Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###  (อ่าน 41580 ครั้ง)

cross

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:39:19 »
น้า ยินยอม

Ultrasound ก็เวริค์ครับ  แต่รุ่น AG-15  ลูกเล่นน้อยไปนิด   เลยอยากหาเรื่องเปลี่ยนใหม่

:D
ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

iTui

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 10:42:50 »
ใช้ fishman loudbox mini อยู่ครับ 

ผมว่ามันดีนะ  ฝีมือถั่วๆ แบบผม พอออกแอมป์ตัวนี้ก็ยังพอทนฟังได้

ข้างบ้านไม่ขว้างอะไรมาบนหลังคาบ้านครับ  ;D

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:42:50 »
จัดมาแระ ac33
เมื่อคืนกำลังงมทำ Foot switch อยู่ครับ
loop นี่ชอบมากเลย
น่าสนุก เอามาเล่นให้ฟังบ้างตะน้าน๊อด

แรกคืน ลองเล่น คอร์ดวน เพลง ตลอดเวลา ของพี่ปู
อัดลูปไว้แล้ว improvise มั่วไปเรื่อยๆ ได้ฟีลมากครับ
เดี๋ยวให้เล่นชับกว่านี้แล้วอิถ่ายคลิปมาฝากครับ

วันไหนเข้าเมืองมาหอบมาลองด้วยนะจ๊ะ......
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:54:19 »
อิจฉาน้าๆมีตู้ดีๆใช้กันฮือๆ อยากมีกะเค้าบ้าง แงแง
มาเก็บข้อมูลอย่างเดียวเลยขอรับกระผม T-T

ซื้อแล้วคุ้มครับ ทีแรกผมลังเลระหว่างซื้อกีตาร์เพิ่มหรือตู้แอมป์อคูสติกตู้แรก
พอซื้อมาแล้วก็ดีใจเลยครับ

น้า ยินยอม

Ultrasound ก็เวริค์ครับ  แต่รุ่น AG-15  ลูกเล่นน้อยไปนิด   เลยอยากหาเรื่องเปลี่ยนใหม่

:D

ถอย AER เลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนอีก เพราะจะหมดงบ 555+

เมื่อคืนกำลังงมทำ Foot switch อยู่ครับ
น่าสนุก เอามาเล่นให้ฟังบ้างตะน้าน๊อด

แรกคืน ลองเล่น คอร์ดวน เพลง ตลอดเวลา ของพี่ปู
อัดลูปไว้แล้ว improvise มั่วไปเรื่อยๆ ได้ฟีลมากครับ
เดี๋ยวให้เล่นชับกว่านี้แล้วอิถ่ายคลิปมาฝากครับ

วันไหนเข้าเมืองมาหอบมาลองด้วยนะจ๊ะ......

ได้ครับผม รอลอกฟุตสวิทช์น้าสนอยู่ครับ
:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 12:57:17 »

ผมลองทำดูแล้วครับ มันใช้ได้อันเดียว คือคุมการอัด เล่น และอัดทับได้ แต่ปุ่มหยุดและลบเสียงที่อัดยังใช้ไม่ได้ ไม่รู้ต่ออะไรผิดหรือสวิทช์ที่ซื้อมาเสียก็ไม่รู้ครับ หรือซื้อของไม่ถูกประเภทการใช้งานก็ไม่รู้ ไปเดินบ้านหม้อของมันเยอะมาก ความรู้ทางไฟฟ้าก็ไม่ค่อยมีเลยซื้อมั่ว ๆ มาลองทำดู (แค่สวิช์ก็มีหลายแบบเหลือเกิน) แต่ก็ถือว่าสำเร็จไป 45 % แล้วครับ ถ้าใช้ได้ ทั้ง 2 ตัวถือว่า 90 % ประกอบร่างอีก 10 %

เดี๋ยวต้องแก้ไขให้ได้ ชอบจริง ๆ งาน DIY อย่างนี้ ^^

ใช่เลยครับน้าสน ที่ว่าได้ปุ่มเดียวนี่คือ เอามาช็อตกัน 3 ขั้วเลยหรือเปล่าครับ เมื่อคืนผมทำแบบนั้นแล้วเผอิญได้
ส่วน clear นี่ยังไม่ได้เหมือนกัน

น้าสนใช้สวิทช์แบบ กดติดปล่อยดับ หรือ กดติดกดดับ อะครับ?
รู้สึกวงจรที่ฝรั่งทำมันจะไม่เวิร์คนะผมว่า เมื่อคืนช็อตๆไปมาเกือบเที่ยงคืนได้ไงก็ไม่รู้ เพลินมากครับ

ถ้าน้าสนทำสำเร็จ ผมขอก็อปวงจรด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 13:48:47 »

ผมลองทำดูแล้วครับ มันใช้ได้อันเดียว คือคุมการอัด เล่น และอัดทับได้ แต่ปุ่มหยุดและลบเสียงที่อัดยังใช้ไม่ได้ ไม่รู้ต่ออะไรผิดหรือสวิทช์ที่ซื้อมาเสียก็ไม่รู้ครับ หรือซื้อของไม่ถูกประเภทการใช้งานก็ไม่รู้ ไปเดินบ้านหม้อของมันเยอะมาก ความรู้ทางไฟฟ้าก็ไม่ค่อยมีเลยซื้อมั่ว ๆ มาลองทำดู (แค่สวิช์ก็มีหลายแบบเหลือเกิน) แต่ก็ถือว่าสำเร็จไป 45 % แล้วครับ ถ้าใช้ได้ ทั้ง 2 ตัวถือว่า 90 % ประกอบร่างอีก 10 %

เดี๋ยวต้องแก้ไขให้ได้ ชอบจริง ๆ งาน DIY อย่างนี้ ^^

ใช่เลยครับน้าสน ที่ว่าได้ปุ่มเดียวนี่คือ เอามาช็อตกัน 3 ขั้วเลยหรือเปล่าครับ เมื่อคืนผมทำแบบนั้นแล้วเผอิญได้
ส่วน clear นี่ยังไม่ได้เหมือนกัน

น้าสนใช้สวิทช์แบบ กดติดปล่อยดับ หรือ กดติดกดดับ อะครับ?
รู้สึกวงจรที่ฝรั่งทำมันจะไม่เวิร์คนะผมว่า เมื่อคืนช็อตๆไปมาเกือบเที่ยงคืนได้ไงก็ไม่รู้ เพลินมากครับ

ถ้าน้าสนทำสำเร็จ ผมขอก็อปวงจรด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

ผมต่อตามแบบวงจรที่แปะไว้ในอีกกระทู้นึงอ่ะครับ ตามนั้นเลย ผมใช้สวิทช์แบบกดติดกดดับครับ คือกดแล้วไม่ค้าง ที่เค้าเรียก momentary switch แต่ปัญหาคือผมไม่รู้ว่าที่ซื้อมามันถูกต้องกับงานหรือเปล่า เช่นแบบใช้กับไฟ 220V กับ 12V มันต่างกันมั๊ย แถมยังมีแบบ normally close กับ normally open อีก ไอ้ที่ซื้อมาแบบไหนก็ไม่รู้ ตรวจสอบก็ไม่เป็น มันวางขายอยู่ในตะกร้าพอเจอหยิบ กด ๆ ดูน่าใช้ได้ก็ซื้อมาลองเลย เดี๋ยวจะไปลองศึกษาดูใหม่ครับ สนุกดีเหมือนกัน ถ้าทำสำเร็จยังไงมาบอกกันด้วยนะครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 13:57:41 »
เดี๋ยวคืนนี้ลองต่อครับผม ^^

wichian

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 17:20:54 »
คืนนี้ระวังเมียให้นอนกับตู้แอมป์นะน้าน๊อด
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 18:40:43 »
แอมป์แจ่มๆๆทั้งนั้นเลย เสียดายไม่มีก่ะตังอ่ะดิ๊ ฮิๆๆๆ
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 19:03:47 »
คืนนี้ระวังเมียให้นอนกับตู้แอมป์นะน้าน๊อด

คืนก่อนจะเอาตู้แอมเข้าบ้าน ผมได้นอนหน้าทีวีมารอบนึงแล้วคร้าบ

wichian

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 20:34:16 »

คืนก่อนจะเอาตู้แอมเข้าบ้าน ผมได้นอนหน้าทีวีมารอบนึงแล้วคร้าบ
สงสัยแฟนหน้าคงบ่นในใจนะว่าขนาดกีต้าร์อย่างเดียวก็หนวกหูจะแย่อยู่แล้ว นี้ยังมาเสียบตู้แอมป์อีก
555 คืนหลังบอกไปเลยน้า ตู้แอมป์มันเถียงไม่ได้ แล้วเธอไปว่ามันทำไม
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 20:49:52 »
ไม่รอดหรอกครับ ผมเถียงไม่ได้ยังโดนบ่นเลย 555+

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:23:03 »
น้ายินยอมครับ สาย สัญญาณที่ ต่อ foot switch เป็น Stereo หรือเปล่าครับ อาการที่ว่า กดได้อันเดียว

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:28:08 »
เป็น stereo ทั้งหัวแจ๊คทั้งสายเลยครับ
แต่จากที่ลองเมื่อคืน ผมลอง 4 แบบ
จับ tip ช็อตกับ ground --- ไม่เกิดผล
จับ sleeve ช็อตกับ ground --- ไม่เกิดผล
จับ tip ช็อตกับ sleeve --- ไม่เกิดผล
sleeve+tip+ground ช็อตกัน ได้ผลว่ามันเปลี่ยนสถานะให้จากปกติ -> rec -> play -> overdub ได้ครับ
แต่ stop กับ clear ยังไม่ได้

น้า Grhythm พอมีผังวงจรมันไหมครับ โปรดชี้แนะหน่อยครับผม

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:45:55 »
เป็น stereo ทั้งหัวแจ๊คทั้งสายเลยครับ
แต่จากที่ลองเมื่อคืน ผมลอง 4 แบบ
จับ tip ช็อตกับ ground --- ไม่เกิดผล
จับ sleeve ช็อตกับ ground --- ไม่เกิดผล
จับ tip ช็อตกับ sleeve --- ไม่เกิดผล
sleeve+tip+ground ช็อตกัน ได้ผลว่ามันเปลี่ยนสถานะให้จากปกติ -> rec -> play -> overdub ได้ครับ
แต่ stop กับ clear ยังไม่ได้

น้า Grhythm พอมีผังวงจรมันไหมครับ โปรดชี้แนะหน่อยครับผม

รบกวนนิดนึงครับ ขาไหนคือ tip sleeve และ ground อ่ะครับ วันนี้ยังไม่ได้ลองทำเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ้ามีเวลาจะลองเล่นอีกซักตั้ง ผมมีปัญหาคือไม่แน่ใจว่า สวิชท์ที่ผมซื้อมามัน Normally Close หรือ Normally Open มันมีวิธีเช็คง่าย ๆ มั๊ยครับ หรือว่าแบบไหนก็ไม่มีผล คือผมกลัวจะซื้อมาคนละแบบกันน่ะครับ ดันเลือกมาคนละสีด้วย - -"

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:51:37 »
โอ๊ะ น้าสนทักผมเลยไปค้นมาเลยครับ

TRS (Tip Rings Sleeve) Connector

อันที่จริงแล้วมันก็คือ Jack Plug ที่มีแถบสีดำ 2 แถบตรงตัว Plug (ถ้ามีแถบเดียวจะเรียก "TS" เพราะมันไม่มีส่วนที่เรียกว่า Rings ที่อยู่ตรงกลาง) เราอาจเคยเห็นการใช้ TRS Connector ในการเชื่อมต่อระหว่างหูฟังกับเครื่องเสียงระบบสเตอริโอ แต่ในออดิโออินเตอร์เฟซแบบมืออาชีพ นิยมใช้ในการส่งสัญญาณแบบ Balanced ครับ ซึ่งตัวมันจะมีการรองรับการส่งแบบ Unbalanced ด้วยเช่นกัน เรารองมาทำความเข้าใจการใช้หัวต่อ TRS ในโหมดต่าง ๆ กันครับ

1. Sleeve - ปกติจะใช้เป็น Ground
2. Ring - ใช้ส่งสัญญาณช่องขวาในโหมดสเตอริโอ หรือเป็นเฟสลบในโหมด Balanced (สัญญาณจะเป็นโมโน) หรือใช้เป็นตัวส่งกำลังไฟในกรณีที่ปลายทางต้องการใช้
3. Tip - ใช้ส่งสัญญาณช่องซ้ายในโหมดสเตอริโอ หรือใช้เป็นเฟสบวกในโหมด Balanced (สัญญาณจะเป็นโมโน) หรือใช้เป็นตัวส่งสัญญาณโมโนในโหมด Unbalanced
4. Insulating Rings หรือแถบสีดำ จะใช้เป็นตัวกั้นระหว่าง T-R-S

จากเว็บนี้ครับ
http://lamsing-studio.com/index.php?topic=421.0

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:52:40 »
สรุปว่าผมเรียกผิด ที่เรียกว่า sleeve จริงๆต้องเรียกว่า ring ครับ (เบอร์ 2 ตามรูป)
ส่วน sleeve ก็คือ ground ครับผม (เบอร์ 1 ตามรูป)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 21:56:01 »
อ้างถึง
ผมมีปัญหาคือไม่แน่ใจว่า สวิชท์ที่ผมซื้อมามัน Normally Close หรือ Normally Open มันมีวิธีเช็คง่าย ๆ มั๊ยครับ หรือว่าแบบไหนก็ไม่มีผล คือผมกลัวจะซื้อมาคนละแบบกันน่ะครับ ดันเลือกมาคนละสีด้วย - -"

ส่วนอันนี้ ใช้มัลติมิเตอร์วัดก็ได้ครับ ถ้าวัดสองขา แล้วความต้านทาน R ได้เยอะมาก แสดงว่า Normally close ครับ
แต่ถ้า R=0 ก็เป็น Normally open ครับ

ถ้าไม่มีมัลติ ก็เอาถ่านกับหลอดไฟต่อเหมือนต่อไฟฉายดูก็ได้ครับ

sontaya

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:05:26 »
โอ....ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่ดีมากเลย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากนักหรอกครับ แต่ก็ฝักใฝ่อยู่พอสมควรครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปเช็คครับ ผมพยายามจะแกะเจ้า fs-6 แล้วแต่มันติดอะไรไม่รู้ไม่กล้าฝืนงัดออกมา ว่าจะดูภายในซะหน่อย เผื่อจะได้ไอเดียน่ะครับ แต่กลัวพังเสียของเลยยังไม่กล้างัด เดี๋ยวลองผิดลองถูกไปก่อน

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:16:14 »
รอลอกอยู่นะครับ ^^