Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆ น้าๆ หน่อยคับ. ทำไมไม่ค่อยมีคนใช้ crafter กันเท่าไหร่  (อ่าน 9182 ครั้ง)

chaiyotkong

• member
น่าจะ gae 15 นะครับ ดูจากอินเลย์

a-chonburi

• member
สำหรับผม Crafter เป็นกีตาร์ที่งานดี คุ้มค่า เมื่อเทียบกับราคา 15000-ไม่เกิน 2 หมื่น ถ้าเทียบกับ YAMAHA ผลว่า Crafter กินขาด
ที่บ้านผม พี่ฝากตั้งไว้ 2 ตัว 1 ปี ผมจับเล่นไม่กี่ครั้ง เสียงไม่ถูกโฉลก กับผม

gun123

• member
   พึ่งถอยมาไม่ถึงเดือน หลังจากปรับแต่งจนพอใจ ตอนนี้หลงสุดๆ....

Teerapatimac

• member
เพราะแบรนนี้ ไม่ดีหรืออะไรหรอคับ. พอดีเหนในหลายๆกระทู้ เวลามีคนถามเรื่องการเปรียบเทียบ. จะเน้นไปตัวอื่นมากกว่าคราฟ้ตอร์ ก้เลยอดสงสัยไม่ได้. ว่าคราฟเตอนี่. ไม่ดีหรืออะไรหรือเปล่าคับ :)
Crafter เป็นแบรนด์หนึ่งที่ใช้กันเยอะนะครับ ภาคไฟฟ้า On Stage เอาอยู่และน่าใช้ครับ
ไม่ทราบว่าทำไมน้า Teerapatimac ถึงคิดว่าไม่มีคนใช้ ในเว็บก็คุยกันถึง Crafter บ่อยครับ แม้ในห้อง Acoustic Guitar Fan Club ก็มี
ทาง อะคูสติกไทย เอง โดย "น้าจิม" ก็ยังเคยไปเยี่ยมโรงงานของ Crafter ที่เกาหลีมาแล้วครับ
ราคาก็ตอบสนองในหลายระดับ มีทั้งในระดับพันไปจนสาม-สี่หมื่น
ผมเองก็มี Crafter อยู่ตัวหนึ่งเช่นกัน เป็น TMC 045 N ครับ

คือพอดี ดุจากกระทู้ คนถามว่ามีงบเท่านี้เล่นตัวไหนดี เหนคนส่วนมากจะแนะนำ takamine อะไรแบบนี้อ่คับ เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไมคนถึงไม่ค่อยเชียคราฟเตอ และไม่ค่อยเหนคนรีวิวแบรนนี้เท่าไหร่ ที่เหนก้มีแต่มิวสิกคอเลกชั่นอ่ครับ ส่วนตัวผมก้สนใจตัว d 18 อยู่คับ ไม่ทราบว่าเวิคไหมคับ ถ้าจะเล่นแนวสตัมกับฟิงเกอร์ คือพอดีเหนทรงแล้วชอบครับ :)
หาโอกาสไปลองตัวจริงดูเลยครับน้า Teerapatimac ดูซิว่าจะชอบไหม น่าเล่นครับ
ครับ เด่วไว่ไปลองเล่นดูครับ  :D

เคยใช้อยู่ 2 ตัวคือ Crafter GLXE-4000RS ปี 2012 กับ 4000RS ปี 2013 ต้องบอกว่า สวยเสียงดี งานประณีต ออพชั่นพร้อม 

สวยงามจิงครับ    ;D
   พึ่งถอยมาไม่ถึงเดือน หลังจากปรับแต่งจนพอใจ ตอนนี้หลงสุดๆ....
ปรับแต่งอะไรบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ เผื่อไปถอยมาละจัดตาม 555

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
Crafter นี่นักดนตรีอาชีพกลางคืนนี่ใช้กันเยอะเลยครับ แบบที่ว่าไปที่ไหนก็เจอ ;D ;D

ส่วนตัวผมไม่ชอบที่ดีไซน์หัวของเขาน่ะครับ ไม่ชอบทรงแบบนั้น อย่างอื่นโอเคเลยครับเหมาะสมกับราคา ซื้อง่ายขายคล่องด้วยครับ แต่ผมชอบหัวอย่าง Martin หรือ Taylor มากกว่า เลยไม่มีเก็บไว้เลยสักตัว  ;D ;D

gun123

• member
ก็แค่เอาแผ่นพลาสติกรองแซดเดิ้ลออกไป1แผ่น เปลี่ยนสายเป็นเบอร์11-Daddario exp13 coated 80/20-หมุนเหล็กขันคอตั้งระยะทัชชิ่งให้ต่ำลงมาแบบพอดีๆเล่นง่ายสบายนิ้ว และสายไม่บัซกับเฟร็ตเป็นพอครับ...เสียงดังกังหวาน นุ่มนวลแบบไม้ซีด้านั่นแหละ แต่จะตัดกับความแหลมคมของสายกีต้าร์ 80/20..เสียงออกมาจึง นุ่มคมใสกังวาลดีมากๆครับ  แค่นี้แหละ

เหาฉลาม

• member
คราฟเตอร์เป็นกีตาร์ที่นักดนตรีอาชีพใช้เล่นกันเยอะนะครับ โดยเฉพาะรุ่นยอดนิยม GAE 18 N เพราะราคาไม่แพงและเสียงดีเลยล่ะ ส่วนตัวผมมีรุ่น TMC 045 N เหมือนกับน้าหน่อยครับ ใช้่เล่นปิคกิ้งสไตล์ครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ผ่านมือมาสองสามตัว เสียงดีถูกใจ ราคาไม่แพงมาก

sobdong

• member
ดีครับดีมากๆคนที่ไม่แนะนำเขาแค่ไม่ชอบส่วนผมชอบมากครับถือว่าเปนกีต้ารที่ดีมากยี่ห้อหนึ่ง ส่วนตัวผมจะไม่ชอบveelar,waldenเอามากๆใครมาขอคำแนะนำผมจะไม่แนะนำสองยี่ห้อนี้เลยทั้งๆที่เป็นยี่ห้อที่ได้รับความนิยมมาก

Birra Alla Vita

• member
ผมเคยครอบครอง ถึง3-4 ตัวเลยครับ

nhoy

• member
คราฟเตอร์เป็นกีตาร์ที่นักดนตรีอาชีพใช้เล่นกันเยอะนะครับ โดยเฉพาะรุ่นยอดนิยม GAE 18 N เพราะราคาไม่แพงและเสียงดีเลยล่ะ ส่วนตัวผมมีรุ่น TMC 045 N เหมือนกับน้าหน่อยครับ ใช้่เล่นปิคกิ้งสไตล์ครับ
สวัสดีครับน้าเหาฉลาม สบายดีนะครับ
TMC 045 N นี่ ถ้าเซ็ทอัพให้เหมาะสมแล้ว ใช้เล่นแนวฟิงเกอร์ปิ๊คกิ้งได้ดีเลยครับ

Birra Alla Vita

• member
เคยมีอยู่ตัวหนึ่งที่ซื้อมาทิ้งไว้รับแขกที่บ้านชายทะเล เรื่องความทนทานใช้ใด้เลยตรับ เสียงออกแอมป์ก็ดีไม่แพ้กีตาร์ฝรั่งรุ่นล่างๆเลย วันก่อนฟังตัวนี้ที่ไม้หน้าแตกแล้วชอบเสียงมากเลยครับ (ใด้ยินเสียงชัดๆในเพลง Safe and Sound)

<a href="http://youtu.be/x8hk4ZJ8YrI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/x8hk4ZJ8YrI</a>

อยากรู้ว่าเป็น Crafter รุ่นไหน สเป็คอะไรครับ
Gae15n ครับพี่กฤษณ์

anantayut

• member
้ผมว่าคนใช้เยอะนะครับยี่ห้อนี้ ไปนั่งร้านอาหารส่วนใหญ่ก็เจอนักดนตรีใช้คราฟเตอร์กันเยอะ เจอเด็กๆสะพายกีต้าร์ตามรถไฟฟ้าก็คราฟเตอร์เยอะอยู่ครับ

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)ไม่น่ะ ผมว่าคนใช้เยอะจะตาย เก่งๆบนเวที เห้นคนใช้กันเยอะครับ ผมคนนึงที่ชอบเสียงมันน่ะ เสียงคุ้มกับราคา แต่ยังทำใจรับกับหัวมันไม่ได้เท่านั้น ^  ^"

PaTT___

• member
ผมเลือกใช้. tmc 045. เพราะไม่ชอบหัวของรุ่นปกติครับ

gun123

• member
ยิ่งนาน...หลังจากที่ทำตัวเองให้เคยชิน...กับลวดเฟร็ตที่เล็กไปนิดได้...โคตรหลงเค้าเลยเสียงตัวนี้...ปรับแต่งความสูงของทัชชิ่งให้พอดีๆ...รับรองรักเลย...มีผลกะเสียงมากด้วย...อยู่ที่ว่า.หูคุณชอบแบบไหน.....ถ้าตั้งต่ำมากๆไม่ดีแน่เสียงดรอปแหงๆ  ดีแค่เล่นง่าย..ถ้าตั้งต่ำเล่นผ่าน ปรีแอมป์ ก็...ok เลย....แต่ถ้าส่วนมากเล่นไม่ต่อแอมป์ แนะนำ...อย่าตั้งทัชชิ่งต่ำเกินไป....ไม่งั้นเสียงจริงๆของเค้า...คุณจะไม่ได้ยิน...แนะนำเลือกไม้หน้าที่มีลายถี่ชิดมากๆด้วย...เสียงดีกว่าลายไม้หน้าที่ลายไม้ห่างแน่นอน...ตามอายุของไม้นั้น....แม้จะเป็นกีต้าร์รุ่นเดียวกันแต่เสียงต่างกันแน่นอน.....ลองดู......

gun123

• member
สุดยอดรุ่นนี้...คาดไม่ถึงจริงๆ...ถ้าเป็นสมัยก่อน...ผมเมินเลย....

เมทกีต้าร์เมา

• member
คนใช้เยอะนะครับ เหมาะสมราคา ตลาดบ้านเราพอได้เลย

gun123

• member
คนใช้เยอะนะครับ เหมาะสมราคา ตลาดบ้านเราพอได้เลย
...ครับ ผมใช้อยู่ หลงเลยหล่ะ..รุ่นนี้...โดยส่วนตัวผมว่า crafter..สมัยใหม่ดีกว่า สมัยแรกๆเยอะ...ประมาณแก้ไขจุดบกพร่องต่างๆ และทำราคาได้ดีมากๆ...หมื่นกลางๆ เทียบชั้นกะระดับ 2หมื่นขึ้นของยี่ห้อดังๆ...made in china ได้สบายๆเลย...ไม่เคยคิดเปลี่ยนใจไปหา..ไรอีกเลยเมื่อได้เสี่ยงลองของกะรุ่นนี้...สรุป..สุดยอดเกินราคาครับผม...

CDMSU

• member
  • หมากปิ่น
ผมมีใช้ Crafter SR-Rose ตอบโจทย์ผมครบสวยทั้งรุปจูบก็หอมกับงบสองหมื่นกว่าๆคุ้มค่าครับ ได้มากกว่าคำว่ากีต้าร์เพราะได้งานศิลปะมาพร้อมครับ

ประชากรแห่งแสงดาว