Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###  (อ่าน 41585 ครั้ง)

INeedYou

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:24:48 »
กำลังสนใจ AC33 เลยครับน้า มีนเล็กดี

pannpower

• member
Re: ### แอมป์ Acoustic ตัวไหน ที่ซาวน์โดนใจคุณที่สุด ###
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:38:54 »
  ต้องเอา Oscilloscope วัดอ่ะครับ ว่ามันให้สัญญาณอะไรออกมา เพราะข้างในส่วนหลักมีไอซีอยู่สองตัว (Surface Mount) ตัวเล็ก มองไม่ค่อยเห็นเบอร์ ^_^ พอวัดได้ก็ ต้องสร้างกล่องดำ(ฺBlack Box) แล้วจำลองวงจรที่ให้ได้สัญญาออกมาให้เหมือนๆกับของต้นแบบที่วัด โดยเฉพาะ กด Stop/Clear ต้องกดสวิตช์ค้าง(3 วิ รึ 2 วินี่แหละ) ถึงจะส่งสัญญาณออกมาสั่งครับ ^_^  

*** อ๊ะจ๊ากกกก...ใส่คืนน๊อตเหลือทำไงล่ะทีนี้  พี่ไชน่าทำมาเกิน เหอะๆๆ ^_^

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:55:58 »
  ต้องเอา Oscilloscope วัดอ่ะครับ ว่ามันให้สัญญาณอะไรออกมา เพราะข้างในส่วนหลักมีไอซีอยู่สองตัว (Surface Mount) ตัวเล็ก มองไม่ค่อยเห็นเบอร์ ^_^ พอวัดได้ก็ ต้องสร้างกล่องดำ(ฺBlack Box) แล้วจำลองสัญญาณที่ได้ออกมาให้เหมือนๆกัน โดยเฉพาะ กด Stop/Clear ต้องกดสวิตช์ค้าง ถึงจะส่งสัญญาณออกมาสั่งครับ ^_^ 

ฟังดูยากๆแฮะ ท่าทางจะไม่หมูแล้วครับ
:)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 22:56:22 »
กำลังสนใจ AC33 เลยครับน้า มีนเล็กดี

เล่นคนเดียวนี่เพลินมากครับ

free_willy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 23:50:42 »

อยากได้เหมือนกัน ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ โทรไปถามเมื่่อศุกร์ที่แล้ว เค้าบอกว่าของจะเข้าคืนนั้นพอดี ทางร้านบอกว่าหมื่นกลางๆ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:27:13 »

อยากได้เหมือนกัน ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ โทรไปถามเมื่่อศุกร์ที่แล้ว เค้าบอกว่าของจะเข้าคืนนั้นพอดี ทางร้านบอกว่าหมื่นกลางๆ

ล่าสุดผมไปซื้อจากธีระมิวสิค เมื่อประมาณต้น มิ.ย. ราคา 14400 ครับ ตอนนี้ไม่รู้จะปรับหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่ ปัญหาคือของจะไม่ค่อยมีอ่ะครับ ผมไปครั้งแรกเมื่อประมาณ เม.ย. ก็ไม่ได้ของมาได้ เดือนนี้เอง มีอีกร้านสั่งซื้ออนไลน์ได้คือ ctmusic ต้องลองไปสอบถามดูครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:56:03 »
ของเพิ่งเข้าครับ ล็อตผมซื้อของเพิ่งมาถึงท่าเรือเลย

cross

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 09:18:29 »
AC-33  หมื่นสี่เหรอครับ
ทีแรกนึกว่าประมาณหมื่นสอง

ฝีมือดีต้องฝึกซ้อม

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:12:49 »
14400 confirm ครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 17:05:21 »
14400 confirm ครับ

20-11-2010 : 14,400 เท่ากันเลยคับน้า

taylor814aura

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:29:06 »
โอ....ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่ดีมากเลย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากนักหรอกครับ แต่ก็ฝักใฝ่อยู่พอสมควรครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปเช็คครับ ผมพยายามจะแกะเจ้า fs-6 แล้วแต่มันติดอะไรไม่รู้ไม่กล้าฝืนงัดออกมา ว่าจะดูภายในซะหน่อย เผื่อจะได้ไอเดียน่ะครับ แต่กลัวพังเสียของเลยยังไม่กล้างัด เดี๋ยวลองผิดลองถูกไปก่อน
สายต่อแบบstereoจะเสียบ่อยมากครับ ต้องมีสำรองเยอะๆ กดบ่อยๆแล้วจะขาดในครับ.

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 23:12:06 »
ที่ธีระผมพยายามต่อรองยังไงเฮียแกก็ไม่ยอมลดเลย ผมจะใช้บัตรรูด ก็บอกว่าถ้าจ่ายเงินสดลดให้นิดได้มั๊ย ก็ไม่ยอม พอจะใช้บัตรแพลทตินัมจะบวกเพิ่มอีก ดูแล้วราคานี้เลยครับเตรียมเงินไปเลยไม่ต้องไปต่อรองให้เสียเวลา 555

อ้อแล้วก็มารายงานความคืบหน้า footswitch ด้วยครับ ผมลองหมดแล้ว ดูแล้วไม่น่าจะง่ายครับ อย่างท่าน pannpower บอกเลยครับ ผมลองดูหมดแล้ว ถ้าค่อแบบไดอะแกรมจากอีกกระทู้ จะพอสรุปการควบคุมได้ประมาณนี้

Record -> Play <=> Overdub : Ring = กดค้าง, Tip = กดเพื่อเปลี่ยนโหมด (หรือกดทั้ง 2 ปุ่มพร้อม ๆ กันเพื่อเปลี่ยนโหมด)

Stop : Ring = กดเพื่อหยุดเล่น , Tip = กดค้าง

Play : Ring = กดค้าง , Tip = กดเพื่อเล่น

Clear : กดค้างทั้งคู่ แต่คำสั่งนี้ผมไม่ชัวร์ครับ บางทีกดปุ่มเดียวก็เคลียร์ได้ (ปุ่ม Ring) เลยงง ๆ จับทางไม่ถูก

ตอนนี้เลยไปไม่เป็นแล้วครับ 555 ไปหาดู wiring diagram จาก google ก็พอมีนะครับแต่ผมอ่านไม่ค่อยเป็น เลยสงสัยต้องค่อย ๆ ศึกษาไปเรื่อย ๆ เผื่อจะปิ๊งไอเดียอะไรขึ้นมาภายหลัง หรือท่านใดที่เก่ง ๆ ทางด้านนี้ลองคิดเล่น ๆ สนุก ๆ ดูก็ได้ครับ เพราะถ้าทำได้จริงผมว่าต้นทุนไม่เกิน 50 บาทด้วย สวิทช์ตัวละ 10 บาท เอง แจ็คสเตอริโอก็ไม่เกิน 15 บาทสายไฟอีกนิดหน่อย กล่องก็อาจเอาเศษวัสดุอะไรมาประกอบก็ได้ ^^

pannpower

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 00:10:55 »
มีอีกวิธีครับน้าสน ถ้าจะเคลียร์/สต๊อปอ่ะ คือ ต้องแกะตู้ลากสายเอาสวิตช์เคลียร์/สต๊อป ออกมาทำเองเป็นแบบเหยียบๆเอาอ่ะครับ งั้นก็เอา สองปุ่มเรย อิอิ 

ไม่งั้นก็ทำทางแม๊คคานิคก็ได้ แบบว่าพอกด สวิตช์ที่เราทำเองปุ๊บก็ไปสั่งมอเตอร์/อุปกรณ์ทางกลให้ไปกดปุ่มที่ตู้เรา อิอิ จะได้ไม่ต้องแกะตู้ (แนะนำรถกระป๋อง กดซ้ายขวาเอาได้ครับน้า กดซ้าย

มากด play/OverDub/Record กดขวาก็ไป Stop/Clear )

MUI

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 02:29:02 »
สายกับที่เหยียบ ผมสอยมาพร้อม เอซีสามสาม

สะระตะ หมื่นเจ็ดพอดีเป๊ะ เลยครับ เท่ากับเสียเพิ่มอีก สองพันหก สบายตัวปลิวเลยครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:09:13 »
ที่ธีระผมพยายามต่อรองยังไงเฮียแกก็ไม่ยอมลดเลย ผมจะใช้บัตรรูด ก็บอกว่าถ้าจ่ายเงินสดลดให้นิดได้มั๊ย ก็ไม่ยอม พอจะใช้บัตรแพลทตินัมจะบวกเพิ่มอีก ดูแล้วราคานี้เลยครับเตรียมเงินไปเลยไม่ต้องไปต่อรองให้เสียเวลา 555

อ้อแล้วก็มารายงานความคืบหน้า footswitch ด้วยครับ ผมลองหมดแล้ว ดูแล้วไม่น่าจะง่ายครับ อย่างท่าน pannpower บอกเลยครับ ผมลองดูหมดแล้ว ถ้าค่อแบบไดอะแกรมจากอีกกระทู้ จะพอสรุปการควบคุมได้ประมาณนี้

Record -> Play <=> Overdub : Ring = กดค้าง, Tip = กดเพื่อเปลี่ยนโหมด (หรือกดทั้ง 2 ปุ่มพร้อม ๆ กันเพื่อเปลี่ยนโหมด)

Stop : Ring = กดเพื่อหยุดเล่น , Tip = กดค้าง

Play : Ring = กดค้าง , Tip = กดเพื่อเล่น

Clear : กดค้างทั้งคู่ แต่คำสั่งนี้ผมไม่ชัวร์ครับ บางทีกดปุ่มเดียวก็เคลียร์ได้ (ปุ่ม Ring) เลยงง ๆ จับทางไม่ถูก

ตอนนี้เลยไปไม่เป็นแล้วครับ 555 ไปหาดู wiring diagram จาก google ก็พอมีนะครับแต่ผมอ่านไม่ค่อยเป็น เลยสงสัยต้องค่อย ๆ ศึกษาไปเรื่อย ๆ เผื่อจะปิ๊งไอเดียอะไรขึ้นมาภายหลัง หรือท่านใดที่เก่ง ๆ ทางด้านนี้ลองคิดเล่น ๆ สนุก ๆ ดูก็ได้ครับ เพราะถ้าทำได้จริงผมว่าต้นทุนไม่เกิน 50 บาทด้วย สวิทช์ตัวละ 10 บาท เอง แจ็คสเตอริโอก็ไม่เกิน 15 บาทสายไฟอีกนิดหน่อย กล่องก็อาจเอาเศษวัสดุอะไรมาประกอบก็ได้ ^^

จะเอาไปแกะต่อครับน้าสน .. โปรเจ็คนี้ไม่ได้ไม่เลิกครับ อิอิ

มีอีกวิธีครับน้าสน ถ้าจะเคลียร์/สต๊อปอ่ะ คือ ต้องแกะตู้ลากสายเอาสวิตช์เคลียร์/สต๊อป ออกมาทำเองเป็นแบบเหยียบๆเอาอ่ะครับ งั้นก็เอา สองปุ่มเรย อิอิ 

ไม่งั้นก็ทำทางแม๊คคานิคก็ได้ แบบว่าพอกด สวิตช์ที่เราทำเองปุ๊บก็ไปสั่งมอเตอร์/อุปกรณ์ทางกลให้ไปกดปุ่มที่ตู้เรา อิอิ จะได้ไม่ต้องแกะตู้ (แนะนำรถกระป๋อง กดซ้ายขวาเอาได้ครับน้า กดซ้าย

มากด play/OverDub/Record กดขวาก็ไป Stop/Clear )

อันนี้ก็เจ๋งดีฮะ

สายกับที่เหยียบ ผมสอยมาพร้อม เอซีสามสาม

สะระตะ หมื่นเจ็ดพอดีเป๊ะ เลยครับ เท่ากับเสียเพิ่มอีก สองพันหก สบายตัวปลิวเลยครับ

ของผมใช้กระป๋องปลากระป๋อง โปรเจคคนจนครับน้าหมุ่ย
แต่ไม่รู้จะสำเร็จไหมอะเนี่ย

MUI

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 07:58:03 »

ของผมใช้กระป๋องปลากระป๋อง โปรเจคคนจนครับน้าหมุ่ย
แต่ไม่รู้จะสำเร็จไหมอะเนี่ย

[/quote]

...................................................

ดีไอวาย ประเภทไฟไฟนี่ ไม่กระดิกเลยครับ บี(buy)ไอวาย อย่างเดียวเลยผม

(แต่เอ๊ะ....ท่านที่มีแอมป์สามสิบวัตต์หมื่นห้านี่...ไม่ธรรมดานะครับ คิกคิก)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:23:51 »
จุ๊ๆๆ เมียผมรู้ราคาตัวนี้แค่ครึ่งเดียวครับน้าหมุ่ย

อิอิ

wichian

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:25:28 »
จุ๊ๆๆ เมียผมรู้ราคาตัวนี้แค่ครึ่งเดียวครับน้าหมุ่ย

อิอิ
555 อย่างนี้นี่เอง
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:27:01 »
555+

NATTA19

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:38:47 »

อิอิ
+1 เหมือนกันเลยครับ เมื่อวานโทรไปที่ร้าน boss fs-6 มันราคา 1,800 บาท ว่าจะหามือสองในเวป แต่ยังหามิได้เลย.... ;D