Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ capo ดีๆซักอันครับ...  (อ่าน 13345 ครั้ง)

winnie

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำ capo ดีๆซักอันครับ...
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 23:48:12 »
พอดีอยากจะได้ capo ซักตัวนึง ที่เล็งไว้ก็ยี่ห้อ G7th (ไม่รู้พิมพ์ถูกป่าว) มีอันตั้ง 1350 กับรุ่น nashville 700

เคยไปถามที่ร้านที่เซนทรัลพระราม3 มันมีให้เลือกแค่ยี่ห้อเดียวเอง เลยกะว่าจะไปดูที่ The Mall ท่าพระครับ มีใครพอแนะนำยี่ห้อที่น่าใช้บ้างครับ

ส่วนตัว G7 หน้าตาดีไม่รู้คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ใครเคยใช้แล้ว ขอคำแนะนำหน่อยครับ

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
Re: ขอคำแนะนำ capo ดีๆซักอันครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 23:55:22 »
ผมใช้ nashvile ก็หรูแล้วครับ

lambretta

• member
Re: ขอคำแนะนำ capo ดีๆซักอันครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 00:00:33 »
ผมอยากรู้เหมือนกัน ^^ แล้ว jim dunlop ละครับ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:16:03 »
ใช้ G7th Performance อยู่ค่ะ อัน 1350 บาท แข็งแรงทนทาน ดูดี

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:20:19 »
Carulub........ยี่ห้อนี้ก็ดีนะครับ......อิอิ ตื่นขึ้นมาค่อยว่ากัน..คริคริ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:28:13 »
ผมชอบ Planet Waves รุ่น NS, และ Shubb ครับ
แต่ที่ใช้ประจำอยู่ตอนนี้เป็นของ Jim Dunlop รุ่นเดิมๆ ครับ

wawar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:55:17 »
แล้ว spider capo ดีมั้ยครับ อยากทราบด้วย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 02:04:27 »

น้า winnie  ควรเลือกใช้ Capo ที่สารมารถตั้งน้ำหนักแรงรัด ฟิงเกอร์บอร์ด ได้ นะครับ  เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงเหตุที่มันจะเกิด ดังนี้

1.  Capo ที่ตั้งแรงรัด ได้  หากใช้ไปนาน ๆ จะช่วยให้ ด้านหลังฟิงเกอร์บอร์ด ไม่ยุบตัว เป็นหลุม ผิวไม่เรียบ ได้  (ควรหลีกเลี่ยง แบบใช้สปริงดัน)
2.  Capo ที่ตั้งแรงรัด ได้  จะไม่รัดกดสายกีต้าร์ ทุกเส้น ด้านหน้าฟิงเกอร์บอร์ด  มากจนเกินความจำเป็น  หาก Capo กดสายกีต้าร์ แรงเกินไป  ทำให้ เสียง ในแต่ละสาย เพี้ยนสูง ได้
     ทำให้เราเล่นกีต้าร์ จะเพลงอะไรก็แล้วแต่  เสียงเพี้ยนไปหมด เสียงอาจหลงเข้าป่า ลงเหวไปเลย
3.  เลือกที่ทำมาจากวัสดุที่แข็งแรง เช่น สแตนเลส  ทองเหลือง  อย่าซื้อแบบเหล็กหล่อ  เพราะอาจหักตามรอยต่อ รอยโค้งงอ  เวลาหัก อาจทำความเสียหายให้กับตัวกีต้าร์ได้

ส่วนตัว ต้องใช้ Capo เล่นแทบทุกเพลง เพื่อทดคอร์ด ให้สามารถเล่นได้ง่ายขึ้น  จากประสบการณ์ที่ใช้มาเกือบทุกแบรนด์ มาจบที่แบรนด์ SHUBB  ลองดูตาม Link :

http://www.shubb.com/capos/index.htm

Finger Picking Style

pannpower

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:36:17 »
Shubb ชุบๆๆ ชับๆๆๆ  ^_^

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:12:23 »
สวยดีครับ
แล้วราคามันอันละเท่าไหร่ครับ ซื้อที่ไหนได้บ้างครับ

น้า winnie  ควรเลือกใช้ Capo ที่สารมารถตั้งน้ำหนักแรงรัด ฟิงเกอร์บอร์ด ได้ นะครับ  เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงเหตุที่มันจะเกิด ดังนี้

1.  Capo ที่ตั้งแรงรัด ได้  หากใช้ไปนาน ๆ จะช่วยให้ ด้านหลังฟิงเกอร์บอร์ด ไม่ยุบตัว เป็นหลุม ผิวไม่เรียบ ได้  (ควรหลีกเลี่ยง แบบใช้สปริงดัน)
2.  Capo ที่ตั้งแรงรัด ได้  จะไม่รัดกดสายกีต้าร์ ทุกเส้น ด้านหน้าฟิงเกอร์บอร์ด  มากจนเกินความจำเป็น  หาก Capo กดสายกีต้าร์ แรงเกินไป  ทำให้ เสียง ในแต่ละสาย เพี้ยนสูง ได้
     ทำให้เราเล่นกีต้าร์ จะเพลงอะไรก็แล้วแต่  เสียงเพี้ยนไปหมด เสียงอาจหลงเข้าป่า ลงเหวไปเลย
3.  เลือกที่ทำมาจากวัสดุที่แข็งแรง เช่น สแตนเลส  ทองเหลือง  อย่าซื้อแบบเหล็กหล่อ  เพราะอาจหักตามรอยต่อ รอยโค้งงอ  เวลาหัก อาจทำความเสียหายให้กับตัวกีต้าร์ได้

ส่วนตัว ต้องใช้ Capo เล่นแทบทุกเพลง เพื่อทดคอร์ด ให้สามารถเล่นได้ง่ายขึ้น  จากประสบการณ์ที่ใช้มาเกือบทุกแบรนด์ มาจบที่แบรนด์ SHUBB  ลองดูตาม Link :

http://www.shubb.com/capos/index.htm

Norman b18/cedar

The Autopsy

• member
  • พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:15:40 »
ผมก็ใช้ยี่ห้อ Shubb อยู่เหมือนกันครับ ซื้อที่เวิ้งราคา 780 บาท(ต่อแล้ว) น่าจะใช้ได้อีกหลายปีถ้าไม่หายซะก่อน
หกล้มเพราะก้าวเดินไปข้างหน้า... ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่   MANCHESTER UNITED FC

asturias

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:23:42 »
มารับข้อมูลครับ  ;D

arnone

• member
  • Norman b18/cedar
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:35:49 »
ราคาพอกับดันลอปเลยครับน้า อันหน้าคงต้องshubb ครับ
อันที่จริงก้อไม่ค่อยได้ใช้หรอก55+
ผมก็ใช้ยี่ห้อ Shubb อยู่เหมือนกันครับ ซื้อที่เวิ้งราคา 780 บาท(ต่อแล้ว) น่าจะใช้ได้อีกหลายปีถ้าไม่หายซะก่อน
Norman b18/cedar

winnie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:03:46 »
ขอบคุณน้าๆป้าๆทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้ากวางครับที่ได้ความรู้เยอะมากเลยครับ

แล้วน้ากวางคิดว่า G7 โอเคไหมครับ?

ผมว่าจะไปหาที่ MC ที่ The Mall ท่าพระครับ ไม่แน่ใจว่า จะมี Shubb ให้ลองหรือเปล่า แต่ Planetwave ก็น่าสนใจ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:52:31 »
ขอบคุณน้าๆป้าๆทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้ากวางครับที่ได้ความรู้เยอะมากเลยครับ

แล้วน้ากวางคิดว่า G7 โอเคไหมครับ?

ผมว่าจะไปหาที่ MC ที่ The Mall ท่าพระครับ ไม่แน่ใจว่า จะมี Shubb ให้ลองหรือเปล่า แต่ Planetwave ก็น่าสนใจ

G7  ผมใช้อยู่ 2 อัน นี่แหละครับ  แต่ถ้าให้ความสะดวก และไม่ทำร้ายกีต้าร์ หากใช้บ่อย ๆ ในระยะยาว  ผมว่า..สู้ SHUBB  ไม่ได้  (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ส่วนเรื่องคุณภาพ ก็พอ ๆ กัน  ส่วนเรื่องราคา  G7  1 อัน  ซื้อ  SHUBB  ได้  2  อัน  ครับ  เวลาซื้อดูนิดนึง ว่าใช้กับกีต้าร์ อคูสติค หรือ คลาสสิค ด้วยนะครับ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:58:03 »
ต้องไปหาซื้อ Shubb มาลองบ้างซะแล้ว รบกวนน้ากวางอีกนิดครับ พอมีชื่อรุ่นมั้ยครับ หรือว่าถามพนักงานเลยว่ารุ่นไหนใช้กับกีตาร์อคูสติกก็พอ

iamoh

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:16:53 »
ขอรุ่นที่น้ากวางใช้หน่อยครับ ราคา  ที่ซื้อด้วย ขอบคุณครับ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:56:31 »
ขอรุ่นที่น้ากวางใช้หน่อยครับ ราคา  ที่ซื้อด้วย ขอบคุณครับ

ผมซื้อ Capo  SHUBB  มาใช้ ทั้งหมด  4  อัน

เป็น รุ่น  Deluxe  S1  ใช้สำหรับ กีต้าร์อคูสติค  และ  S2  ใช้สำหรับกีต้าร์คลาสสิค  ตัว Body  เป็นสแตนเลส 

รุ่น  Lite       L1  ใช้สำหรับ กีต้าร์อคูสติค  และ  L2  ใช้สำหรับกีต้าร์คลาสสิค  ตัว Body  เป็นสแตนเลส

ส่วนราคา  จำไม่ได้  เพราะซื้อมาใช้หลายปีแล้ว ยังใช้ได้ดีอยู่จนทุกวันนี้   หาซื้อได้ในเวิ้งฯ (ตอนนั้นซื้อหลายตัว ก็พอต่อราคา แบบครึ่งโหล ได้ ครับ)

asturias

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:17:49 »
ตามมาขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ  :)

wichian

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 13:17:15 »
ตั้งแต่ซื้อมาหลายอัน ผมไม่เคยดูยี่ห้อเลยครับ ส่วนใหญ่จะใช้แบบจับหนีบ มันสะดวกดี
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก