Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน nut saddle pins แล้วสายเพี้ยน  (อ่าน 4016 ครั้ง)

yowyowww

• member
เปลี่ยน nut saddle pins แล้วสายเพี้ยน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 22:40:52 »
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาครับ

เนื่องจากผมเริ่มเล่นกีต้าร์ได้ไม่นาน ทำให้ศึกษาไปจนเจอเรื่อง nut and saddle และตามมาคือ pins
ผมพึ่งไปรับ GS mini mahog มาใหม่ เริ่มสังเกตุ รูปร่างของมันไปพรางๆ จนมองไปที่ nut and saddle and pins
หาข้อมูลกันพักใหญ่ จนเข้าใจว่ามันเป็น nubone ที่ nut & saddle ส่วน pins เป็นพลาสติก

มันทำให้ผมเอะ คิดว่า เอ กีต้าร์ราคา 20000 บาท ถ้าเปลี่ยนสิ่งเหล่านี้เป็น tusq / pins เป็น ebony น่าจะสวยขึ้นและเรียกเสียงเอกลักษณ์ออกมาได้เยอะพอควร ตามที่ได้ศึกษามา ผมจึงตัดสินใจซื้อ tusq nut กับ saddle ที่น้าตะวัน และเริ่มประกอบกับ gs mini ของผม เนื่องจาก saddle -นาดเรียกได้ว่า แทบจะฝาแฝด จึงไม่ต้องตกแต่งอะไรบ้าง แต่ nut นี่สิปัญหาใหญ่ ผมเริ่มขัดๆถูๆอยู่นาน จนเสร็จ ส่วนตัวผมไม่เคยใส่สายเองเลย จนวันนี้ทำสำเร็จเป้นครั้งแรก แต่ติดตรงที่ bridge pin สาย 1 มันกระเด้งออกมา

ทำให้ผมคิดว่า มันพอดีรึเปล่าน้า bridge ตัวนนี้เป็น skirt 5.3mm 3 degree ครับ ตอนก่อนใส่สาย ยัดเข้าหมดทุกตัวไม่มีปัญหาเลย แต่การที่สายผมเพี้ยนมันทำให้ผมคิดว่า เอะ มันเป้นเพระา พินรึเปล่า ร่ายมาซะยาวครับ ขอรบกวนความรู้ ทุกๆท่าน ด้วยครับ ข้อสงสัยมีตามนี้นะครับ

----- สายเพี้ยนในที่นี้คือ พอตั้งสายปุ้ป ผ่านไปไม่ถึง 5 นาที ทุกๆสาย จะดร้อปลงมา ครึ่งคีย์ ตลอด จนตอนนี้ ก็ยังไม่หาย

1. saddle กับ pins ลงล็อคไม่มีงอแง ยกเว้นเรื่อง pin ที่เล่าไป สองตัวนี้ มีสิทธิเรื่องทำให้สายเพี้ยนรึเปล่าครับ

2. nut ผมได้เอาตัวเก่ามาแทนตัวใหม่เรียบร้อยแล้วครับ ไม่น่าจะทำให้สายเพี้ยน อยากได้ความคิดเห้นน้าๆครับ

3. การใส่สายครั้งนี้เป้นครั้งแรก หน้าตาน่าเกลียดพอดูเลย เรื่องนี้ผมแอบคิดว่าเป้นประเด็นหลัก เนื่องจากใส่ไป คด บ้าง งอ บ้าง พันไม่เรียบบ้าง

4. นอกเรื่องนิดนึง น้าๆว่าการที่ใส่ nut เป็น nubone ส่วน saddle เป็น Tusq มันให้ผลดีหรือใหม่ครับ หรือ ควรจะเป้น nubone กับ nubone

Tidhnu

• member
Re: เปลี่ยน nut saddle pins แล้วสายเพี้ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 22:57:07 »
ใส่สายใหม่ ๆก็เป็นแบบนี้แหละครับ ที่สายดร็อพลงนั้นเพราะสายมันยังไม่อยู่ตัวลองจุนแล้วดันสายทุกเส้น เพื่อให้สายยึดตัว แล้วจุนใหม่ทำแบบนี้สักสอง สามครั้งก็จะดีขี้นครับ

AMNAJ2513

• member
Re: เปลี่ยน nut saddle pins แล้วสายเพี้ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:07:17 »
1 เวลาตั้งสาย มือซ้ายหมุนลูกบิด นิ้วมือขวากดหมุดพินเอาไว้ครับจนกว่ามันจะหยุดขยับตัว ตั้งสายเสร็จก็ทำตามชั้นตอนที่น้าTidhnu บอกไว้
2 นัทไม่ต้องเปลี่ยนครับ ไม่ค่อยมีผลกับเสียง
3 ลองศึกษาวิธีใส่สายดูตามยูทูบครับ ถ้าใส่ผิดวิธีเสียงจะเพี้ยนง่าย
4 แซดเดิ้ลไม่ว่าเป็นชนิดใดก็ตามเปลี่ยนได้ครับ นูโบน ทัสค์ กระดูก แล้วแต่รสนิยม หูของเราชอบเสียงของอะไรก็ใส่อันนั้น ส่วนนัททั้งสามชนิดไม่ค่อยมีผลกับเสียงแยกไม่ออก นอกจากนัทเป็นพลาสติก จะแตกหรือสึกง่าย เสียงทึบหรือแกว่งแบบสังเกตได้

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 10:49:07 »
- เปลียนสายใหม่ๆ เป็นแบบนี้ทั้งนั้นครับ  ทิ้งไว้พักใหญ่ๆ ส่วนมากก็ลดไปครึ่ง key ตั้งซ้ำสักที สองที  อาการก็น้อยลงๆครับ
- bridge pin มาใส taylor ผมก็เจออาการนี้เหมือนกัน แต่เป็นสายอื่น   เคยตั้งกระทู้ถามน้าๆ ในนี้แล้ว   ได้ความว่าที่หลุดเพราะว่าหมุดของสายมันไปดันอยู่ตรงปลายของ bridge pin ตอนใส่ให้ลองบิดๆนิดๆ เพื่อให้หมุดของสายไม่ค้างตรงปลายพิน  แล้วกดๆ ไว้ระหว่างตั้งสายก็อยู่แล้วครับ

แต่ไม่รู้ทำไมออกแบบมาหลวมๆ แบบนี้ไม่ค่อยเข้าใจ  ตัวก่อนผม yamaha ถูกๆไม่เป็นงี้เลย
ชาว Rock ^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 10:50:31 »
อยากเห็นรูปการใส่สายครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 12:18:20 »
น้าๆหลายท่านแนะนำไว้หมดแล้วครับ
สายใส่ใหม่กว่าจะอยู๋ตัวมันใช้เวลานิดนึงครับ ยิ่งสายไนล่อนยิ่งนาน

แต่ผมอยากแนะนำบางเรื่อง เห็นน้าบอกว่าเล่นมาไม่นานแล้วไปรู้เรื่องพวก bridge pin, nut , saddle ซะแล้ว
ผมแนะนำว่าอย่าไปสนใจมากครับ Focus การเล่น, ใส่สายเองเป็น, set up เองได้บ้าง
แค่นี้พอแล้วครับ

yowyowww

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 23:20:01 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากนะคร้าบ :)

ตอบน้า tom ครับ
- ผมได้ศึกษาวิธีใส่สาย ตามวิธี ของช่างจงครับ สาย ที่เป็นสายเบส ผมใช้วิธีการดึงให้ตึงแล้วเว้น 1 ช่วง tuner พันให้สายรัดตัวกันเอง โดนให้ปลายสายอยู่ตรงกลางตามช่างจงเป๊ะๆ ออกมาแทบจะสวยงามของสายเบส พัน 3 รอบพอดี แต่สาย 3 - 1 แทบจะหลุดละครับ งอไปงอมา จึงทำให้ผมตะหงิดนิดๆ เรื่อง เสียงเพี้ยน ที่อย่างอื่นเพราะ ตัวสายเบสผมมั่นใจว่าพันได้ดีมากๆแล้ว

ตอบน้า mai_911 ครับ
จริงอยู่ครับน้า ว่าสายใหม่ส่วนมากเป้นแบบนี้ แต่ที่ทำให้ผมเอะใจเพราะผมไม่เคยเจอเพี้ยนไวเพี้ยนง่ายขนาดนี้ ผมจูน สาย 6 เสร็จ จนไปถึง สาย 4 กลับมาลองจูน 6 อีกรอบดร้อปลงไปมากกว่าครึ่งเสียง ภายในไม่ถึง 1 - 2 นาที 5555 ผมเลยรู้สึกว่ามันแปลกๆ.. เล่นมาไม่นานครับ เพราะช่วงแรกผมเป้น collector ซะส่วนใหญ่ จนมีเวลาว่างจึงหัดเล่นครับ สะสมกีต้าร์มานาน จนอยากเล่นครับ เลยลองเล่น แต่จริงๆแล้วเคยศึกษาผ่านๆเดี่ยวกับทฤษดี องค์ประกอบกีต้าร์ แต่ไม่เคยลองปฎิบัติครับน้า พอมาลองเล่นมจึงอยากลองดูครับ แต่อาจจะหาข้อมูลและประสบการ์ณไม่เพียงพอ ยังไงก็ขอบคุณครับน้า

mai_911

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 02:23:32 »
ถ้าถอดสายหมด คอจะแอ่นไปด้นหลัง
พอขึ้นสาย คอจะค่อยๆมาด้านหน้าครับ
พอจูนสายได้สายนึงตรง พอจูนสายอื่นเพิ่ม คอก็แอ่นมาด้านหน้าอีก สายที่เดิมตั้งตรงอล้วก็จะเสียงต่ำลงแน่นอนครับ
ไม่ต้องถึงนาทีครับ จูนเมื่อไหร่ก็เพี้ยนทันทีเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 08:25:45 »
อาการสาย drop  ตอนนี้ ยังเป็น อยู่หรือเปล่าครับ

ส่วนตัว  เวลาใส่สายใหม่  ผมจเปลี่ยน ทีละสาย   ไม่ถอดออกหมด  แล้วเปลี่ยน  เมื่อเปลี่ยนแล้ว  ตั้งสาย จะตั้งต่ำกว่า เสียง ปกติ 1  เสียงก่อน  จนครบ  ทั้ง หก สาย  ตั้งพักไว้สัก 1/2  ชม.  หรือ  1  ชม.   แล้ว   ค่อยขยับ ไปที่  1/2  เสียง   ทิ้งไว้  จนมั่นใจ  จึงค่อย ขยับไปที่เสียงปกติ   ที่ทำแบบนี้ เพราะ  กลัวสาย มันจะขาด  หาก ขึ้นสายเร็วๆ   ก็มันแพงนี่ครับ   เห็นช่างจงใส่สาย แล้ว  กลัวจะขาดเหมือนกัน  แกขึ้นสายเร็วมาก ไม่งั้น ไม่ทันกิน

ข้อที่ต้องระวังให้มาก  คือ การพับงอของสาย  ไม่ได้กลัวเสียงเพี้ยน  แต่นานไป มันจะขาด ตรงรอยพับนั่นแหละ   ครับ  สายปลีก  เส้นนึง หลายตัง  จึงต้องระวังครับ
Line id: 081-8718003

Tidhnu

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:46:58 »
ผมเองก็ใช้วิธีเดียวกับน้า Tom เวลาเปลี่ยนสายใหม่ ผมจะค่อย ๆจูนตั้งสายในคีย์ต่ำก่อน แล้วค่อย ๆตั้งให้ตรงในคีย์มาตรฐาน แต่เวลาใส่ายผมถอดหมดเลย เพราะต้องการทำความสะอาดฟิงเกอร์บอร์ด

yowyowww

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 00:59:16 »
ได้อ่าน ข้อความน้าทอมแล้ว ซื้อชุดใหม่มาเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ 555
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ คราวนี้สวยงาม ไม่ดรอปแล้วครับ
วิธีใส่สายของน้าๆสุดยอดจริงๆ ผมก้หมุนรัวซะตามช่างจง... 55 ขบอคุณอีกครั้งครับ