Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีกระทู้มาให้ขบเล่นครับ ** อนุรักษ์ หรือ โมดิฟาย ดี ? **  (อ่าน 6186 ครั้ง)

♪ uncle~

• member
 ::).......กีต้าร์ตัวเก่งของเรา อยากจะ...

ตกแต่ง แปลงโฉม เปลี่ยนนั่นนิด แปลงนี่หน่อย ให้มีเอกลักษณ์เท่เฉพาะตัว
หรือ
เก็บบุคคลิก เดิมๆ จากผู้ผลิตไว้เป๊ะๆ ก็ที่เขาออกแบบมามันลงตัวที่สุดแล้ว

( หากไม่รวมถึงการตั้งแอคชั่น ครับ )

อย่างไรดีหนอ?

...

* ท่านใดมีรูปช่วยโชว์กันหน่อยนะจ๊ะ ทำอะไรกับกีต้าร์กันไปบ้าง *

ohmindy

• member
รูปลักษณ์เดิมแต่เสียงไม่เดิม เติม ออป เข้าปายยค้าบ ปรี๊ดเลย

nhoy

• member

::).......กีต้าร์ตัวเก่งของเรา อยากจะ...

ตกแต่ง แปลงโฉม เปลี่ยนนั่นนิด แปลงนี่หน่อย ให้มีเอกลักษณ์เท่เฉพาะตัว
หรือ
เก็บบุคคลิก เดิมๆ จากผู้ผลิตไว้เป๊ะๆ ก็ที่เขาออกแบบมามันลงตัวที่สุดแล้ว

อย่างไรดีหนอ?

...

* ท่านใดมีรูปช่วยโชว์กันหน่อยนะจ๊ะ ทำอะไรกับกีต้าร์กันไปบ้าง *
สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ
สำหรับผมเองแล้ว ชอบแบบเดิมๆ เพียงแต่ปรับแอคชั่นกับเปลี่ยนสายตามที่ต้องการเท่านั้นครับ  

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
ถ้าคำว่า "โมดิฟาย" ในที่นี้ หมายถึง ปรับแต่งแอคชั่น ปรับคอ แต่งแซดเดิล จนถึงปรับระดับเฟรต ให้เข้ากับลักษณะการเล่นของผู้เล่น ผมก็โมทุกตัวครับพี่ลุง แต่ถ้าตีความไปถึงการเปลี่ยนกระดูกหมู กระดูกควาย หรือกระดูกสารพัดสัตว์อะไรนั่น หรืออะไรที่นอกเหนือไปจากนั้น ผมไม่คิดจะทำเลยครับพี่ลุง 5555+
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ถ้าคำว่า "โมดิฟาย" ในที่นี้ หมายถึง ปรับแต่งแอคชั่น ปรับคอ แต่งแซดเดิล จนถึงปรับระดับเฟรต ให้เข้ากับลักษณะการเล่นของผู้เล่น ผมก็โมทุกตัวครับพี่ลุง แต่ถ้าตีความไปถึงการเปลี่ยนกระดูกหมู กระดูกควาย หรือกระดูกสารพัดสัตว์อะไรนั่น หรืออะไรที่นอกเหนือไปจากนั้น ผมไม่คิดจะทำเลยครับพี่ลุง 5555+
กระดูกหมู... อ่านจบปุ๊บหิวปั๋บเลยครับ... แทะเสร็จนำมาใส่ saddle กับ nut ได้เลย อิอิ

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
ไม่รู้สิ แล้วแต่คนชอบนะเรื่องนี้ ถ้าเปนผมละก้อ หากีต้าที่ ทัชชิ่ง เข้ามืออยู่แล้ว(ไม่ค่อยชอบการฝนซะเท่าไหร่เลยT^T สงสารมัน) แล้วก้อพยายามเปลี่ยนให้น้อยที่สุดดีกว่า

ปล.ไม่เคยคิดว่าซื้อมาแล้วมาทำใหม่อีกทีครับ แต่คิดว่าโอเคแล้วถึงซื้อ เพราะฉะนั้นก้อคงให้อยู่แบบเดิมๆดีกว่า
Norman b18/cedar

yuth_pu_rx

• member
ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาเรื่อง touching เพราะโตมากับ JOJO ที่สูงยังก่ะเปรต เรื่องการ mo นั้น แล้วแต่กีต้าร์ครับ ถ้าเป็นกีต้าร์มีประวัติยาวนาน ราคาสูง ไม่ควรบูรณะหนักๆ เช่น ทำสีใหม่ เจาะใส่ปรีข้าง แต่ถ้าปรับนิดๆหน่อยๆ ก็โอเค๊

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาเรื่อง touching เพราะโตมากับ JOJO ที่สูงยังก่ะเปรต เรื่องการ mo นั้น แล้วแต่กีต้าร์ครับ ถ้าเป็นกีต้าร์มีประวัติยาวนาน ราคาสูง ไม่ควรบูรณะหนักๆ เช่น ทำสีใหม่ เจาะใส่ปรีข้าง แต่ถ้าปรับนิดๆหน่อยๆ ก็โอเค๊
โตมากับ JoJo อืม ยุคเดียวกันเลย สายก็บาดมือสุดฤิทธิ์ด้วย

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมก็จะปรับแต่งไปเรื่อยครับ แต่ถ้าตัวแพง ๆ ก็จะปรับเฉพาะที่ไม่โหดอะไรมากเช่นปรับแอ็คชั่น อะไรประมาณนี้ แต่ถ้าตัวเก่า ๆ หรือราคาไม่แพงมากล่ะก็ใส่เต็ม ๆ เลยครับ ทำไรได้ (ที่คิดว่าทำแล้วน่าจะดีขึ้น) ทำแหลกครับ 555

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
ใส่แม็กขอบ 18 กำลังสวยครับ............

lambretta

• member
อ้างถึง
ใส่แม็กขอบ 18 กำลังสวยครับ

น้าต่อ  5555+ เครื่อง 2 j ด้วยไหมครับ  ฮ่าๆๆๆ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ใส่แม็กขอบ 18 กำลังสวยครับ............

เดี๋ยวนี้ มันต้อง ขอบ 22 แล้วครับ............อิอิ

ohm_pea

• member
อ้า....อยากเก็บเธอไว้ทั้งสองคน
จันทาร ดีกว่า จันไร

♪ uncle~

• member
สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ
สำหรับผมเองแล้ว ชอบแบบเดิมๆ เพียงแต่ปรับแอคชั่นกับเปลี่ยนสายตามที่ต้องการเท่านั้นครับ  
อือมม... ::)

ขออภัยที่กระทู้ไม่เคลียร์ แต่ก็ทำให้ได้ความเห็นหลากหลายดีนะ ผมว่า
แต่คำตอบเคลียร์ครับ พี่กบ... ;D

ไม่รู้สิ แล้วแต่คนชอบนะเรื่องนี้ ถ้าเปนผมละก้อ หากีต้าที่ ทัชชิ่ง เข้ามืออยู่แล้ว(ไม่ค่อยชอบการฝนซะเท่าไหร่เลยT^T สงสารมัน) แล้วก้อพยายามเปลี่ยนให้น้อยที่สุดดีกว่า

ปล.ไม่เคยคิดว่าซื้อมาแล้วมาทำใหม่อีกทีครับ แต่คิดว่าโอเคแล้วถึงซื้อ เพราะฉะนั้นก้อคงให้อยู่แบบเดิมๆดีกว่า
มันดีอยู่แล้ว...ว่างั้นนะครับ... ;D

♪ uncle~

• member
ผมก็จะปรับแต่งไปเรื่อยครับ แต่ถ้าตัวแพง ๆ ก็จะปรับเฉพาะที่ไม่โหดอะไรมากเช่นปรับแอ็คชั่น อะไรประมาณนี้ แต่ถ้าตัวเก่า ๆ หรือราคาไม่แพงมากล่ะก็ใส่เต็ม ๆ เลยครับ ทำไรได้ (ที่คิดว่าทำแล้วน่าจะดีขึ้น) ทำแหลกครับ 555

ค่าตัวมีผลต่อการอนุญาตให้แตะต้องของสงวนสินะครับ...55555+  ;D

♪ uncle~

• member
อ้างถึง
ใส่แม็กขอบ 18 กำลังสวยครับ

น้าต่อ  5555+ เครื่อง 2 j ด้วยไหมครับ  ฮ่าๆๆๆ

เดี๋ยวนี้ มันต้อง ขอบ 22 แล้วครับ............อิอิ

5555555+..... ;D

tao

• member

ถ้าตัวไหนที่ยังผลิตและมีขายเรื่อยๆผมผมก็ใส่เต็มเหมือนกัน 

FOTOBEER

• member
ถ้าการตั้ง แอคชั่นถือว่าเป็นการโม  ละก็ กีตาร์ที่ดีต้องโมทุกตัวครับ

♪ uncle~

• member
ถ้าการตั้ง แอคชั่นถือว่าเป็นการโม  ละก็ กีตาร์ที่ดีต้องโมทุกตัวครับ

**
ขออภัย ที่กระทู้ไม่เคลียร์ครับ น้าเบียร์... :P

ที่จริงผมหมาถึงการเปลี่ยนแปลงที่ต่างไปจากเดิม เช่น เปลี่ยน Pin Saddle Nut หรือ ติดPU เพิ่มPickguard (เพราะไม่มีมาจากโรงงาน)  ฯลฯ  อะไรทำนองนี้มากกว่าครับ
เพราะเห็นว่ามี Accessories วางขายให้เลือกมากมายในตลาดกีต้าร์ อาจมีผู้สนใจที่จะดัดแปลงให้กับกีต้าร์ของตัวเองบ้าง หรือ เห็นว่าควรเก็บบุคคลิกของเสียงและดีไซน์เดิมไว้
เท่านั้นครับ...

ม่ได้ตั้งใจจะหมายรวมถึงการตั้งแอคชั่น ซึ่งเป็นการ Set Up เท่านั้นครับ..น้าเบียร์

ขอบคุณ น้าเบียร์ ครับ... :D

(**ขออภัยทุกท่าน ที่กระทู้คลุมเคลือทำให้สับสนกันนะครับ**)... :'(

FOTOBEER

• member
อ๋อ............. อันนี้ผมว่ามันอยู่ที่ตัวบุคคล และ รุ่นกีตาร์นั้นๆ+ ราคา  ด้วยนะครับ ในความคิดผม

คงจะน้อยคน ที่กล้า เอามาติน รุ่นยุคแรกๆ มาแปลงโน่นนี่

ของเดิมๆ มันก็ดูคลาสสิคดี  แต่ถ้าไม่มีการแต่งเติม หรือ ดัดแปลง จะมีสิ่งใหม่ๆเกิดบนโลกเราได้ยังงัยครับ......อิอิ