Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการฟื้นฟูนิ้วมือหลังจากฝึกซ้อมเป็นเวลานาน  (อ่าน 2301 ครั้ง)

alleni3sixer

• member
  • รักในดนตรี ต้องหมั่นฝึกซ้อม
คือ ผมได้กีต้าร์มาใหม่เป็น Taylor 110ce ใหม่ป้ายแดงเลย ผมเลยเห่อเหมือนเด็กได้ของเล่นใหม่ ผู้ชายได้สาวควงใหม่ อะไรทำนองนั้น แหะๆ นอกเรื่องไปไกล ผมอยากทราบเกี่ยวกับการฟื้นฟูมือ นิ้วมือ หลังการเล่นครับ เพราะช่สงกลางวันผมได้ซ้อม แต่กลางคืนเล่นจริง ประมาณ สองช้วโมงผมเจ็บมาก ในเวลาสองชั่วโมงนี้ ผมเลยอยากถามน้าๆ ครับ ว่าพอจะมีวิธีการฟื้นฟูนิ้วมือยังไงดี อ๋อ action ของผมต่ำแล้วนะครับ คือ ถ้าเล่นปกติ เล่นง่ายเหมือนตัวเก่า แต่สายของผมมันเป็น 0.013 ครับ มาจากโรงงานเลย และให้เสียงดีมากๆ ผมถูกใจมาก ยังไงก็ขอบคุณน้าๆ ด้วยนะครับ
รักในดนตรี

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
อาจจะเป็นเพราะสายเบอร์ใหญ่ครับ ในแอคชั่นที่เท่ากัน สายเบอร์ใหญ่เมื่อยนิ้วกว่า ปกติเล่นอาชีพอยู่เหรอครับ แล้วเล่นมานานยังครับ การฟื้นฟูผมไม่แน่ใจ แต่ก่อนการเล่นควรวอร์มนิ้วก่อนครับ

• member
อาจจะเป็นเพราะสายเบอร์ใหญ่ครับ ในแอคชั่นที่เท่ากัน สายเบอร์ใหญ่เมื่อยนิ้วกว่า ปกติเล่นอาชีพอยู่เหรอครับ แล้วเล่นมานานยังครับ การฟื้นฟูผมไม่แน่ใจ แต่ก่อนการเล่นควรวอร์มนิ้วก่อนครับ
ตอบน้า เส้นทางลูกผู้ชาย ผมเล่นกลางคืนครับ เล่นประจำ ก่อนการเล่นก็วอร์มนิ้วครึ่งชั่วโมงครับ แต่การฝึกซ้อมของผมมีทุกวัน คืออย่างน้อยๆ วันนึงต้องได้แกะเพลงซักเพลงครับ จะพักเล่นกีต้าร์ก็ช่วงเล่นกีฬาออกกำลังและนอนหลับพักผ่อนครับ นอกนั้นก็จับบ่อยมาก วันละ 4-6 ชั่วโมงครับ นิ้วเป็นร่องมากครับ และเจ็บที่ปลายนิ้วเวลากดสายครับ
รักในดนตรี

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
 :)ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ

มีช่วงหนึ่งผมบ้า Yngwie Malmsteen ฝึกตามเขาอยากจะ โซโล เร็วฟ้าผ่าเหมือนเขา ทำนิ้วทั้งเคล็ดทั้งปวด
 ผมเอาใช้น้ำอุ่นๆใส่ชามแล้วแช่มือ 5-10 นาทีก็ ok ผ่อนคลายได้ดีทีเดียว อีกอย่างหนึ่งถ้าฝึกไปมาๆเมื่อกล้ามเนื้ออยู่ตัว อาการเหล่าอาจจะนี้จะลดลง
อีกวิธีเห็นหลายคนใช้ คือหากีต้าร์สายเอ็นมาแกะเพลง เมื่อพอจำได้ แล้วค่อยไปเล่นสายเหล็กครับ
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

• member
:)ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ

มีช่วงหนึ่งผมบ้า Yngwie Malmsteen ฝึกตามเขาอยากจะ โซโล เร็วฟ้าผ่าเหมือนเขา ทำนิ้วทั้งเคล็ดทั้งปวด
 ผมเอาใช้น้ำอุ่นๆใส่ชามแล้วแช่มือ 5-10 นาทีก็ ok ผ่อนคลายได้ดีทีเดียว อีกอย่างหนึ่งถ้าฝึกไปมาๆเมื่อกล้ามเนื้ออยู่ตัว อาการเหล่าอาจจะนี้จะลดลง
อีกวิธีเห็นหลายคนใช้ คือหากีต้าร์สายเอ็นมาแกะเพลง เมื่อพอจำได้ แล้วค่อยไปเล่นสายเหล็กครับ
ขอบคุณน้า สงบเพื่อความสุข มากเลยครับ พอดีฟิตมากๆ คืนนี้ก็เจ็บมือมาเล่นที่ร้านอีกละ แต่ทดแทนด้วยความสนุกครับ เจ็บปวดช่างมัน แหะๆ อ้อ ผมเล่นแนวฟิวเกอร์สไตล์นะครับน้า โซโล่ไม่เก่งครับ ชอบพกกีต้าร์ไปไหนมาไหน บ้าหอบฟาง แหะๆ
รักในดนตรี

guitarhaha

• member
เอามือแช่น้ำอุ่นก็ดีนะครับ ช่วยคลายเส้นเอ็นและกล้ามเนื้อ หัดนวดตามเส้นนิ้วไล่ขึ้นมาแขน ไปหัวไหล่ สะบัก ผมเคยประสบอุบัติเหตุ จนทำให้แขนข้างซ้ายไม่สามารถใช้งานได้เลย เหมือนคนเป็นอัมพาต ก็กายบริหาร และนวดจนตอนนี้กลับมาใช้งานได้ตามปกติ ตอนใหม่ๆ นี่กระดิกนิ้วยังไม่ได้เลยครับ นึกว่าจะต้องเป็น
คนพิการไปตลอดชีวิตซะแล้ว วิธีการนวดลองดูจาก Google หรือ Youtube ดูครับ หรือจะไปหาที่เรียนก็จะดีมาก เรียนครั้งเดียวแต่สามารถนำมาใช้ได้ตลอดชีวิต
เลยนะครับ

Tidhnu

• member
ผมเองก็เคยเป็นมีอาการเจ็บที่ปลายนี้วจากการเล่นกีต้าร์ พอเล่นไปเรื่อย ๆก็จะไม่เจ็บเพราะนิ้วด้านจนอยู่ตัว แต่มักจะมีอาการเจ็บนิ้วมือข้างซ้ายทุกนิ้วหลังฝึกไล่สเกล ผมใช้น้ำอุ่นค่อนข้างร้อนแช่นิ้ว และมักจะรู้สึกเจ็บมากในตอนเช้าผมจึงแช่นี้วในตอนเช้าด้วย ทุกวันนี้ไม่ต้องใช้น้ำร้อนแล้วมันอยู่ตัวแล้ว

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
สายเบอร์ใหญ่มีผลมากๆ เลยครับ คิดว่าต้องเล่นสายขนาดนั้นให้ชินกับขนาดของสายมากกว่า
เรื่องวอล์มนิ้วต่างๆ คงทำปกติอยู่แล้ว  แต่ถ้าเป็นผมก็คงลดขนาดสายลงหน่อย ( อันนี้แล้วแต่ความถนัดความชอบแต่ละคนต่อสายแต่ละเบอร์ )
เห็นมีเครืองบริหารออกกำลังนิ้วขายเหมือนกัน แต่ไม่รู้ดีไหม
ชาว Rock ^^

guitara

• member
แล้วถ้าเจ็บข้อล่ะครับ แก้ยังไง

Tidhnu

• member
อาการบาดเจ็บที่ข้อนิ้วถ้าเกิดจากการเล่นกีต้าร์ ไล่สเกล คอร์ดทาบใช้แรงนิ้วมากเกินกำลังก็จะเกิดอาการปวดข้อนิ้ว ผมจะแช่มือในน้ำร้อนที่ร้อนพอทนได้ แช่มือในน้ำพร้อมกับกำมือแล้วสลับกับการคลายมือออก วิธีนี้ช่วยได้ครับ