Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Home Studioคร้าบบบ  (อ่าน 13067 ครั้ง)

Kasop

• member
สอบถามเรื่อง Home Studioคร้าบบบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 21:52:38 »
 คือผมมี คอมตัวหนึ่ง PC หนะครับ ว่ากำลังจะซื้อ Mic condensor ของ samson c03u

มาใช้สำหรับ ร้องเพลง แค่นั้นอ่าคับคือไม่รู้ว่ามันจะเพียงพอมั้ย?

ผมลองอ่านบทความหลายบทความละ

เหนว่าต้องมี Audio interface ปรีแอม บลาๆ = =" ซึ่งผมมีงบมะถึงอ่าครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
Re: สอบถามเรื่อง Home Studioคร้าบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 21:58:14 »
ถ้าจะพูดกันถึง "โฮมสตูดิโอ" องค์ประกอบอย่างน้อยสุดที่ต้องมี ได้แก่ ..

คอมพิวเตอร์ / MIDI KEYBOARDS / AUDIO INTERFACE / ลำโพงมอนิเตอร์ / ไมโครโฟน

ดังนั้น ถ้ามีแค่คอนเดนเซอร์ไมค์ usb ตัวเดียว ก็คงต้องตอบว่า 'ไม่เพียงพอ' ครับ

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Kasop

• member
Re: สอบถามเรื่อง Home Studioคร้าบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:00:21 »
อ่อ คร้าบบบ ขอบคุน bluemoon มากค้าบบบ

แหะๆ ผมใช้คำมั่วไปนิดนึงอ่า = ="

คือผมกะจะมาเอา ร้องเพลง เล่นๆที่บ้านอ่าครับ

ไม่รู้ว่ามันจะพอรึเปล่า

Kasop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:00:56 »
ร้อง + อัดลง youtube อ่าคับผม!!

smoinync

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:02:20 »
เห็นเค้าใช้  usb mic ของลูกชายนายแซม กันและ เห็นเขาว่ากันว่าดีใช้ได้เลยนะ ไม่ต้องซื้อ  interface  ด้วย
แต่เห็นเขาว่ากันว่าถ้าจะอัดเป็นเรื่องราว เป้้นวง อัดกลอง โฉ่งฉ่าง กีต้าร์แตร่งๆ เนี่ย มีไมค์ตัวเดียวไม่น่าพอน่ะครับ
อัดกลองทีใช้  mic   8 ตัว  อัดโปร่งงแบบมาตรฐาน จ่อ mic 2 ตัว ผ่าน  mic preตัวนึงถูกสุด  3-4000 แต่แบบมาตรฐานให้  x 5 ไปเป็นอย่างน้อย
modularcoldroom.com

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:03:05 »
อัดร้อง อัดกีตาร์ ลงยูตูบที่บ้าน แค่นี้ก็พอแล้วครับ ^^
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Kasop

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:04:37 »
ขอบคุณมากค้าบบบ !! สำหรับทุกคำแนะนำ

พอมีไมค์ตัวอื่นแนะนำ นอกจาก Samson c03u มั้ยครับ

พอดีเพื่อนผมจะไป work อ่าคับ ผมเลยจะฝากซื้อ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:07:41 »
ตามนี้เลยครับ  ;D

http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=210.0

smoinync

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:11:46 »
เรื่องแนวเพลงก็มีส่วนในค่าใช้จ่ายนะครับ  อิ่งอัดเครื่องดนตรีสดเยอะแค่ไหน งบก็ยิ่งเพิ่มขึ้นอะครับ
ถ้าทำดนตรีโดยprogram  plug-ins vsti ในคอม ก็จะลดค่าใช้จ่ายไปได้อีก

Kasop

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 22:18:35 »
โอ้ว ขอบคุนครับ

ผมอัดกับ Backing track คับ

(พอดี ผมเล่นกีตาร์ + เครื่องดนตรีมะค่อยเปน แต่ชอบร้องเพลงหนะ)

onoiaok

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 23:33:25 »
ขอถามน้า bluemoon ต่อเลยและกันนะครับ
คือผมก็อยากทำ home studio เหมือนกัน แต่ว่าจะเอามาไว้อัดหลายๆอย่างเลยครับ ทั้ง กีต้าร์ เบส กลอง คีบอร์ด
แต่ผมยังไม่มีความรู้ด้านนี้เลยเลยขอถามแบบบ้านๆเลยนะครับว่าต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง

เอาตามที่ผมเข้าใจคือต้อง มี Audio Interface ไว้เพื่อ ??? ผมเข้าใจว่ามีไว้ต่ออุปกรณต่างๆที่จะอัดเป็นไฟล์เสียง ลงในคอมพิวเตอร์
แต่จะอัดได้กี่ชิ้นพร้อมๆกันก็ดูที่ input ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ

ต่อมาคือ port midi ผมไม่เข้าใจหลักการการทำงานของมันเลยครับ มันมีทั้ง midi in และ midi out  แล้วผมก็เห็นเขาต่อทั้ง in และ out เข้าkeyboard หรือ midi controller
เขาทำเพื่ออัด sound คีบอร์ดหรอครับ คือพอดีผมมีคีบอร์ดอยู่แล้ว และอยากอัดเสียงคีบอร์ดโดยใช้เสียงที่มีอยู่ในตัวเครื่อง ไม่ใช้เสียงสังเคราะห์จากในคอม สามารถทำได้ใช้รึป่าวครับ

เอาไว้แค่นี้ก่อนดีกว่า ผมเริ่มงงกับตัวเองและ อิอิ

smoinync

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 23:44:09 »
เนี่ย  home stu ที่รกที่สุดในประเทศไทย ผมว่าผมยังขาดอีกตั้งหลายอย่างเลย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:13:52 »
ก่อนอื่นพี่ onoiaok ต้องลบล้างความเข้าใจเดิมทั้งหมดทิ้งไปเลยนะครับ แล้วค่อย ๆ เริ่มต้นทำความเข้าใจสิ่งที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้ ..

- เสียงดนตรีที่เราได้ยินในเพลงต่าง ๆ ทุกวันนี้ เช่น เสียงกลอง เสียงเบส เสียงกีตาร์ เสียงไวโอลิน เสียงเครื่องเป่า ไม่ได้เกิดจากการอัดเข้าไปตรง ๆ โดยนักดนตรีมาเล่นสด ๆ อีกต่อไปแล้ว คือ ไม่ต้องเรียกมือกลอง มาอัดกลอง / ไม่ต้องเรียกมือเบสมาอัดเบส

- เสียงเครื่องดนตรีที่เราได้ยินเหล่านั้น เกิดจากการเล่นหรือเขียน  DATA ที่เรียกว่า MIDI ( Musical Instrument Digital Interface ) โดยการเล่นผ่านลิ่มของ MIDI KEYBOARDS ลงไปในโปรแกรมคอมพิวเตอร์ซึ่งมีหน้าที่บันทึกสัญญาณ MIDI เหล่านั้นไว้ แล้ว playback ผ่านคลังเสียง ที่เรียกว่า soundmodule สมัยนี้ soundmodule ที่เคยเป็นฮาร์ดแวร์ราคาสูงลิบลิ่วในห้องอัดในอดีตนั้น ถูกแพคใส่ไว้เป็นซอฟแวร์บนคอมพิวเตอร์แทบทั้งหมดแล้วที่เรียกว่า virtual sampler และ vsti

- สัญญาณที่ถูกบันทึกลงไปในคอมพิวเตอร์นั้น มันเป็นเพียงข้อมูลทางคอมพิวเตอร์ ไม่ได้เป็น WAVEFORM ดังนั้นเราสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งที่เราอัดลงไปได้ตลอดเวลา เช่น จะเปลี่ยนเสียง แซกโซโฟน ให้เป็นเสียง ขลุ่ย ได้ทันที เป็นต้น

- audio interface มีหน้าที่เปลี่ยน ( convert ) สัญญาณเสียงจากเครื่องดนตรีให้เป็นสัญญาณดิจิตอล analog to digital ในภาคขาเข้า (input) เพื่อเข้าสู่กระบวนการบันทึกโดยซอฟแวร์คอมพิวเตอร์ตรงสู่ฮาร์ดดิส ในกรณีที่ต้องการบันทึกเสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นที่ต้องการนักดนตรีชนิดนั้นมานั่งอัดกันสด ๆ เช่น เรียกมือกีตาร์ มาอัดกีตาร์ เป็นต้น และ audio interface ก็ยังมีหน้าที่อีกอย่างคือ เปลี่ยนสัญญาณ digital to analog ในภาคขาออก (output)เพื่อไปสู่มิกเซอร์ หรือลำโพงมอนิเตอร์ เพื่อใช้ฟังหรือมิกซ์เสียงเป็นต้น สิ่งที่อัดได้จาก audio interface คือ waveform

- MIDI PORT มีหน้าที่รับสัญญาณ MIDI จาก MIDI KEYBOARD เพื่อบันทึกลงบนซอฟแวร์ผลิตเพลง ซึ่งไม่ได้มีไว้แค่อัดเสียงคีย์บอร์ดเท่านั้น แต่มีไว้ป้อนข้อมูลที่เป็น DATA ทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็นเสียงกลอง เสียงเครื่องเป่า เสียงเบส เสียงเครื่องสายในวงออเคสตร้า เป็นต้น ซึ่งสัญญาณ  MIDI ดังกล่าว สามารถนำมาแก้ไขเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา โดยไม่ต้องเล่นใหม่แต่อย่างใด สิ่งที่อัดได้จาก midi port คือ midi data

- เพลงแต่ละเพลง ก็คือส่วนประกอบของสิ่งที่เรียกว่า waveform และ midi data ที่ถูก playback ไปพร้อม ๆ กันนั่นเอง

ปล.1 ถ้าอยากรู้รายละเอียดจริง ๆ ต้องสอนกันยาวนาน มากกว่าการอธิบายให้เข้าใจแค่ไม่กี่บรรทัดในเวบบอร์ดครับ ที่กล่าวไป แค่หลักการพอสังเขปสั้น ๆ เท่านั้น

ปล.2 ทำไมตอนผมเปิด รร สอน ไม่มาสมัครเรียนครับ 555+  ;D

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:40:50 »
พอดีมีน้องคนนึงถามผมไว้ในกระทู้นึง ขอยกมาเสริมทัพด้วยละกันครับ >>

ที่บ้านมีคีย์บอร์ดอยู่ค่ะ แต่ตั้งไว้เฉยๆ เล่นเป็นแค่ไก่ๆกาๆ
อยากทราบว่า คีย์บอร์ด ใช้แต่งเพลงละเอียดกว่ากีตาร์ คือ มันทำอะไรได้คะ
ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาตอธิบายคร่าว ๆ ให้น้องอุซึมากิฟังดังนี้ครับ ..

บนโลกเราทุกวันนี้ ไม่ว่าจะเป็นเพลง pop dance rock หรืออื่น ๆ ทั่วไปแทบจะร้อยละ 90 up ที่น้องอุสึมากิได้ยินได้ฟังตามวิทยุ ทีวี จากค่ายเพลงต่าง ๆ  ก็ล้วนผลิตมาจากคีย์บอร์ดทั้งนั้นแหละจ้ะ ไม่ว่าจะเป็นเสียงกีตาร์ เบส กลอง เปียโน และทุกเสียงที่ได้ยินในแต่ละเพลง ล้วนมาจากการป้อน DATA ลงไปในซอฟแวร์คอมพิวเตอร์ที่เรียกกันว่า DAW หรือ Digital Audio Workstation ทั้งในส่วนที่เป็นเมโลดี้ (ทำนอง ) และ ฮาร์โมนี่ ( การเรียบเรียงเสียงประสานต่างๆ  )โดยอาศัยลิ่มคีย์บอร์ดเป็นเครื่องมือในการป้อนข้อมูลเป็นหลักทั้งนั้นครับ แต่เป็นคีย์บอร์ดที่มีช่อง MIDI หรืออย่างน้อยสามารถต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ทาง usb หรือ firewire ครับ ส่วนที่ใช้มนุษย์มาเล่นเพื่อบันทึกกันสด ๆ ก็เฉพาะกีตาร์เท่านั้นครับ บางทีกีตาร์ยังไม่ได้ใช้มนุษย์มาเล่นเลย โดยที่ผู้ฟังไม่สามารถแยะแยะออกครับ อุตสาหกรรมการผลิตเพลงpopในโลกนี้เลิกใช้มนุษย์มานั่งอัดสดกันมากว่า 20 ปีแล้วครับ ไม่รวมถึงบางอัลบัมที่อนุรักษ์นิยมที่ยังคงชอบฟิลลิ่งของการอัดสดเหมือนสมัยก่อน คงมีเหลือน้อยมากไม่ถึง 10% แล้วครับ

สรุป ทุกวันนี้คีย์บอร์ดตัวเดียว+คอมพิวเตอร์ และ DAW สามารถทำงานจบได้ทั้งอัลบัมที่บ้านได้เลยครับ  ;D

onoiaok

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:53:56 »
ขอบคุณน้าBluemoon มากๆครับ ผมเข้าใจขึ้นมาเยอะเลยทีเดียว ผมจะลองอธิขายที่ผมเข้าใจในแต่ละข้อนะครับ

อ้างถึง
- เสียงเครื่องดนตรีที่เราได้ยินเหล่านั้น เกิดจากการเล่นหรือเขียน  DATA ที่เรียกว่า MIDI ( Musical Instrument Digital Interface ) โดยการเล่นผ่านลิ่มของ MIDI KEYBOARDS ลงไปในโปรแกรมคอมพิวเตอร์ซึ่งมีหน้าที่บันทึกสัญญาณ MIDI เหล่านั้นไว้ แล้ว playback ผ่านคลังเสียง ที่เรียกว่า soundmodule สมัยนี้ soundmodule ที่เคยเป็นฮาร์ดแวร์ราคาสูงลิบลิ่วในห้องอัดในอดีตนั้น ถูกแพคใส่ไว้เป็นซอฟแวร์บนคอมพิวเตอร์แทบทั้งหมดแล้วที่เรียกว่า virtual sampler และ vsti
ผมเข้าใจว่า เราใช้MIDI KEYBOARDS เพื่ออัดเป็น DATA หรือเรียกว่า MIDI แล้วการ playback ก็ีคือการทำให้โน็ต MIDI เหล่านั้นเกิดเสียงโดยผ่านsoftware computer เช่น Virtual sampler,vsti ใช้หรือป่าวครับ

อ้างถึง
- สัญญาณที่ถูกบันทึกลงไปในคอมพิวเตอร์นั้น มันเป็นเพียงข้อมูลทางคอมพิวเตอร์ ไม่ได้เป็น WAVEFORM ดังนั้นเราสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งที่เราอัดลงไปได้ตลอดเวลา เช่น จะเปลี่ยนเสียง แซกโซโฟน ให้เป็นเสียง ขลุ่ย ได้ทันที เป็นต้น
"สัญญาณที่ถูกบันทึกลงไปในคอมพิวเตอร์" ในทีนี้คือสัญญาณ MIDI ใช้รึป่าวครับ

อ้างถึง
- audio interface มีหน้าที่เปลี่ยน ( convert ) สัญญาณเสียงจากเครื่องดนตรีให้เป็นสัญญาณดิจิตอล analog to digital ในภาคขาเข้า (input) เพื่อเข้าสู่กระบวนการบันทึกโดยซอฟแวร์คอมพิวเตอร์ตรงสู่ฮาร์ดดิส ในกรณีที่ต้องการบันทึกเสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นที่ต้องการนักดนตรีชนิดนั้น มานั่งอัดกันสด ๆ เช่น เรียกมือกีตาร์ มาอัดกีตาร์ เป็นต้น และ audio interface ก็ยังมีหน้าที่อีกอย่างคือ เปลี่ยนสัญญาณ digital to analog ในภาคขาออก (output)เพื่อไปสู่มิกเซอร์ หรือลำโพงมอนิเตอร์ เพื่อใช้ฟังหรือมิกซ์เสียงเป็นต้น สิ่งที่อัดได้จาก audio interface คือ waveform

ข้อนี้ทำให้เข้าใจว่า WAVEFORM จากข้อที่แล้วคืออะไร แล้วถ้าเกิดเราอยากมิกเสียงรูปแบบ WAVEFORM ผ่านComputer โดยไม่ต้องใช้ Mixer ได้รึป่าวครับ ( Mixer มันแพง อิอิ)

อ้างถึง
- MIDI PORT มีหน้าที่รับสัญญาณ MIDI จาก MIDI KEYBOARD เพื่อบันทึกลงบนซอฟแวร์ผลิตเพลง ซึ่งไม่ได้มีไว้แค่อัดเสียงคีย์บอร์ดเท่านั้น แต่มีไว้ป้อนข้อมูลที่เป็น DATA ทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็นเสียงกลอง เสียงเครื่องเป่า เสียงเบส เสียงเครื่องสายในวงออเคสตร้า เป็นต้น ซึ่งสัญญาณ  MIDI ดังกล่าว สามารถนำมาแก้ไขเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา โดยไม่ต้องเล่นใหม่แต่อย่างใด สิ่งที่อัดได้จาก midi port คือ midi data
ข้อนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ ;D

ปล.1 ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับพิมพ์ตอบมาแบบไม่กั้กเลย ขอบคุณมากครับ
ปล.2 ตอนที่น้าBluemoon เปิด รร สอน สงสัยผมยังเล่น วิ่งไล่จับ แปะแข็ง ที่โรงเรียนอยู่เลยครับ (แซวขำๆนะครับ อยากทราบว่าน้าBluemoon เคยเปิดสอนเมือนานมารึยังครับ หรือว่าเพิ่งปิดไป)

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:30:34 »
น้อง onoiaok เข้าใจถูกต้องทั้งหมดแล้วครับ

ที่ถามว่า ไม่ต้องใช้มิกเซอร์ได้ไม๊ ตอบว่าได้แน่นอนครับ เราสามารถมิกซ์งานทั้งหมดได้จากในซอฟแวร์ที่เรียกว่า DAW ต่าง ๆ เช่น LogicAudio, Cubase, Sonar และอีกมากมายได้จบงานทั้งหมดในคอมพิวเตอร์ได้เลย โดยไม่ต้องใช้มิกเซอร์ครับ

ปล.1 ด้วยความยินดี และเต็มใจที่จะเผยแพร่ความรู้ทั้งหมดครับ
ปล.2 เปิดมาตั้งแต่ 10 ปีก่อนครับ 5555+

onoiaok

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:37:37 »
น้อง onoiaok เข้าใจถูกต้องทั้งหมดแล้วครับ

ที่ถามว่า ไม่ต้องใช้มิกเซอร์ได้ไม๊ ตอบว่าได้แน่นอนครับ เราสามารถมิกซ์งานทั้งหมดได้จากในซอฟแวร์ที่เรียกว่า DAW ต่าง ๆ เช่น LogicAudio, Cubase, Sonar และอีกมากมายได้จบงานทั้งหมดในคอมพิวเตอร์ได้เลย โดยไม่ต้องใช้มิกเซอร์ครับ

ปล.1 ด้วยความยินดี และเต็มใจที่จะเผยแพร่ความรู้ทั้งหมดครับ
ปล.2 เปิดมาตั้งแต่ 10 ปีก่อนครับ 5555+

เมื่อ 10 ปีก่อนผมอายุ 8 ขวบ ตอนนั้นยังเรียนป.2 อยู่เลยครับ ไม่แน่ใจว่าจะรับสอนไหม อิอิ

น้า bluemoon ช่วยแนะนำ Audio interface ที่สามารถอัดได้หลายๆ track พร้อมกันในราคาที่ประหยัดที่สุดให้หน่อยนะครับ(ไมค์ร้อง กีต้าร์ เบส กลอง) พอดีผมอยากให้ทุำกคนมีส่วนร่วม ได้มาแจมกัน สนุกสนาน
เพราะแต่ละคนพอจบ ม.6 ก็แยกย้ายกัันไปเรียนตามที่ตัวเองสนใจ นานๆจะได้มาเจอกันซักที ปิดเทอมนี้เลยมีโปรเจค ว่ามานั้งทำเพลงกันสนุกๆ ดีกว่า
ที่ผมดูๆไว้ก็ http://www.focusrite.com/products/saffire/saffire_pro_24/ แต่ผมงงว่าเขาบอก 16 in 8 out แต่ผมนับแล้วมันไม่ครบเลยงงๆว่ามัน 16 in ตรงไหน

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 13:04:43 »
55555555+

มันนับรวม in ทั้งหมดทั้งที่เป็น analog in และ digital in ไงครับ ซึ่งที่เรามักใช้งานกันได้บ่อยจริง ๆ มีแค่ไม่กี่ช่องเองครับ พี่ว่าไม่ค่อยคุ้มกับราคานี้ครับ

----------------------

ในกรณีที่อยากได้ interface ที่สามารถอัดแบบ live พร้อมกันได้เยอะ ๆ ต้องเลือกที่เป็น analog in เยอะ ๆ ครับ ซัก 8 in/8out เป็นต้น

ตัวที่พี่อยากแนะนำคือ ESI : ESU1808 ราคา 18,000 บาท ดีและคุ้มค่าที่สุด ณ นาทีนี้แล้ว

นับเฉพาะภาค analog ได้ 12in/8out ถ้านับรวมภาค digital ด้วย จะมีถึง 18in/8out และคุณภาพเสียงที่ได้นั้นสามารถบดขยี้เชือดเฉือน interface ยี่ห้อหรู ๆ บางยี่ห้อในระดับราคา 3-8 หมื่นบาทได้สบายมาก ทั้งยังมี midi in/out มาให้ด้วย รวมถึงการเชื่อมต่ออื่น ๆ ที่มีมาให้ก็ค่อนข้างครบครัน  มากเพียงพอที่จะใช้งานได้ตั้งแต่ระดับเริ่มต้น จนถึงระดับมืออาชีพได้สบาย ๆ ครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 13:43:17 »
ราคาสูงกว่า SaffirePro24 ไม่กี่พัน แต่คุ้มค่าครบเครื่องกว่าแน่ ๆ ลองพิจารณาดูนะจ๊ะ  ;D

onoiaok

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 14:48:33 »
ผมก็เล็งๆตัวนั้นไว้เหมือนกันครับ  ยิ่งมีคนมาconfirm ผมคงได้เสียเงินเก็บก็คราวนี้แหละครับ

ผมมีข้อสงสัยเพิ่มอีกแล้วครับ จากในรูป ( ยืมรูปของเจ้า SaffirePro24 มา เพื่อสะดวกต่อการอธิบาย)

-ในช่ิอง midi out มันต่อไป sound module  แล้วถ้าผมไม่มี sound module ที่เป็น hardware ผมจะต้องเอา midi out ไปต่อที่ไหน ต่อกับคอมหรอครับ ที่คอมมันมี port midi ด้วยหรอครับ
หรือต้องซื้อแจ็คที่มีหัวที่ต่อเข้า port ของคอมได้ (เช่น port usb)

-ตอนนี้ผมมี korg M50 อยู่แล้ว ซึ้งมันก็เป็น midi controller ได้ (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) และมันก็มีเสียงในตัวเอง
ผมเห็นในหนังสือบางเล่มเค้าก็ต่อทั้ง midi in และ out เข้ากับ คีบอร์ดตัวเดียว มันเหมือนกับการเอาเสียงจากตัวมันเอง (เปรียบเสมือนกับมันคือsound module ในตัวมันเอง)
และก็ใช้ key ของมันเองเป็นตัว controller  (เปรียบเสมือนกับ midi Controllers) ใช้รึป่าวครับ

-แล้วถ้าในกรณีที่ผมอยากใช้เสียงต่างๆ ที่อยู่ในโปรแกรมจำลองsound module เช่นvsti โดยใช้แค่ korg M50 เป็น keyboard contolller สามารถใช้ได้รึป่าวครับ

ปล.ยิ่งได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มยิ่งสงสัยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลย
ปล.2 ขอบคุณสำหรับความรู้อีกครั้งครับ