Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###  (อ่าน 41586 ครั้ง)

MUI

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 14:49:21 »
ผมหาเรื่องแจมจนได้ ทั้ง ๆ ที่ไม่มีความรู้ไฟฟ้าเลยครับ

มีแต่คำถาม....ท่านกูรูรู้เรื่องไฟไฟ

ผมลอกมาจากบ้านโน้นครับ...http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=295286

คือ..พอดีตอนนี้ ไปปัดฝุ่นระบบ พีเอ มาลองกับอคูสติคกีต้าร์ (เพราะ เอซี สามสาม ขายกินไปแล้ว ฮือฮือ)

อีปุ่มสไลด์แรกล่างซ้ายในรูปครับ

เรียนถามท่านอาจารย์ทุกท่านว่า...ปุ่มสไลด์ที่ดังค้อกแค็ก ๆ เราจะใช้ contact cleaner ฉีดล้างได้หรือเปล่าครับ เพราะกระทู้ที่ลอกมาตอบว่า ฉีดแล้วเจ๊ง

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ทั้งสองมาก ๆ ครับ

pannpower

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 16:40:37 »
 สงสัยฉีดตออนเสียบปลั๊กรึป่าวคับน้า รึว่ายังไม่ทันแห้ง  ทางที่ดีผมว่าน่าจะแกะออกมาฉีดตัวเดี่ยวๆดีกว่าครับ ^_^

MUI

• member
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 18:57:08 »
ขอบคุณอาจารย์ป่านมากครับ

ตกลงฉีดได้ใช่ไหมครับ ทั้งวอลลุ่มหมุน วอลลุ่มสไลด์ ผมใช้อย่างแห้งช้าครับ รอให้แห้งค่อยเสียบปลั๊ก

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 19:48:12 »
ฉีดได้แน่นอนครับ ไม่พังๆ
ใช้ WD40 ก็ได้ครับ
:)

MUI

• member
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 20:59:19 »
ขอบคุณอาจารย์น็อคอีกท่านครับ

ผมก็ว่าแปลก ๆ ที่เขาตอบ ไม่ทราบว่าประชด หรือ ประชัน ห้ะห้ะห้ะ

UncleNeil

• member
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 21:31:47 »
ใครมี acoustic amp.ดี ดี เหลือเก็บไว้เฉย เฉย เอามาแบ่ง แบ่ง กันม้งก็ได้ นะ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 21:58:26 »
   ตัวนี้อยากได้ๆๆ ^_^

wanichsoong

• member
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 23:53:59 »
ผมอ่านมาทั้งหมด10หน้าแล้วครับ ท่านๆครับ
ผมเล่นแบบคนเดียวที่บ้านสนุกๆกับครอบครัวบ้างครับ
คงต้อง ac-33หละ (ว่าพร่งนี้กะจะไปเวิ้งเลย)
และคงต้องเอาตัว Fs-6ด้วยที่เดียว เพราะแบบวงจรๆ อ่านกีครั้งๆก็งงครับ

กลัวอย่างเดียวว่าซื้อแล้วจะเล่น Loopๆ ไม่เป็น ขอถามว่ามันจะยากไหมครับ
แล้วถ้าเราอยากจะอัดมาเก็บไว้ฟัง จะงานช้างไหมครับ

ผมควรจะโทรเช็ครา้นไหนดีก่อนไปครับ(ซื้อทั้ง2รายการ)
แล้วผมต้องซื้อสาย แบบไหน ยี้ห้ออะไร ราคาเท่าไรครับ

รบกวนท่านผู้รู้ใจดี ช่วยไขความกระจ่างนิด1นะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 00:28:27 »
เล่นไม่ยากครับ มันมีอยู่ 2 ปุ่มเอง ปุ่มแรกคือปุ่มด้านบน ของแอมป์ หรือปุ่ม B บนฟุตสวิทช์ กดครั้งแรกเพื่ออัดเสียง พอเราอัดได้จนเราพอใจ (อัดได้ประมาณ 40 วินาที) จากนั้นก็กดปุ่มเดิมอีกครั้งก็จะเป็นการเล่นสิ่งที่เราอัดไว้ มันจะเล่นวนไปเรื่อย ๆ และเมื่อเราต้องการอัดทับก็กดปุ่มเดิมอีกทีเราจะสามารถอัดทับท่อนที่เราอัดไว้ทีแรก เมื่อพอใจแล้วก็กดปุ่มเดิมอีกทีจะเป็นการเล่นท่อนที่เราอัดนั้น ถ้าจะอัดทับก็กดปุ่มเดิมอีกที แบบนี้ไปเรื่อย ๆ

ถ้าจะหยุดเล่นก็ให้กดปุ่มล่างของแอมป์หรือปุ่ม A บนฟุตสวิทช์ จะเล่นก็กดปุ่มบนของแอมป์ หรือปุ่ม B ของฟุตสวิทช์ เมื่อต้องการจะลบสิ่งที่อัดไว้ก็กดปุ่มลงของแอมป์หรือปุ่ม A ของฟุตสวิทช์ค้างไว้ประมาณ 2 วินาทีครับ การใช้งานมีแค่นี้เอง

ลองดูคลิปนี้ครับ

AC-33 Acoustic Chorus Guitar Amplifier Featuring Looper Function

ถ้าจะสอบถามก็ลองโทรถามที่ธีระมิวสิคครับทั้ง 2 ตัวเลย ล่าสุดที่ผมซื้อเมื่อเดือนก่อนที่ธีระที่เวิ้งฯ ไม่มีฟุตสวิทช์ครับ ของหมด ตอนนี้ไม่รู้มาหรือยัง ไม่ก็ต้องไปดูที่ร้านมิวสิคโซลูชั่น (หรือเปล่าไม่แน่ใจเรื่องชื่อครับจำไม่ค่อยได้) ที่อยู่ใกล้ ๆ พันทิพย์ เพราะเป็นของธีระมิวสิคเหมือนกัน สายต้องเป็นสายสเตอริโอนะครับ สังเกตที่หัวแจ็คจะมีขีดดำ 2 เส้น (ถ้าสายโมโนจะมีขีดดำเส้นเดียว)

wanichsoong

• member
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 00:48:43 »
โห..โคตรเลยครับ
สามารถอัดทับไปเรื่อยๆ....มัน!!!

ซื้อ 3 อย่าง จบใช่ไหมครับ

ac33
+boss FS-6
+สายjack แบบstereo จบ

ต้องใช้สายอย่างดีป่าวครับ

เกือบลืม ขอบคุณอย่างแรงมาครับ

cross

• member
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:59:04 »
ลองแล้วได้ครับน้า แต่เป็นเพียงการ เปิด/ปิด Chorus และ Reverb/Ambeince เื่ท่านั้น

ในโหมด Chorus - Off(สวิทช์หน้าตู้) : และถ้าเราเหยียบ ปุ่มเขียว(ของผมนะ) มันก็คือ Tip-Sleeve ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะเรา Off ที่หน้าตู้ไว้นี่นา ...
                                                ถ้าเราก็ต้องเลื่อนสวิทช์ ไปที่ Space หรือ Wide ก็ได้ เราก็จะควบคุม โหมด Chorus ได้

ในโหมด Reverb/Ambience : ก็เช่นเดียวกัน สั่ง ปิดเปิดตามสบายครับ แต่ต้องหมุนวอลลุ่มเอาเองว่าอยากได้แบบไหน อิิอิ...^_^

ขออนุญาตย้ายกระทู้นะครับ เดี๊ยวจะยาวยืด ขออภัยน้า Cross ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคร๊าบ

ไม่เป็นไรจ้า  ตามสบายเลยครับ

ผมก็แอบฟังด้วยคน   ความรู้ทั้งนั้น

:)
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:03:57 »
ผมหาเรื่องแจมจนได้ ทั้ง ๆ ที่ไม่มีความรู้ไฟฟ้าเลยครับ

มีแต่คำถาม....ท่านกูรูรู้เรื่องไฟไฟ

ผมลอกมาจากบ้านโน้นครับ...http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=295286

คือ..พอดีตอนนี้ ไปปัดฝุ่นระบบ พีเอ มาลองกับอคูสติคกีต้าร์ (เพราะ เอซี สามสาม ขายกินไปแล้ว ฮือฮือ)

อีปุ่มสไลด์แรกล่างซ้ายในรูปครับ

เรียนถามท่านอาจารย์ทุกท่านว่า...ปุ่มสไลด์ที่ดังค้อกแค็ก ๆ เราจะใช้ contact cleaner ฉีดล้างได้หรือเปล่าครับ เพราะกระทู้ที่ลอกมาตอบว่า ฉีดแล้วเจ๊ง

ขอบพระคุณท่านอาจารย์ทั้งสองมาก ๆ ครับ

ของผมฉีด sound craft ดับไปเลย 1 ชาแน่ล.... จบเห่..เปลี่ยนสไลด์สถานเดียว
โดยมากฉีดได้ แต่ไม่ค่อยหายครับ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

wanichsoong

• member
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 19:02:44 »
ว่าวันนี้จะไปถอย roland ac-33 ป้ายแดง
เผอิญเจ้านายสั่งงานเยอะ เลยอดไปเลย
โทรเช็คราคาเรียบร้อย

MUI

• member
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 19:26:31 »
ของผมฉีด sound craft ดับไปเลย 1 ชาแน่ล.... จบเห่..เปลี่ยนสไลด์สถานเดียว
โดยมากฉีดได้ แต่ไม่ค่อยหายครับ 

............................................

ขอบคุณท่าน slashdot มากครับ

ไม่ทันแล้วครับ...ผมฉีดช้างน้อยใส่ไปเรียบร้อยแล้ว  แต่อาการที่เป็นน่าจะมาจากปุ่มกดเลือก st กับ group ครับ ไม่เกี่ยวกับสไลด์เฟดเดอร์..แต่ดันหยอดลงไปนิดนึง ตั้งแต่เมื่อคืนครับ

กะว่าให้น้ำยาแห้ง แล้วจะลองเครื่องใหม่พรุ่งนี้เช้าครับ (อยู่ชั้นล่าง แบกขึ้นชั้นสามไม่ไหวครับ)

ผลเป็นประการใด จะรายงานให้ทราบครับ  ขอบคุณทุกท่านมากครับ

(ปล. ผมมี fs-6 เพิ่งแกะกล่อง จะขายออกไหมเนี่ย ?)

pannpower

• member
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 20:55:57 »
มีสิครับน้า MUI ก็ น้า wanichsoong จะออก Ac-33 ใหม่ครบชุดอ่ะครับ ขายออกอยู่แล้ว กระทู้ข้างบนน้าอ่ะ อิอิ ^_^