Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: **ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี**  (อ่าน 7576 ครั้ง)

♪ uncle~

• member
**ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี**
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 12:59:40 »

ขอน้าๆ ป้าๆ พี่ๆ น้องๆ ร่วมขบและออกความคิดเห็นหน่อยครับ ว่า...

"ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี" ของแต่ละท่านเป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย?

::)

nantfa

• member
Re: **ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี**
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 13:26:35 »
สำหรับผม

กีต้าร์ที่เราจับถนัดเล่นง่าย    ให้เสียงที่เราชอบเหนือว่าตัวอื่นๆ ที่ราคาใกล้เคียงกับมัน   เเค่นั้น!!ครับ  
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 13:59:37 »
ดูกันตรงไหนไม่แน่ใจ ของผมดูที่
1.เพี้ยนไหม บางตัวตั้งสายเปล่าไม่เพี้ยน พอเล่นเฟรตสูงหน่อยเพี้ยนเลย อันนี้ถือว่าไม่ผ่าน
2.เสียงบาลานซ์ดีไหม แหลมไป ทุ้มเบสระเบิดมากไป เบสอั้นๆ มันโดนใจไหม กีตาร์โปร่งมันไม่มี EQ ให้ปรับ ต้องฟังบาลานซ์เสียงดีๆอย่างที่เราชอบ ไม่ใช่คนอื่นชอบ นอกจากจะเป็นกีตาร์ไฟฟ้าหรือโปร่งไฟฟ้าก็อีกเรื่องนึงครับ
3.ความกังวาน+ยั่งยืน(sustain) ของเสียงมันไพเราะแค่ไหน ห้วนๆสั้นๆนี่ไปไกลๆเลย แต่ยาวปรี๊ดๆแบบ mute สายแล้วเสียงยังไม่หยุดเลยก็ไม่ชอบนะ เอาพอดีๆ (แต่ยาวดีกว่าสั้นเยอะ)
4.ความคมชัดของโน้ต เสียงออกมาเต็มเม็ดเต็มหน่วยไหม บางตัวเสียงไม่ค่อยออก ได้ยินเสียงไม้เสียงเหล็กชัดเจนแค่ไหน (อันนี้ผมมีอยู่ตัวนึงเล่นเสียงเปล่าแย่มาก โดยเฉพาะย่านเบสที่ไม่ออกเลย แต่ออกแอมป์แล้วมากันครบเลย)
5.ตอบสนองต่อการเล่นดีไหม เปลี่ยนมุม+ตำแหน่งดีด เปลี่ยนองศามือ ดีดแรง ดีดค่อยให้ผลที่ต่างกันชัดเจนหรือเปล่า ดีดทั้งเพลงเสียงเหมือนกันเป็นโทนเดียว เล่นสิบเพลงก็ยังโทนเดียว อันนี้ก็มีเซ็ง
6.เสียงฮาร์โมนิก รวมถึง Artificial harmonic ออกดี ชัดเจนไหม จะได้เล่นปิ๊งปั๊งๆได้ด้วย
7.ตบๆเคาะๆแล้วได้เสียงที่พอใจไหม อันนี้บางท่านอาจไม่ชอบ แต่ถ้าเป็นแนวโล้นซ่าแอนดี้ ภูเขาทอง ต้องลองให้มากครับ
8.สำคัญสุด ประทับใจกับมันไหม อันนี้อาจจะไม่ได้หมายถึงเสียงอย่างเดียว แต่เป็นหน้าตา แอคชัน ความคล่องตัว เล่นแล้วรู้สึกชอบ อยากเล่นอยากจับต่อไปเรื่อยๆ
 ประมาณนี้มั้งครับ
:)

redtopup

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:07:42 »

ขอน้าๆ ป้าๆ พี่ๆ น้องๆ ร่วมขบและออกความคิดเห็นหน่อยครับ ว่า...

"ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี" ของแต่ละท่านเป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย?

ลักษณะของกีต้าร์ที่ดี ในอุดมคติของผม  
ผมให้ ความสมดุลย์ของเสียง มาเป็น อันดับแรก  คู่ กับ  กีต้าร์ที่ทัชชิ่งดี  อันนี้ คือ นางงามที่ได้ที่ 1 สำหรับผม  สำหรับเรื่องของเสียง  ผมให้ความสำคัญกับ สายที่ 1 เป็นอย่างมาก ถ้า  สาย 1ซึ่งสำคัญมากสำหรับผม  และเสียงทริปเปิล อื่น ไม่ ออก กีต้าร์ตัวนั้น  จะไม่ใช่กีต้าร์คลาสสิคที่อยู่คู่กับผม  
ต่อมา คือ ลักษณะ ของ คอ ต้อง บาง จับง่าย  
เรื่องรูปลักษณ์ และ เนื้อ งาน ความปราณีต่างๆ เป็น สิ่งที่ผมให้ ความสำคัญ อันดับ สุดท้าย  

หลายๆส่วนเป็นปัจจัยหลักในด้านราคาขาย  
ดังนั้น ราคา ขาย ก็ เป็น ตัวกำหนด  คุณสมบัติของกีต้าร์ไปในตัวได้ส่วนหนึ่งเหมือนกัน
แต่จริงๆ ยังมีกีต้าร์ราคา แบบ แพง หูชา ที่ตัวล๊ะ หลายๆแสนบาท  ที่ไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป ก็  มีมากเหมือนกัน  
บางยี่ห้อ ตัวล๊ะ หลายแสน ผมได้ไปลอง มีดีกว่ากีต้าร์ที่ราคาต่ำกว่า เกือบ  3 เท่าตัว  ของ อีกญี่ห้อ ก็ มีมาก แบบนี้จะจ่ายแพงทำไม

เรื่องจริงอย่างหนึ่งคือ กีต้าร์ที่เราเล่นทุกวันจนเราชิน กับ เสียงกีต้าร์ของเรา
จงอย่าพยายาม เอากีต้าร์ตัวที่เราเล่นทุกวัน เป็น จุดแข็ง ในการที่เราจะซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ ว่ากีต้าร์ตัวใหม่เสียงต้องเหมือนกับกีต้าร์ตัวที่เราเล่นอยู่
ซึ่งบางครั้งหูเราอาจเพี้ยนได้ ถ้าเราไปยึดติดกับ  บุคลิคเสียงของกีต้าร์ตัวที่เราคุ้นเคย  ทุกวัน  
บางทีหูเพี้ยนได้  อันเนื่องมาจากความเคยชิน
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:39:32 »
กีตาร์ที่ดี คือ กีตาร์ที่เราชอบ..............อิอิ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:45:57 »
กีตาร์ที่ดี คือ กีตาร์ที่เราชอบ..............อิอิ

ถุ ถุ ถุ ถูกต้องครับน้าเบียร์ 555+

ความล้มเหลวของการซื้อเครื่องดนตรี หรือของอื่นๆ คือ เมื่อซื้อมาแล้วเราไม่ชอบ แม้มันจะดีแค่ไหนก็ตาม
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 14:52:40 »
อย่าหากีต้าร์ที่ดีที่สุดเลยครับ หาไม่ได้จริงๆ เพราะดีของเค้า อาจจะไม่ดีของเราก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับน้าเบียร์ครับว่า เลือกกีต้าร์ที่เราชอบดีกว่าครับ

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:06:42 »
เห็นด้วยกับน้าๆทุกท่านครับ กีต้าร์ที่ดีควรจะเป็นกีต้าร์ที่เราชอบ เพราะถ้าไม่ชอบ มันจะไม่มีความสุขในการเล่น และเมื่อไม่มีความสุขในการเล่น ต่อให้ราคาแพงแค่ไหน ก็เป็นได้แค่กีต้าร์เก็บ ไม่สามารถสร้างความสุขทางซาวด์แก่ผู้เล่นได้ มันก็คงไม่ดีไปกว่ากีต้าร์ถูกๆ ที่คนเล่นแล้วมีความสุขหรอกครับ ^_^

ปล.ความสมบูรณ์ขององค์ประกอบต่างๆในตัวกีต้าร์ จำเป็นมากๆครับ ถ้าคอเบี้ยว ท้องป่อง หรืออื่นๆเสียหาย ชำรุด ต่อให้ชอบแค่ไหนก็คงต้องทำใจแหล่ะครับ
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:10:28 »

เล่นแล้วติดมือ ไม่อยากวางครับ
Line id: 081-8718003

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:11:37 »

เล่นแล้วติดมือ ไม่อยากวางครับ

วุ้น ที่ดีก็ไม่อยากวาง ใช่ไหมครับน้า 55555 ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

♪ uncle~

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 15:14:45 »
อย่าหากีต้าร์ที่ดีที่สุดเลยครับ หาไม่ได้จริงๆ เพราะดีของเค้า อาจจะไม่ดีของเราก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับน้าเบียร์ครับว่า เลือกกีต้าร์ที่เราชอบดีกว่าครับ

หามิได้ครับ... ;)
...
แค่ประเด็นให้ได้คิดกันเล่นสนุกๆ น่ะครับ
ว่าในทัศนะของตัวเองแล้วเห็นว่าอยา่งไรคือ กีต้าร์ที่ดี

;D

เปิดกว้างทุกความคิดเห็นเลยครับ
มา share กัน ๆ

poyfai

• member
    • Fingerstyle Sfx (Theppasit Panichsamai)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 16:59:43 »
ซื้อมาแล้ว ทำให้เราเล่นได้อย่างมีความสุขครับ ^ ^ คือกีตาร์ที่ดีสำหรับผมแล้ว
FB: Fingerstyle Sfx
www.youtube.com/user/poyfai

Montra

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:30:35 »
ไม่ปล่อยตัวจนโล๊ะๆ อืดๆ,

ไม่จู้จี้ขี้บ่น,

ไม่จ้องจับผิดตลอดเวลา,

ไม่โทรจิก ๆ ๆ ไม่,

ไม่ช่างซักช่างฟอก, 

ไม่ถามจนถอดใจไปเลยเมื่อของบเพิ่ม,

ไม่แต่งตัวเป็นชั่วโมงๆ กว่าจะจรลีไปไหนได้

ไม่ต้องไปอาบน้ำก่อน เล่นได้เลย......

ไม่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ฯลฯ

พอละครับ   ถ้าได้ประมาณนี้ก็เทิดทูนละครับ ฮี่ ๆ  ๆ   ;D  ;D   ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Misery

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:33:40 »
ข้างบนมาเต็ม
" พอเป็นก็เย็นใจ "

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:39:15 »
ไม่ปล่อยตัวจนโล๊ะๆ อืดๆ,

ไม่จู้จี้ขี้บ่น,

ไม่จ้องจับผิดตลอดเวลา,

ไม่โทรจิก ๆ ๆ ไม่,

ไม่ช่างซักช่างฟอก, 

ไม่ถามจนถอดใจไปเลยเมื่อของบเพิ่ม,

ไม่แต่งตัวเป็นชั่วโมงๆ กว่าจะจรลีไปไหนได้

ไม่ต้องไปอาบน้ำก่อน เล่นได้เลย......

ไม่ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ฯลฯ

พอละครับ   ถ้าได้ประมาณนี้ก็เทิดทูนละครับ ฮี่ ๆ  ๆ   ;D  ;D   ;D

ไม่ใช่กีตารืแล้วครับ เป็น อีน่ากลัวมากกว่า...........อิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:49:31 »

ต้องมีสภาพที่สมบูรณ์  เสียงดี  ทัชชิ่งดี สวย และที่สำคัญคือ เป็นกีต้าร์ที่ทำให้เรารู้สึกอยากจับ-อยากเล่นอยู่เสมอครับ

yod69

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:53:03 »
เสียงโดนใจผม เล่นไม่เหนื่อยมือครับ...1995dove i love you!!!

♪ uncle~

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:59:22 »

น้องไก่ ของพี่มนตรานิสัยอย่างนั้นเหรอครับ?...5555

;D ;D ;D

Montra

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 18:11:23 »
555555+++

น้า "uncle"  ก็  ผมหมายถึงกีตาร์ที่ดี  จริง  จริ๊ง  คร๊าบบบบ..........

;D  ;D  ;D
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 19:39:33 »
"ไม่ต้องอาบน้ำ เล่นได้เลย" ผมชอบข้อนี้มากเลยครับน้ามนตรา 5555555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...