Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆน้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่ไม่ค่อยเจ็บนิ้วทีครับ  (อ่าน 6005 ครั้ง)

Montra

• member
หาสายเอ็น หรือคลาสสิกมาไว้เล่นซักตัวครับ  เปลี่ยนความจำเจได้ดีอีกด้วย  ผมใช้วิธีนี้  นานๆ เข้าชินแล้วก็เล่นได้ปกติละครับ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

gadoom

• member
เอาเข็มเจาะโลดครับจะได้แห้งไวไว(ฮาร์ดคอร์ไปมั้ย^^) แสดงว่าไกล้ละ ไกล้มือหนาด้านเหมือนเท้าละ
แซวเล่นเน้อ..ยินดีด้วยคับ แล้วก็สู้ๆทนเอาๆ สักพักจะบอกว่าเบอร์ 10 เบอร์ 11 มันบางเกิน

nnnnum

• member
โอ้ย....แสบๆ  จะกี่วันหายเนี้ย T T
อาวุธประจำกาย : Takamine D26S-NS

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สายของ D'Addario Silk and Steel ช่วยได้มากครับ แต่ก็ค่อนข้างหายากจริง ๆ ผมเคยซื้อจากนครหลวง นานมาแล้ว จำได้ว่าแพงกว่ารุ่นอื่น ๆ พอสมควรเลย แต่สายมันก็นุ่มมือกว่าสายทั่วไปพอสมควร และปัญหาคือขาดง่ายไปหน่อย ใช้ได้ชุดเดียวเลยเลิกเลย

ถ้ากลัวเจ็บมากช่วงแรกใช้สายไฟฟ้าไปก่อนก็ได้ครับ เสียงจะห่วย ๆ หน่อยแต่นิ่มมือกว่า ผมเคยใช้สายไฟฟ้า เบอร์ 9 เล่นสบายเลย แต่เสียงไม่ได้เรื่องหรอกครับ ตอนนั้นเล่นกีตาร์ใหม่ ๆ ก็ขอเอาแบบเล่นง่าย ๆ เหมือนกัน หรือจะใช้สายเอ็นก็พอได้แต่ต้องไปหาแบบ ball end เหมือนสายเหล็กซึ่งในบ้านเราผมยังไม่เคยเจอ และคิดว่าคงไม่ต้องถึงเล่นกันถึงขนาดนี้

เพราะอย่างไรก็ตามมันก็ต้องมีเจ็บแน่นอน ทนฝึกไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องไปสนใจมากถ้าเจ็บจัด ก็หยุดเล่นซักพักแล้วค่อยมาเล่นใหม่ ถ้าไม่เจ็บนิ้วซะบ้างผมว่าเล่นกีตาร์เก่งยากแน่นอนครับ ต้องเล่นให้นิ้วมันด้านจนลอก แล้วก็ด้านใหม่แล้วก็ลอกใหม่ จนชินไปเองครับ  ;D ;D ;D

Montra

• member
โอ้ย....แสบๆ  จะกี่วันหายเนี้ย T T
รักแท้ ต้องทนต่อการพิสูจน์ครับ  อิ อิ
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

gungg

• member
D'addario รุ่น Chrome เบอร์ 11
ได้ทั้งความใหญ่พอดี นุ่มอุ่น ลื่นนิ้ว
เพราะพันแบบเรียบลื่น

nnnnum

• member
วันนี้ไปเอา D'addario เบอร์ 11 มาใส่แล้วครับ ok เลยครับ เล่นได้นานขึ้น เสียงดร๊อปลงนิดหน่อยแต่ก็ยังพอรับได้ครับ

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
อาวุธประจำกาย : Takamine D26S-NS

nhoy

• member
วันนี้ไปเอา D'addario เบอร์ 11 มาใส่แล้วครับ ok เลยครับ เล่นได้นานขึ้น เสียงดร๊อปลงนิดหน่อยแต่ก็ยังพอรับได้ครับ

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
ยินดีด้วยนะครับน้า nnnnum ที่ได้สายที่ถูกใจ

winnie

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวพอนิ้วน้า nnnnum เริ่มแข็งแรง(ด้านขึ้น) ก็จะกลับมาเล่น 12 ได้แล้วครับ อิอิ

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ถูกดีทน นิ่ม
แต่ก่อนหายไปพักหนึ่ง ตอนนี้กลับมาแล้วครับ
Great American Bronze 85/15
มันกลางๆระหว่าง สาย Bronze 80/20 กับตัว Phosper Bronze 80/10
คือมันมีอุ่นๆใสๆ บางคนจะว่าบรอนซ์เลยมันก็ขาดความอุ่นใสเกิน
บางทีฟอสเฟอบรอนซ์มันขาดความใสไปหน่อย ก็ลองใช้ตัวนี้แล้วกันครับ
ราคาโดนใจเพราะขณะที่ EJ ฟอสเฟอบรอนซ์ขายอยู่ที่ประมาณ 250บาทตามร้านส้ม
ตัวนี้ผมซื้อมา180บาทร้านเดียวกัน
รหัสหน้า EZ นะครับ
ซองตัวเก่าลายธงชาติอเมริกา ซองใหม่ลายเหมือนของดาทั่วไปครับ
แนะนำครับถูกและดี
เดี๋ยวนี้สาย Ernie Ball,,earthwood ก็ราคาสองร้อยกว่า ใครชอบเปลี่ยนสายบ่อยลองดูนะครับ ผมว่าไม่เลวเลยครับ
เบอร์น่าจะมีตั้งแต่เบอร์เล็กอย่าง 9 10 11 ส่วน 12 ผมไม่แน่ใจนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
มีหลายเบอร์แฮะแต่ไม่ร้ในตลาดจะมีครบรึเปล่านะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

nhoy

• member
ว่าแต่  Elixir Nano Phosphor Bronz ซื้อได้ที่ไหนครับ ผมสะดวกแถว สยาม-พารากอน พอจะมีขายมั้ยครับ
มิวสิคคอลเลคชั่นครับ
หรือสั่งกับน้าตะวันก็ได้ สะดวกดี รวดเร็ว ส่งถึงบ้านเลยครับ

nhoy

• member
แล้ว  Elixir Nano Phosphor Bronz กับ  Elixir Nano  Bronz

มันต่างกันยังไงครับ
Bronz หรือ 80/20 สายสามถึงสายหกจะเป็นสีทองออกเหลืองครับ ให้เสียงที่พุ่ง คมชัด สดใส
ส่วน Phosphor Bronz สายสามถึงสายหกจะออกสีทองแดง ให้เสียงที่อุ่นกว่า สดใสแต่มีบาลานซ์ของโทนเสียงที่ดีครับ