Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียน สาย savarez ใช้รุ่นไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 4441 ครั้ง)

Cool44

• member
มันมีหลายสีจนเลือกไม่ถูกเลยครับ
ดูข้อมูลในgoogle ก็พูดถึงน้อยครับ
เลยอยากทราบความแตกต่างแต่ละสีแต่ละชนิดครับ

TKCN

• member
Re: ถามเซียน สาย savarez ใช้รุ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:53:45 »
ผมเคยใช้ Savarez มาค่อนข้างหลายรุ่นครับ
หลักๆจะแบ่งได้ดังนี้ครับ

ชื่อรุ่นในสาย Bass (3 เส้นบน)
1.Corum (เบสรุ่นนี้จะนุ่มที่สุด)
2.HT Classic (เบสรุ่นนี้จะออกบาง แต่ clear เป็นเม็ดๆ)
3.Cantiga (เสียงหนาและหนักที่สุด)

ชื่อรุ่นในสาย Treble (3 เส้นล่าง)
1.Allilance (เสียงใส แหลมและพุ่ง)
2.New Crystal (เสียงกลม หนาและใส)
3.Creation (เป็นการผสมระหว่าง 2 ข้อบน โดยสาย 1 และ 2 จะเป็น New Crystal และสาย 3 จะเป็น Allilance)

ประเภท Tension ของสาย Savarez
1.Normal Tension (แรงตึงปานกลาง)
2.High Tension (แรงตึงสูง)
3.Mix Tension (สายเบสเป็น High Tension ส่วนสาย Treble เป็น Normal Tension)

Savarez ใช้การผสมผสานของประเภทสายดังกล่าว ทำให้เกิดรุ่นออกมามากมาย
มีหลายสี ทำให้เลือกยาก ไว้มีเวลาจะมา Review สาย Savarez แต่ละรุ่นให้ครับ
(อันนี้เป็นรายละเอียดคร่าวๆ)

โดยส่วนตัวผมชอบ Savarez Cantiga New Crystal (High Tension) กล่องสีฟ้ามากที่สุด
เพราะเป็นเสียงหวานในแบบที่ผมชอบ และเหมาะกับกีตาร์ของผมมากที่สุดครับ

samaklen

• member
Re: ถามเซียน สาย savarez ใช้รุ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:30:19 »
สอบถาม อ.ชิน ครับ
รุ่นใหม่ ๆ สายที่พันลวด (4-6)
คุณภาพดีกว่ารุ่นเก่า ๆ ที่ขาดง่ายหรือเปล่าครับ
โดยเฉพาะสาย 4 ที่ไปเร็วมาก

TKCN

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:57:20 »
สอบถาม อ.ชิน ครับ
รุ่นใหม่ ๆ สายที่พันลวด (4-6)
คุณภาพดีกว่ารุ่นเก่า ๆ ที่ขาดง่ายหรือเปล่าครับ
โดยเฉพาะสาย 4 ที่ไปเร็วมาก

สาย 4 ของ Savarez เสื่อมไวทุกรุ่นครับ
เพราะยี่ห้อนี้พันลวดไว้บางกว่ายี่ห้ออื่นครับ
(มีรุ่น  Cantiga จะพันหนาหน่อยแต่ก็เสื่อมไวอยู่ดี)