Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆน้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่ไม่ค่อยเจ็บนิ้วทีครับ  (อ่าน 6023 ครั้ง)

nnnnum

• member
รบกวนพี่ๆน้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่ไม่ค่อยเจ็บนิ้วทีครับ  ตอนนี้ใช้ DAddario .012  นิ้วบวมไปหมดแล้ว ว่าจะหามาเปลี่ยนใหม่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ใช้กับ Taka D26S
อาวุธประจำกาย : Takamine D26S-NS

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
Elizer nano web เบอร์ 11 ครับผม

K@Y

• member
  • เคครับ :)
เล่นกีต้ามันต้องเจ็บนิ้วนะครับ ทนไปเหอะครับเดี๋ยวก็ชินครับ แต่ใส่เบอร์เล็กๆจะเจ็บน้อยลงครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
คนส่วนใหญ่ ลงตัวที่เบอร์ 11 ครับ ผมก็ด้วย
แต่ก่อนเคยใส่สายเบอร์ 12 กับ โปร่ง fender ทนเล่นอยู่ เบื่อด้วยเพราะเล่นแล้วเจ็บ เลยหาว่ากีตาร์ห่วย สุดท้ายก็เอาไปร้านขายทิ้งไป
พอโตขึ้นมาหน่อย กับกีตาร์ตัวใหม่ เริ่มรู้ว่าสายก็มีเบอร์ด้วย เลยหาเบอร์เล็ก ๆ เช่น 10 หรือ 11 มาใส่ อาการก็ดีขึ้น ทำให้อยากเล่นกีตาร์มากขึ้น
แต่ฝีมือก็ยังห่วยเหมือนเดิม เฮ้อ... (มีอยู่ช่วงนึงเอาสายกีตาร์ไฟฟ้ามาใส่ด้วยนะ หายห่วงเลย เล่นง่ายแต่เสียงบางเจี๊ยบ)

nhoy

• member
รบกวนพี่ๆน้าๆ แนะนำสายกีต้าร์ที่ไม่ค่อยเจ็บนิ้วทีครับ  ตอนนี้ใช้ DAddario .012  นิ้วบวมไปหมดแล้ว ว่าจะหามาเปลี่ยนใหม่ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ใช้กับ Taka D26S
EXP26 ของ D'ad   หรือ   Elixir Nano Phosphor Bronz เบอร์ 11 ครับ

nnnnum

• member
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ถ้าเป็นเบอร์ 10 นะเล็กไปมั้ยครับ
อาวุธประจำกาย : Takamine D26S-NS

TOM1869

• member
เบอร์ 10  เล็กไป ครับ

เบอร์ 11 ดีกว่า  แต่กีต้าร์ ควรจะไปให้ช่าง setup ด้วยจะเล่น ง่ายขึ้น ครับ

เคล็ดลับอีก อย่าง ให้เล่น ทุกวัน 3 เวลา หลังอาหาร  อาทิตย์เดียว จะทำให้ สายจะนิ่มลงครับ
Line id: 081-8718003

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
+ครับ
แต่หลังๆ มาลองใช้ของมาตินดู80/20ก้อเวิกดีครับ
Elizer nano web เบอร์ 11 ครับผม
Norman b18/cedar

nnnnum

• member
ว่าแต่  Elixir Nano Phosphor Bronz ซื้อได้ที่ไหนครับ ผมสะดวกแถว สยาม-พารากอน พอจะมีขายมั้ยครับ

nnnnum

• member
แล้ว  Elixir Nano Phosphor Bronz กับ  Elixir Nano  Bronz

มันต่างกันยังไงครับ

ohm_pea

• member
อ้า...เบอร์ 0.9 เลย ไม่เจ็บแน่นอน
จันทาร ดีกว่า จันไร

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
ผมก็ชอบ 11 นะ แต่ 12 ก็เล่นได้
แต่ที่ชอบ 11 เพราะรู้สึกมันใสกว่า และเบสกำลังดีครับ
อยู่ที่ชอบครับถ้า 12 ไม่ชอบก็เปลี่ยนดีกว่าเราจะได้เล่นได้นานขึ้น

TOM1869

• member
อ้า...เบอร์ 0.9 เลย ไม่เจ็บแน่นอน

สายเอ็น เลยครับ ไม่เจ็บแน่

แต่ต้องเปลี่ยนกีต้าร์ ด้วยน่ะ
Line id: 081-8718003

winnie

• บุคคลทั่วไป

สายเอ็น เลยครับ ไม่เจ็บแน่

แต่ต้องเปลี่ยนกีต้าร์ ด้วยน่ะ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
เบอร์ 10  เล็กไป ครับ

เบอร์ 11 ดีกว่า  แต่กีต้าร์ ควรจะไปให้ช่าง setup ด้วยจะเล่น ง่ายขึ้น ครับ

เคล็ดลับอีก อย่าง ให้เล่น ทุกวัน 3 เวลา หลังอาหาร  อาทิตย์เดียว จะทำให้ สายจะนิ่มลงครับ
+1ครับ เล่นไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็จะชินครับ ฝึกพลังนิ้วไปเรื่อยๆ ตอนนี้ผมขยับใช้ 0.13 แล้วครับ  ผมว่ากำลังดีเลย เข้ามือ ^^
MUGEN_guitar_SHOP

wichian

• member
คนส่วนใหญ่ ลงตัวที่เบอร์ 11 ครับ ผมก็ด้วย
แต่ก่อนเคยใส่สายเบอร์ 12 กับ โปร่ง fender ทนเล่นอยู่ เบื่อด้วยเพราะเล่นแล้วเจ็บ เลยหาว่ากีตาร์ห่วย สุดท้ายก็เอาไปร้านขายทิ้งไป
พอโตขึ้นมาหน่อย กับกีตาร์ตัวใหม่ เริ่มรู้ว่าสายก็มีเบอร์ด้วย เลยหาเบอร์เล็ก ๆ เช่น 10 หรือ 11 มาใส่ อาการก็ดีขึ้น ทำให้อยากเล่นกีตาร์มากขึ้น
แต่ฝีมือก็ยังห่วยเหมือนเดิม เฮ้อ... (มีอยู่ช่วงนึงเอาสายกีตาร์ไฟฟ้ามาใส่ด้วยนะ หายห่วงเลย เล่นง่ายแต่เสียงบางเจี๊ยบ)
+100 เหมือนกันเลยครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

brightt123

• member
จากประสบการณ์ของผม สายเอ็นเล่นแป๊ปๆ ไม่เจ็บ แต่เล่นนานๆมันเหมือนช้ำข้างใน ทรมานมากกว่าเจ็บครับ

ส่วนสายไฟฟ้าผมรูดขึ้นรูดลงสายที่1เฟรตลึกๆ ความรู้สึกเหมือนไข่ต้มโดนเส้นด้ายผ่าครึ่งเลยครับ
goo.gl/VS15K

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
ถ้า 12 เจ็บ ลอง 11 ดูครับ ใช้ elixer แบบที่น้าเล็กบอกก็ดีครับ นิ่มๆ ทนทานนานแรมปี
แต่ถ้าขยันเช็ด สาย ernie ball นิ่มมากครับ เสียง นวลมาก แต่ต้องขยันเช็ดครับ หรือลองให้ร้าน
ตั้ง action ให้ใหม่ เอานิ่มๆ แต่เสียงจะไม่พุ่งเท่าเดิมครับ

pach

• member
สาย silk and steel หายาก ไม่เจ็บมือ นิ่มมากๆ แต่คนส่วนมากจะไม่ชอบเสียงกัน เพราะจะออกสไตล์นิ่มๆ mellow หางเสียงไม่ยาวไม่คม ไม่กังวาลสตรัมคอร์ทไม่มัน
แต่ยืนยันว่านิ่มจริง

nnnnum

• member
ตอนนี้นิ้วชี้มีคล้ายตุ่มใสมีน้ำข้างในแล้วครับ  เอาเข็มเจาะดีมั้ยครับ หรือปล่อยมันหายเองครับ