Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (มือใหม่) หากจะลองขัด Nut เองต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  (อ่าน 4730 ครั้ง)

terminashion

• member
อยากทราบหลักๆเราต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
แล้วมีเทคนิคในการทำมั้ยคับ
แล้วตอนติด nut ตอนขัดเสร็จควรใช้กาวยีห้ออะไรดี

ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมไม่ค่อยมั่นใจกับการที่จะทำ Nut เลยเพราะว่ากลัวเสีย แต่มันต้องทำจิงๆคับเพราะ Flet แรกๆ เล่นยากเกินครับกดแทบจะไม่ลงเลย แต่ Flet กลาง ๆ กับท้ายๆ ok แล้วเพราะขัด Saddle ไปแล้ว

TOM1869

• member
ลองเอา capo คาด แล้ว เล่นง่ายขี้นหรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

• member
ลองเอา capo คาด แล้ว เล่นง่ายขี้นหรือเปล่าครับ

ครับผมลองเอา Capo ใส่ที่ช่องแรกแล้วทาบนิ้วดูเล่นง่ายมากขึ้นเลยครับแทบไม่ต่องใช้แรงกดเลย

TOM1869

• member
ซื้อ nut  อันใหม่  มา ทำ น่ะครับ กันพลาด
Line id: 081-8718003

yoshimo9

• member
    • ลงประกาศฟรี
เข้ามาฟังด้วยครับ

AMNAJ2513

• member
ขันคอกีต้าร์ให้ตรงหรือตกท้องช้างนิดหน่อย และฝนแซดเดิ้ลให้ได้ระดับแอคชั่นที่ต้องการ เช็คดูว่านัทสูงแค่ไหน โดยปกติสายเปล่าควรอยู่สูงจากเฟร็ตแรกประมาณ 1มิล คำนวณดูว่าจะลดนัทลงแค่ไหน ก่อนเอานัทออกควรใช้คัทเตอร์คมๆ กรีดเบาๆตามขอบนัทที่สัมผัสกับไม้ กันแลคเกอร์แตกเวลานัทหลุด เสร็จแล้วเอาดินสอขีดเส้นตรงที่ฐานล่างของนัทตรงตำแหน่งที่ต้องการฝนออก วางกระดาษทราบบนกระจกแล้วค่อยฝน เวลาใส่กลับควรใช้กาวลาเท็กซ์ หรือถ้าจะใช้กาวช้างควรแต้มบางๆอย่าเยอะ กันไว้เวลาเคาะนัทออกมาฝนใหม่ในกรณีที่ยังไม่ได้ระดับ ไม้จะได้ไม่ฉีก

asura27

• member
ใช้ค้อนยาง กับกระดาษทราย ไม้บรรทัด กาวลาเท็กซ์ และปากกาน้ำเงิน 

ค้อนยางค่อยๆเคาะ nut ออก เบาๆก็พอครับ

ไม้บรรทัดเอามากำหนดระดับที่จะเอาออก

ปากกาขีดแนวระดับที่จะขัดออก

จับ nut ฝนกับกระดาษทรายเบอร์ 1000

เมื่อเสร็จแล้ว แต้มกาวบางๆที่ร่อง nut เดิม แล้วสไลด์ กลับเข้าที่เดิม

ไม่ต้องรอกาวแห้ง ใส่สายตั้งเสียง เล่นได้เลย ครับ ถ้ายังสูงไปก็กลับไปเริ่มขั้นที่ 1 ใหม่

Mod Folk

• member
    • http://www.modguitartutor.com/
ผมใช้วิธีฝนร่องนัทของแต่ละสายเอาครับ...
โดยปกติ การเซตอัพกีตาร์ทั่วไปที่ผมใช้มีลำดับดังนี้...
1. ขันคอให้ตรง หรือ งอนิดหน่อย (เช็คคอขณะตั้งสายมาตรฐาน)
2. วัดระยะความสูงของสายที่เฟร็ต 12 (โดยปกติจะวัดที่สาย 6 และสาย 1)
3. ฝนแซดเดิ้ลเพื่อปรับความสูงสาย (ฝนด้านใต้แซดเดิ้ล กับกระดาษทรายที่วางบนพื้นเรียบ หรือ กระจก) โดยปกติ
แอคชั่นสาย 1 ที่เฟร็ต 12 จะสูงประมาณ 1.75 - 2.00 มม.
แอคชั่นสาย 6 ที่เฟร็ต 12 จะสูงประมาณ 2.25 - 2.50 มม.
อันนี้เป็นระยะที่ผมใช้ประจำ
4. เมื่อฝนแซดเดิ้ลได้ระดับแล้ว ค่อยมาดูนัท ว่า สายแต่ละเส้นสูงจากเฟร็ตที่ 1 กี่ มม.
โดยปกติ ระยะที่ผมตั้ง
สาย 1-3 สูง 0.25 มม.
สาย 4-6 สูง 0.25-0.50 มม.
โดยผมจะใช้ตะไบสำหรับฝนร่องนัท เพราะกำหนดระยะแต่ละสายได้แน่นอนกว่าครับ

อ่านดูแล้วอาจยุ่งยาก ต้องอาศัยประสพการณ์ในการทำเยอะๆ ครับ ถ้ากลัวเสียก็หานัท หรือ แซดเดิ้ล สำรองมาลองทำดูก่อนก็ได้ครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ แนะนำหาชุด Kit สำหรับงานเซตอัพมาใช้ครับ เห็น ร้านน้าตั้ม มูเก้นก็มีขายครับ
จะมีตะไบแต่งร่องนัท, Action Guage สำหรับวัดความสูงสาย มีติดบ้านไว้ดีครับ
ดนตรีเป็นสิ่งสวยงาม

• member
ยากจัง  :-\

NUPLOY

• member
ผมก็ว่าไม่ง่ายครับ มีกีต้าร์สามตัวแระยังไม่เคยทำอะไรนอกจากตั้งเสียงแล้วเล่น บางตัวสูงบางตัวพอดี ก็เล่นไปทั้งงั้นล่ะครับอาศัยนิ้วไม่เจ็บหนังหนาแล้วเลยเอาตามโรงงานมาครับ ไม่กล้าแต่ง ขี้เกียจหอบไปหาช่าง หุ หุ

• member
จิง ๆ ผมพึ่งซื่้อมาจาก Music Collection มีประกันเหลืออีกนานเลยว่าจะไปให้พนักงานที่ร้านทำให้ก็ไม่ค่อยมั่นใจฝีมือเท่าไห่ร จะทำเองก็กลัวพลาด เอาเป็นว่าฝืน ๆ เล่นแล้วกันฝึกนิ้วด้วย 555 :)

tik_s

• member
ถ้าปรับนัทเก่าไม่แนะนำให้ฝนร่องนัทตรงที่สายกีต้าร์พาด เพราะการเซาะร่องให้ลึกขึ้นจะมีผลต่อการสั่นของสาย ทำให้เสียงกีต้าร์อาจจะฮ้วนๆด้วนๆได้(กรณีถ้าลึกเกินไป) ให้ฝนด้านล่างของนัทจะปลอดภัยกว่าครับ
ส่วนอุปกรณ์ ก็ตามน้าๆด้านบนบอกไว้  ผมเพิ่มในส่วนที่คิดว่าเหมาะตามความคิดผมละกันครับ
1.กาว ผมว่าแค่กาวลาเท็กซ์ก็พอแล้วครับ แรงยึดกาวไม่แน่นมากในกรณีจะถอดนัทในภายหลังทำได้ง่าย
2.ก่อนจะปรับนัท ควรจะเช็คเรื่องคอกีต้าร์ให้เรียบร้อยก่อน เช็คตอนที่ขึ้นสายและตั้งสายเรียบร้อยแล้วนั่นหล่ะครับ ถ้าคอตรงหรือแอ่นเล็กน้อยก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าแอ่นมาก การที่เราปรับนัทลงอาจจะทำให้การดีดสายเปล่ามีปัญหาการบัซตามมาได้ ถ้าคอแอ่นมากก็ต้องแก้เรื่องคอแอ่นให้เรียบร้อยก่อน
3.การวัดระยะของการฝนนัท ผมใช้คาโป้คาดช่องที่ 3 (ระหว่างเฟรตที่2-3) แล้วดูระยะห่างของเฟรตที่1กับสาย6 กับระยะเฟรตที่1กับสาย1 ระยะห่างเท่ากระดาษ1แผ่นสอดได้ ถ้าวัดได้ก็น่าจะประมาณเท่าที่น้า Mod Folk บอกไว้ก็น่าจะโอเค ตอนปล่อยคาโป้ที่คาดไว้สายมันจะสูงขึ้นไปอีก