Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสาย Mogami2524หน่อยครับ เสียงมันดรอปกว่าสายปกติไหม  (อ่าน 2001 ครั้ง)

Analogman

• member
ต่อเข้ากีต้าร์โปร่ง
สายเดิมผมเปนPlanetwave สัญญาณมาปกติ
สายใหม่Mogami2524 ต้องเร่งวอลลุ่มขึ้นอีก 20-30% เสียงถึงจะดังเท่า Planetwave 
สัญญาณสายMogamiมันเบาเปนปกติ หรือ มีปัญหาครับ

poo3605

• member
ไม่น่าจะดรอปนะครับ ผมใช้เสียงดีมากๆ เสียงทั้งดังและชัดกว่าสายเดิม  สายในตลาดส่วนใหญ่จะบูสย่านเสียงเบสและแหลม  Mogami เสียงจะธรรมชาติมาก ลองให้ร้านที่ซื้อมาเช็คให้ครับ เคยมีคนเกิดอาการนี้ เกิดจากสายสัญญาณมันช๊อตลงกาวน์ครับ ทำให้เสียงมันดรอป

mai_911

• member
ผมว่าในงบหลักพันบาท Mogami นี่ดีสุดแล้วครับ
ดีกว่า Planetwave ด้วยซ้ำไปเท่าที่เคยลอง

ถ้า drop อาจเป็นได้ว่าสายขาดใน หรือต่อหัวไม่ดีครับ

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
ยังงัยลองดูรีวิวชัดๆครับ ในคลิปไม่มี Mogami แต่ลองฟัง carareGS6 เป็นตัวอย่างครับ
เรื่องความดังของสัญญาณของสายแพงๆนั้น ผมว่าไม่ใช่ประเด็นครับ สิ่งสำคัญคือเนื้อเสียงครับ
เสียงเบาเพิ่มได้ แต่เสียงห่วยคัดยาก 
อย่าง carareGS6 เป็นสายที่สัญญาณเบามากๆ แต่ถ้าคัดดีๆ จะมีเนื้อที่แน่นและออกแนวแฟรตมากจริงๆครับ เพราะนั้นเป็นจุดขายของเค้า
Mogami คงไม่ต่างครับ แต่ Mogami เสียงจะดังกว่า และย่านเสียงมีมิติของทุกย่านมากกว่าครับ
ยังงัยก็ดีกว่า Planetwave ครับ

ส่วนเรื่องหากสายสัญญาณหรือหัวแจ็คมีปัญหานั้น ง่ายสุดๆครับ ถ้าสายมันถูกเชื่อมต่อผิดหรือสายมีปัญหา ยังงัยมันจะฟ้องชัดเจนคือ
1. มันจะจี่
2. เสียงไม่ดัง
3. ติดๆดับๆ
ถ้าไม่มีปัญหาพวกนี้รับประกันว่าสายปกติครับ  ;D

ถ้าคุณซื้อสาย Mogami มาใช้ ผมเชื่อว่าหัวแจ็คดีและยี่ห้อดังอยู่แล้วครับ
เพราะผมยังไม่เห็นเจ้าไหนเอาหัวแจ็คอันละ 20 บาท มาเชื่อมกับสาย Mogami ออกวางจำหน่ายเลยครับ 555

*** แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือ ห้ามใช้สาย carareGS6 กับ Pickup Passive ทุกประเภทเด็ดขาดครับ เพราะ carareGS6 เกิดมาเพื่อใช้งานกับ Active จะดีที่สุดครับ ไม่เชื่อลองดูได้ครับ

! No longer available
โทร 090-3084593 จ๊อบ