Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ของสายแต่ละเบอร์??  (อ่าน 10672 ครั้ง)

๐GOLF*~

• member
ขอความรู้ของสายแต่ละเบอร์??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 00:59:49 »
สายแต่ละเบอร์ให้ความแตกต่างของเสียงมากน้อยแต่ไหนครับ รู้แค่ว่าสายเบอร์เล็กลงจะกดง่ายไม่แข็ง ขอบคุณครับ

Mook :)

• member
Re: ขอความรู้ของสายแต่ละเบอร์??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:07:50 »
สายเบอร์ใหญ่ ก็จะให้เสียงดังกว่า และก็จะมีแรงดึงคอมากกว่าด้วย

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
Re: ขอความรู้ของสายแต่ละเบอร์??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:16:13 »
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ก็พอช่วยได้ครับ  หาข้อมูลรอน้า ๆ มาตอบ

ลองเอาคีย์เวิร์ดนี้ไปใส่ในกูเกิลดูนะครับ เผื่อจะเจอคำตอบ

site:acousticthai.net สายกีต้าร์

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:27:42 »
เมื่อเราเปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น เสียงจะเปลี่ยนไปดังนี้ครับ (แต่ต้องเป็น ยี่ห้อเดิม วัสดุเดิม นะครับ ถึงจะวัดกันได้)
1. volume ความดัง จะดังขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
2. ความกังวาน จะเพิ่มขึ้นครับ
3. ย่านทุ้ม กับ ย่านกลาง จะเพิ่มขึ้นครับ หรือที่เรียกกันทั่วไป คือ เสียงแน่นขึ้น เต็มขึ้น

อันนี้ ผมก๊อปมาจากกระทู้นี้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=482.0
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:38:35 »
เมื่อเราเปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น เสียงจะเปลี่ยนไปดังนี้ครับ (แต่ต้องเป็น ยี่ห้อเดิม วัสดุเดิม นะครับ ถึงจะวัดกันได้)
1. volume ความดัง จะดังขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
3. ย่านทุ้ม กับ ย่านกลาง จะเพิ่มขึ้นครับ หรือที่เรียกกันทั่วไป คือ เสียงแน่นขึ้น เต็มขึ้น

อันนี้ ผมก๊อปมาจากกระทู้นี้ครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=482.0

เปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น ก็หมายถึงว่า ความแข็งของสายในการเล่นก็เพิ่มขึ้น และก็ต้องเพิ่มแรงกดลงไปในสายเพิ่มขึ้นใช่ไหมครับ หรือว่ามันอยู่ที่เราปรับ action

ขอบคุณมากครับ ได้กระทู้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว เผื่อคนรุ่นหลัง ขอบคุณครับ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 04:39:15 »

เปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น ก็หมายถึงว่า ความแข็งของสายในการเล่นก็เพิ่มขึ้น และก็ต้องเพิ่มแรงกดลงไปในสายเพิ่มขึ้นใช่ไหมครับ หรือว่ามันอยู่ที่เราปรับ action

ขอบคุณมากครับ ได้กระทู้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว เผื่อคนรุ่นหลัง ขอบคุณครับ

ใช่ครับ สายใหญ่ขึ้น ความตึงของสาย(ความแข็งของสาย) จะเพิ่มขึ้น ออกแรงกด เยอะขึ้น
พอใส่สายใหญ้ขึ้น หรือเล็กลง(เปลี่ยนขนาดสาย) ควรจะขันคอใหม่ ครับ เพราะ สายที่ใหญ่ขึ้นมันจะดึงคอให้โค้งเพิ่มขึ้นจากเดิมแน่นอนครับ ดังนั้น action ย่อมสูงขึ้น
(คนละยี่ห้อ เบอร์เดียวกัน แรงดึงยังต่างกันเลยครับ) ถึงจะขันคอให้เข้าที่เดิมแล้ว ก็ยังคงกดยากกว่าสายเบอร์เดิมครับ เพราะความตึงมันเพิ่มขึ้น
ผมแนะนำว่า ลองใช้สายไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอสายที่พอดีกับเรา หรือ สายที่เราชอบ ขันคอให้พอดี แล้วค่อยตั้ง action ที่นัทกับแซดเดิล ใหม่ครับ
เพราะบางที สายเบอร์ 10 ดีดสายปล่าวตีเฟรต 1 แต่พอใส่เบอร์ 12 กดแทบไม่ลง (ในขณะที่ขันคอมาเข้าที่แล้ว) เราจึงควรตั้ง action ให้เหมาะกับเบอร์ของสายด้วย
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:12:00 »

ใช่ครับ สายใหญ่ขึ้น ความตึงของสาย(ความแข็งของสาย) จะเพิ่มขึ้น ออกแรงกด เยอะขึ้น
พอใส่สายใหญ้ขึ้น หรือเล็กลง(เปลี่ยนขนาดสาย) ควรจะขันคอใหม่ ครับ เพราะ สายที่ใหญ่ขึ้นมันจะดึงคอให้โค้งเพิ่มขึ้นจากเดิมแน่นอนครับ ดังนั้น action ย่อมสูงขึ้น
(คนละยี่ห้อ เบอร์เดียวกัน แรงดึงยังต่างกันเลยครับ) ถึงจะขันคอให้เข้าที่เดิมแล้ว ก็ยังคงกดยากกว่าสายเบอร์เดิมครับ เพราะความตึงมันเพิ่มขึ้น
ผมแนะนำว่า ลองใช้สายไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอสายที่พอดีกับเรา หรือ สายที่เราชอบ ขันคอให้พอดี แล้วค่อยตั้ง action ที่นัทกับแซดเดิล ใหม่ครับ
เพราะบางที สายเบอร์ 10 ดีดสายปล่าวตีเฟรต 1 แต่พอใส่เบอร์ 12 กดแทบไม่ลง (ในขณะที่ขันคอมาเข้าที่แล้ว) เราจึงควรตั้ง action ให้เหมาะกับเบอร์ของสายด้วย

ความรู้ใหม่ครับ ต้องขันคอใหม่เมื่อเปลี่ยนสายเบอร์ต่างกัน

อย่างนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:26:00 »
ตามที่น้าๆว่ามาเลยครับ......

thongskk

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:28:07 »
ได้ความรู้ใหม่

Crucify

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:13:33 »
ผมไม่ขันอ่ะ ( ขันไม่เป็น ) ลดจาก 12 เ็ป็น 11

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:24:14 »
สายเบอร์ใหญ่ เสียงดัง สายตึง ตีคอร์ดกระชับ Pickking ไม่ค่อยเพราะ
สายเบอร์เล็ก เสียงเบา สายหย่อน ตีคอร์ดไม่กระชับ แต่ Pickking ดี และเพราะ

สายเบอร์ใหญ่ กังวาลน้อย (หางเสียงไม่ยาว)
สายเบอร์เล็ก กังวาลมาก (หางเสียงยาว)

สายตึง หางเสียงสั้น
สายหย่อน หางเสียงยาว

ปล.  แยกให้ออก เสียงดัง กับ เสียงกังวาล มันคนละอย่างกันนะครับ

Nightbarons

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 14:59:57 »
สายเบอร์ใหญ่ เวลาตีคอร์ดเสียงมันจะกังวาลดังชัดเจน  สายเบอร์เล็กเวลา picking เสียงมันจะชัดนะครับ  เบอร์ใหญ่อาจจะเจ็บนิ้วหน่อย

pong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 17:00:55 »
แจ่มเรยยยยครับ ^^

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 18:47:35 »
อ่านไปอ่านมา เริ่มจะสับสนแล้วครับ ความดัง ความกังวาน -*-

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 19:32:35 »
อ่านไปอ่านมา เริ่มจะสับสนแล้วครับ ความดัง ความกังวาน -*-

(จากพจนานุกรม ราชบัณฑิตฯ)

กังวาน   ว. ก้องอยู่ได้นาน เช่น เสียงระฆังกังวาน,
มีกระแสเสียงก้องและแจ่มใส

ดัง ๑   น. สันจมูก, ใช้ว่า ดั้ง ก็มี.
ดัง ๒   ว. บังเกิดเสียงขึ้นหรือทําให้เสียงบังเกิดขึ้นอย่างแรง เช่น กลองดัง
พูดดัง เสียงดัง.
ดัง ๓, ดั่ง   ว. เช่น, อย่าง, ราวกับ, คล้าย, เหมือน.
:)

Phongphak

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 19:42:11 »
เก็บความรู้ๆ อิอิ :)

Sgt Pepper

• member
  • เล่นมาสิบปี ตีอยู่สี่คอร์ด!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:23:06 »
อ้าว!!!  ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยนี่!
เคยคิดว่าสายตึงๆ  เสียงจะกังวาลยาวนานซะอีก....  แหะๆ

kriengkri

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 23:46:34 »
ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับน้าๆทุกท่าน ;D

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 00:43:12 »
อ้าว!!!  ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยนี่!
เคยคิดว่าสายตึงๆ  เสียงจะกังวาลยาวนานซะอีก....  แหะๆ

เหมือนกันเลยครับ ผมคิดว่าเปลี่ยนสายใหญ่ขึ้น จะกังวานมากขึ้น

ผมลองวิเคราะห์ดูนะครับ สายตึง เสียงจะกังวานน้อยลง จริงครับ สายตึงขึ้น อัดตราการแกว่ง(เหวี่ยง) จะน้อยลง
แต่ทว่า สายมันใหญ่ขึ้นด้วย น้ำหนักมันก็เพิ่มขึ้น อัดตราการแกว่ง(เหวี่ยง) ของสายจึงเพิ่มขึ้นด้วย สรุปแล้วคือ มันจะ ถัว กันไปครับ คงต่างกันไม่มากครับ
(เหตุผลส่วนตัวล้วนๆ 555+)

____________________________________________________________________________________________

ผมว่า ความกังวาน แต่ละท่านอาจจะให้ความหมายไม่เหมือนกันนะครับ เช่น บางคนอาจให้ความหมายเหมือนคำว่า reverb แต่บางคนอาจจะหมายถึง Sustain
http://th.w3dictionary.org/index.php?q=กังวาน

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:28:00 »
ถ้าบอกว่า ดัง = volume
ถ้าบอกว่า กังวาน = sustain อย่างนี้ถูกรึเปล่าครับ?