาม และมีประวัติความเป็นมาว่าเอาชนะได้แม้รุ่นที่สูงกว่าครับ
หากผมเล่น Vintage ผมจะเก็บสะสมไว้ และหารุ่นอื่นๆ ที่ต้องการต่อไปครับน้า Dew_Allsolid

h5555

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 16:55:29 »
-รุ่นพิมพ์นิยมที่ผู้นิยม Vintageหาๆกันก็FG180ป้ายแดงที่ควรมีติดโรงเรือนครับ  แต่รุ่นแดงอื่นก็Oครับ จากนั้นก็ว่ากันตามเพดานราคากันไปในแต่ละกลุ่ม  ในแต่ละป้าย  แต่ละซีนี่ส์
-ข้อมูลเบื้องต้นเจ้า FG 140ดังที่ข้างต้นได้นำเสนอเลยครับ  ส่วนปลีกย่อยต่างๆคาดว่ามีอีกมากพอควรทั้งจากประสบการณ์ความรู้สึก การครอบครอง การบอกเล่าจากคนใช้ คนขาย  ลองใช้กูเกิ้ลค้นหาดูทั้งในและต่างประเทศครับ  น่าสนุกดีครับ
-หากมีFG140แล้วอยากขยับไปเล่นยามาฮ่ารุ่นถัดไปนั้น  ผมว่าหากน้าประทับใจแล้วจะเก็บไว้ก็ดีนะครับ  อย่างน้อยมันก็เป็นยามาฮ่าตัวแรก(ไหมเอ่ย)ที่เป็นตัวเริ่มต้นกับการสะัสมสายนี้ แล้วหาเพิ่มมาทีละตัวๆดีไหมครับ  เช่นหาFG180ป้ายแดงมาเสริมทัพอีกก็ดูเข้าท่าดี  หรือจะสะสมรุ่นอื่นๆเป็นตระกูลป้ายแดง  หรือจะเริ่มรวมตระกูลป้ายเขียว  รวมมิตรป้ายดำก็น่าสนุกดีครับ  ผมเองก็คิดเข่นนี้ครับ  ได้มาพอได้ชื่นใจและกระเป๋าไม่แฟบอยู่เรื่อยๆ(ตามกำลังอันน้อยนิดของผมเอง)  แต่หากมียามาฮ่าของไต้หวันผ่านเข้ามาในราคาน่าสนใจผมก็ยินดีซื้อเข้าครับ  ไม่ว่าจะเป็นรุ่นFG325-330-340-340II-345-หรือยามาฮ่าพวกบอดี้OMต่างๆของญี่ปุ่นเองที่ดูน่ารักมากๆครับ  เรื่องเสียงนั้นผมว่าก็เป็นเสียงยามาฮ่าดี  คือเสียงเหมือนในเทปโฟล์คซองอะครับ  ใจก็อยากจะได่Lซีรี่ส์มาประดับบารมี  แต่ใจไม่ถึงครับ  เพราะLรุ่นกลางๆหนึ่งตัวอาจซื้อFGไต้หวันได้6-7ตัว  หรือป้ายดำกลางๆได้สัก3-4ตัว ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วยามาฮ่า ออล ลามิเนตบางรุ่นมันก็ประทับใจผมมากๆแล้วครับ  แต่หากโอกาสมีก็อยากได้Lล่ะครับ  นี่ผมสะสมแบบค่อยเป็นค่อยไปในระดับล่างๆกันครับ
...ความรู้เรื่องยามาฮ่านี้ค้าหาดูในแฟนคลับยามาฮ่าจากหน้าแรกได้เลยครับ  ได้ความรู้ดีมาก  อ่านเพลินเลยครับ.... 

Dokdiao

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 23:34:01 »
กีต้าร์ Yamaha นี่ แม้แต่ เพื่อนที่ทำงานผม ที่เป็นคนเบลเยี่ยม แกยังชมเลยครับ ว่าเป็นกีต้าร์ที่เสียงดีสมราคาที่สุด

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 05:05:41 »
ของผมเป็นFG-110ป้ายแดง ไม่รู้ว่าVintageหรือเปล่า แต่Yamaha Nipponเป็นกีต้าร์ที่เสียงออกมาคล้ายๆกันไปหมด...

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 05:37:28 »
ขอบคุทุกเม้นท์เลยครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยตอนนี้ตัดสินใจขายแล้วหล่ะครับอยากเก็บเหมือนกันแต่ถ้าจะเอาตัวใหม่ไม่มีที่เก็บแน่ครับ. ^^