Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางกีตาร์อาชีพ ไส้แห้งไหม  (อ่าน 3481 ครั้ง)

guitara

• member
เส้นทางกีตาร์อาชีพ ไส้แห้งไหม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 14:02:18 »
ตามหัวช้อครับ ขอบคุณ

oocl

• member
Re: เส้นทางกีตาร์อาชีพ ไส้แห้งไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 14:12:33 »
อยูที่คุณเก่งแค่ไหน คนเก่งๆ ที่เค้าเติบโตบนเส้นทางนี้มีเยอะแยะครับ
องค์ประกอบของความสำเร็จมีหลายปัจจัย แต่อันดับแรกเลย ตัวคุณเอง คือ คุณเเจ๋วแค่ไหน
ถ้าคุณเจ๋งพอ มันจะมีปัจจัยอื่นๆมาหนุนคุณเอง
ส่วนปัจจัยอื่นๆ ก้อมีส่วนสำคัญรองๆลงมา

pod95

• member
Re: เส้นทางกีตาร์อาชีพ ไส้แห้งไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 20:46:36 »
เป็นลูกเป็นหลานผมไม่สนับสนุนให้เล่นเป็นอาชีพครับ เล่นเป็นงานอดิเรกได้

hoycivil26

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 11:01:26 »
ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้งหรอกครับ แทะตีนไก่ยังเอามาเป็นอาชีพได้เลย
ทุกอาชีพก็ต้องขยันประหยัดอดทน ทั้งนั้นแหละครับ เหตุปัจจัยที่จะก้าวหน้ามีหลายอย่าง
เราเลือกปัจจัยที่เรากำหนดได้สิครับ คงต้องดูภูมิหลังแลประสบการณ์ตัวเองด้วย
คำว่ากีต้าร์อาชีพมานกว้างนะครับ ขายซ่อม สร้าง กีต้าร์นี่เรียกว่าอาชีพรึเปล่าครับ
อยู่ที่จุดยืนตัวเอง ถามคนที่อยู่บนเส้นทางที่คุณสนใจจะตรงจุดกว่านะครับ
ถ้ากลัวไส้แห้งแต่อยากเดิน ก็เก็บเงินเก็บทองสำรองไว้ดิครับ หาความรู้การเงินควบคู่ไปด้วย

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 13:59:13 »
ในความเห็นผมนะ ถ้าเป็นนักกีตาร์อาชีพ สายคลาสสิค
ถ้าที่บ้านคุณเหลือ อยู่แล้ว ก็ไม่น่าจะไปได้ไม่ยาก
แต่ถ้าเริ่มต้นนับใหม่ ก็ลำบากมาก ๆ สำหรับประเทศที่ ดนตรีคลาสสิค ไม่ได้เป็นสิ่งจำเป็นสำหรับชีวิตประจำวัน อย่างประเทศไทย
ถ้าอยู่ในประเทศที่เจริญแล้ว ก็น่าจะเอาตัวรอดได้ ทั้งนี้อยู่ที่ความสามารถ โอกาส และปัจจัยอื่น ๆ ด้วยครับ
นักดนตรีสายคลาสสิคของเอเชีย ที่เก่งมาก ๆ แต่ตะวันตกไม่ยอมรับ ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่กีดกันความสำเร็จด้วยครับ

เพราะฉะนั้น หนทางเห็นความสำเร็จเอาตัวรอดอยู่ได้ ต้องใช้โอกาสหลาย ๆ ทางครับ
อย่างเช่น เรื่องการค้า (ซื้อ/ขาย) เรื่องการศึกษา (รับสอน/เป็นอาจารย์พิเศษ อาจารย์ประจำ)

mayko

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 12:40:42 »

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้งหรอกครับ แทะตีนไก่ยังเอามาเป็นอาชีพได้เลย
ทุกอาชีพก็ต้องขยันประหยัดอดทน ทั้งนั้นแหละครับ เหตุปัจจัยที่จะก้าวหน้ามีหลายอย่าง
เราเลือกปัจจัยที่เรากำหนดได้สิครับ คงต้องดูภูมิหลังแลประสบการณ์ตัวเองด้วย
คำว่ากีต้าร์อาชีพมานกว้างนะครับ ขายซ่อม สร้าง กีต้าร์นี่เรียกว่าอาชีพรึเปล่าครับ
อยู่ที่จุดยืนตัวเอง ถามคนที่อยู่บนเส้นทางที่คุณสนใจจะตรงจุดกว่านะครับ
ถ้ากลัวไส้แห้งแต่อยากเดิน ก็เก็บเงินเก็บทองสำรองไว้ดิครับ หาความรู้การเงินควบคู่ไปด้วย

เห็นด้วยครับ :) :) :)

sodiax

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 19:43:46 »
ทำงานอย่างอื่น แล้วเล่นเป็นงานอดิเรกดีกว่า ถ้าใจไม่รักจริงๆ งานหายาก เงินน้อย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 20:04:46 »
ได้เห็นคำถามนี้แล้วนึกถึง อาจารย์เฉลิมชัย มีคนไปถามท่านว่าเค้าว่าอาชีพช่างวาดรูปไส้แห้งจริงมั้ย อ.ตอบที่ไส้แห้งเพราะมึงกระจอกไง ถ้ามึงไม่กระจอกไม่มีวันไส้แห้ง ผมฟังทีแรกๆก็รู้สึกไม่ดีแต่พอได้คิดดีก็เหมือนเป็นการกระตุ้นให้เราขยัน อดทน สู้ไม่มีวันอดตายหรอก อาจจะไม่เกี่ยวกับอาชีพนักดนตรี แต่ขอนำมาเป็นข้อคิดครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 22:10:10 »
ลองหาหนังเรื่อง season changes มาดูสิครับ

กาไชย

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 08:47:38 »
 :-X
ไส้เบี้ยวเบยยย เห็นอดีตจารย์KPN บ่น