Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สาย martin กับ elixir  (อ่าน 6790 ครั้ง)

benztarist

• member
สาย martin กับ elixir
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 13:02:09 »
ผมจะซื้อสายใหม่แต่ไม่ทราบว่า martin กับ elixir เสียงเป็นไง(บบเคลือบนะครับ) อยากถามว่า
1.สายมาตินใช้ได้นานไหม
2.เสียงของทั้ง2อันเป็นยังไงบ้าง
3.elixir แบบ nanoweb กับ polyweb ต่างกันยังไง

sonic

• member
Re: สาย martin กับ elixir
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 13:58:55 »
1. อยู่ที่ว่ martin รุ่นไหน ถ้ารุ่นเคลือบที่เรียกว่า Life Span อยู่นานไม่แพ้ Elixir Nano web
2. เสียงออกคนละแบบ ผมว่า martin ใสกว่า
3. nano เคลือบบาง poly เคลือบหนา เสียงตัวเคลือบหนาไม่กังวานเท่าเคลือบบาง แต่ทนกว่า

เรื่องสายต้องลองใช้ด้วยตัวเอง สิบปากว่าไม่เท่า ลองเองครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 11:02:59 »
การเคลือบสายนั้นมีสองวิธีคือ
1. การเคลือบเปลือกก่อนพันสาย....วิธีนี้เร็วและถูกแต่ใช้ใด้ในกรณีย์ที่ผู้ผลิตพันสายเองเท่านั้น วิธีนี้สามารถเคลือบใด้บางมากถ้าต้องการ ( 1 micron ถ้าเป็น Cleartone และ Martin Lifespan รุ่นเก่าหรือ 5 microns สำหรับ D'addario EXP)

2. การเคลือบสายทั้งเส้นหลังพันสายแล้ว....วิธีนี้ช้าและแพงกว่าวิธีแรก มีเจ้าเดียวที่ทำคือ Elixir เพราะเขาไม่ใด้พันสายเองแต่ซื้อสายที่พันแล้วจาก D'Addario ความหนาของตัวเคลือบ (teflon) = 5 microns สำหรับ Nanoweb และ 15 microns สำหรับ Polyweb ( 1 micron = 1/1,000,000 เมตร)

ผู้ผลิตที่เคลือบเปลือกก่อนพันสายก็มักจะอ้างว่าสายของเขาเสียงไกล้เคียงกับสายไม่เคลือบมากกว่า ผู้ผลิตที่เคลือบสายทั้งเส้นก็อ้างว่าสายของเขาทนกว่าเพราะไม่มีร่องให้เหงื่อและฝุ่นผงเข้าไปอุดและกัดกร่อนใด้ (ดูรูปข้างบน) ที่แน่นอนก็คือสาย Elixir ที่เตลือบทั้งเส้นนั้นทนกว่ายี่ห้ออื่นหลายเท่าจนมีส่วนแบ่งตลาดเกิน 35% ในอเมริกา

สาย Martin Lifespan รุ่นเก่านั้นเคลือบบางเกินไปจนโดนผู้ใช้บ่นว่าไม่ใด้ทนกว่าสายไม่เคลือบเท่าไหร่แต่แพงกว่าเยอะ เมื่อต้นปี Martin เลยออกสาย Lifespan รุ่นใหม่ที่ไม่มีป้ายว่าใช้ Cleartone เคลือบ สายรุ่นใหม่นี่ทนกว่ารุ่นเก่าเยอะแต่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทนเท่า Elixir ไหมเพราะผมเพิ่งลองใช้มาไม่กี่เดือน

ตอนนี้สายรุ่นเก่าที่มีป้าย Cleartone ขายราคาถูกมากครับแต่ผมไม่แนะนำให้ซื้อ

terminashion

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 18:50:26 »
สาย Martin รุ่นไหนเสียงดีที่สุดครับ ว่าจะใช้อัดเพลงสักวันแล้วเปลี่ยนเป็น EXP เหมือนเดิม

ชอบโทนแบบ อุ่น นุ่ม เล่นเพลงเบา ๆ สบาย ๆ ฟิงเกอร์สไตล์ เช่น Canon

Korum393

• member
    • เครื่องสำอางค์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:10:12 »
เข้ามาฟังคำแนะนำด้วยครับ  :)

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 00:43:54 »
รอฟังด้วยครับ

jazzinblue

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 08:50:06 »
Elixir ถ้าอยากได้เสียงทุ้มๆนุ่มๆ ควรเล่นรุ่นไหนดีครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:33:14 »
สาย Martin รุ่นไหนเสียงดีที่สุดครับ ว่าจะใช้อัดเพลงสักวันแล้วเปลี่ยนเป็น EXP เหมือนเดิม

ชอบโทนแบบ อุ่น นุ่ม เล่นเพลงเบา ๆ สบาย ๆ ฟิงเกอร์สไตล์ เช่น Canon

สายรุ่นไหนเสียงดีที่สุดนี่ไม่มีใครบอกใด้หรอกครับ ไม่มีสายรุ่นไหนที่เสียงดีที่สุดกับกีตาร์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ถ้าเสียงนุ่มๆ สบายๆก็ลองรุ่น Flexible Core SP ดูครับ

สาย Elixir เสียงทุ้มและนุ่มก็ลองใช้รุ่น Polyweb ครับ ทนดีด้วย

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 20:02:20 »
ผ่านมาเจอเลยฝากแจ้งข่าวครับ
- สาย martin sp liftspan ร้านมูเก้นเค้าจัดโปรฯเหลือ 399.- ครับ

https://web.facebook.com/MugenGuitarShop
https://web.facebook.com/MugenGuitarShop
MUGEN_guitar_SHOP

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 17:38:41 »
ยืนยันครับว่า Martin Lifespan SP รุ่นใหม่นี่ปรับปรุงขึ้นมาเยอะเรื่องความทน เรื่องเสียงก็ไม่ใด้ด้อยกว่ารุ่นเก่า ลองฟังดูครับ สายชุดนี้อายุประมาณสามเดือน

<a href="http://youtu.be/T73TQqV4VNE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/T73TQqV4VNE</a>

เทียบเสียงกับสาย Elixir PB Nanoweb อายุเจ็ดเดือน (กีตาร์ spruce/rosewood เหมือนตัวแรก)

<a href="http://youtu.be/QEP5aF0NfNI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/QEP5aF0NfNI</a>

เรื่องเสียงผมว่าโอเคทั้งคู่ Martin ราคาถูกกว่าแต่ทนแค่ไหนยังไม่ทราบครับ

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 22:43:03 »
น้ากฤษณ์ Martin lifspan PB  รุ่นใหม่ซื้อที่ไหนครับ. อยากลองเหมือนกัน
089-8166630

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:23:43 »
น้ากฤษณ์ Martin lifspan PB  รุ่นใหม่ซื้อที่ไหนครับ. อยากลองเหมือนกัน

เท่าที่เห็นมีร้าน Mugen ที่ลงรูปรุ่นใหม่แล้ว ส่วนร้านอื่นยังลงรูปรุ่นเก่าอยู่ มีร้านหนึ่งที่ลดราคาเหลือชุดละ 360 บาทแต่น่าจะเป็นรุ่นเก่าครับ ลองสอบถามดูเองแล้วแจ้งข่าวด้วยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 16:37:37 »
martin น่าลอง...ตอนนี้ลอง dad exp แบบใหม่ยังห่างไกลจาก elixer ในเรื่องความทนมากครับอันหลังผมใช้ตั้ง 6 เดือนเล่นตามร้านไม่เคยเช็ดสายกว่าสาย 1 จะขาดตัว exp ใช้มา 2-3 อาทิตย์สายเริ่มดำเฉยเลย

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:42:31 »

เท่าที่เห็นมีร้าน Mugen ที่ลงรูปรุ่นใหม่แล้ว ส่วนร้านอื่นยังลงรูปรุ่นเก่าอยู่ มีร้านหนึ่งที่ลดราคาเหลือชุดละ 360 บาทแต่น่าจะเป็นรุ่นเก่าครับ ลองสอบถามดูเองแล้วแจ้งข่าวด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
089-8166630

foods

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 20:59:51 »
Martin life span ผมใช้อยู่ แต่ชอบ DAD EXP ที่สุด

oocl

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 10:25:45 »
ชอบ DAD EXP ครับ

Artragorn

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:40:39 »
Martin life span ผมใช้อยู่ แต่ชอบ DAD EXP ที่สุด

อารมณ์ต่างกันเยอะมั้ยครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 11:06:57 »
ใครลอง martin ใหม่แบบเล่นทุกวันแล้วทนไหมครับ .... dad exp ผมไปแล้วครับเดือนเดียวสนิมขึ้นเละเลยไปเที่ยวอาทิตย์นึงไม่ได้เล่นเก็บกีตาร์ไว้ในถุงเปิดมาเมื่อวานก่อนขึ้นเวทีสนิมกินหนักมาก ....