Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข่าวโจรห้างแทงตาเด็ก ม.5 หรือยังครับ ผมสงสารมากๆครับ  (อ่าน 6486 ครั้ง)

sparroo2

• member
เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ใครไประวังด้วยๆนะครับ

ผมสงสารครอบครัวเค้ามากเลยครับ

โจรแม้งเลวระยำ

Crucify

• member
ขอรายละเอียดด้วยครับ

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ใครไประวังด้วยๆนะครับ

ผมสงสารครอบครัวเค้ามากเลยครับ

โจรแม้งเลวระยำ
เป็นงัยครับ เล่าให้ฟังหน่อย

sparroo2

• member
รายละเอียดครับ

เหตุการณ์เด็กวัยรุ่นโดนทำร้ายร่างกายถึงตาบอด เปิดเผยเมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 19 มิ.ย.น.ส.สุกัญญา ทองอ้วน อายุ 39 ปี อยู่บ้านเลขที่ 57 หมู่ 5 แขวงบ้านช่างหล่อ เขตบางกอกน้อย ได้เข้าร้องเรียนขอความเป็นธรรมกับผู้สื่อข่าวว่า เมื่อวันที่ 18 มิ.ย.เวลาประมาณ 17.00 น. ลูกชายตนคือ นายโต้ง (นามสมมุติ) อายุ 17 ปี นักเรียนชั้น ม.5 ได้มาขออนุญาตไปเดินเที่ยวห้างดังย่านฝั่งธนบุรี กับเพื่อน ๆ ตนเห็นว่าเป็นวันเสาร์ซึ่งเป็นวันหยุดจึงอนุญาต ซึ่งหลังจากนั้นมาทราบจากเพื่อนของน้องโต้งว่า ระหว่างเดินเล่นได้ถูกกลุ่มวัยรุ่นนักเลงรีดไถเงินเมื่อไม่ให้จึงถูกแทงเข้าที่ตาด้านซ้ายจนได้รับบาดเจ็บ ก่อนนำส่งโรงพยาบาล เหตุเกิดภายในห้างดังกล่าว

สอบถาม นายเอิร์ธ (นามสมมุติ) อายุ 17 ปี เพื่อนของคนเจ็บเปิดเผยว่า ก่อนเกิดเหตุได้ไปเดินเที่ยวกันประมาณ 6 คน ที่ชั้น 5 ซึ่งเป็นชั้นสำหรับจำหน่ายบัตรชมภาพยนตร์และตู้เกม ขณะที่ยืนอยู่บริเวณที่จำหน่ายบัตรชมภาพยนตร์ กลุ่มผู้ก่อเหตุกว่า 10 คนได้เข้ามาล็อกคอพวกตน ก่อนที่หนึ่งในนั้นจะล้วงเอาเงินในกระเป๋าพวกตนไปเป็นเงิน 160 บาท ตนจึงได้แจ้ง รปภ.ของทางห้าง

แต่กลุ่มคนร้ายกลับไม่กลัวและยังโทรศัพท์ตามเพื่อนอีกกว่า 10 คน พวกตนเห็นท่าไม่ดีจึงพยายามที่จะเดินหนี เป็นจังหวะเดียวกับที่หนึ่งในกลุ่มคนร้าย ได้หยิบมีดปลายแหลมแทงมาที่ท้องของนายโต้ง ครั้งแรกนายโต้งปัดได้ คนร้ายจึงแทงซ้ำอีกครั้งคราวนี้เสียบตาซ้ายของนายโต้งอย่างจัง ก่อนคนร้ายจะวิ่งหนีไปท่ามกลางสายตาคนนับร้อยและรปภ.ก็ยืนดูอยู่ในที่เกิดเหตุแต่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ตนกับเพื่อนจึงได้รีบพานายโต้งไปส่งโรงพยาบาลเจ้าพระยา ซึ่งหลังจากไปถึงที่โรงพยาบาลแล้ว กลุ่มคนร้ายพร้อมพวกนับสิบมีอาวุธมีดและปืนครบมือ ก็ยังได้ตามเข้ามาไล่ตีพวกตนถึงในโรงพยาบาล ท่ามกลางเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลและเจ้าหน้าที่รปภ.ที่ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ต่อมาตำรวจมาตรวจที่เกิดเหตุและสอบถามรูปพรรณสัณฐานของคนร้าย ซึ่งตนสามารถจำใบหน้าได้หมดทุกคน ได้ให้ข้อมูลทั้งหมดกับเจ้าหน้าที่ไปหมดแล้ว

อย่างไรก็ตามผู้สื่อข่าวรายงานพยายามสอบถาม ร.ต.ท. (หญิง) สุดธิดา เขียนศิริ พงส.(สบ1) สน.บางยี่ขัน ในฐานะเจ้าของคดี กล่าวเพียงสั้น ๆ ว่า คดีนี้ไม่สามารถเปิดเผยรายละเอียดได้ บอกได้เพียงว่าสรุปสำนวนคดีส่งศาลไปแล้วในข้อหาทำร้ายร่างกาย ทุกอย่างขึ้นอยู่กับกระบวนการยุติธรรมในการพิจารณาต่อไป

ที่มา: เดลินิวส์ 

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryId=419&contentID=146194

นอกจากนี้บทความของ “เพลิงมรกต” หนังสิอพิมพ์ไทยรัฐ กล่าวว่า มีพลเมืองดีแจ้งตำรวจ สน.บางยี่ขันไปที่โรงพยาบาล แทนที่ตำรวจจะตามจับคนร้ายที่เพิ่งพากันหนีไปสดๆร้อนๆ
กลับเรียกพวกเขาที่เป็นผู้เสียหายมานั่งเรียงแถวด่าว่า “พวกมึงนะเหี้ย ถ้าพวกมึงไม่มาเดินห้างก็ไม่โดน เสือกแกว่งตีนหาเสี้ยน”

ตำรวจไม่ถามถึงกลุ่มคนร้ายทั้งที่พวกเขาจำหน้าได้และรู้ว่าเป็นเด็กในชุมชนหลังห้าง เมื่อไม่กี่วันก่อนหน้านี้เพื่อนของเขาคนหนึ่งก็ถูกพวกมันรีดไถเอาโทรศัพท์มือถือแบล็กเบอร์รี่ไป แจ้งความไว้ที่ สน.บางยี่ขัน คดีก็ไม่คืบหน้า หลังเกิดเหตุไปติดตามสอบถามเกี่ยวกับคดี ถามว่าใครเป็นเจ้าของคดี ตำรวจไม่ยอมให้ความร่วมมือถามกลับมาว่า “อยากรู้ไปทำไม”

เมื่อปรึกษาเรื่องจะเรียกค่ารักษาพยาบาล ตำรวจก็พูดว่า “ญาติเขาไม่มีปัญญาจ่ายหรอก”ต่อมาทราบว่าตำรวจจับคนร้ายได้ แต่พอไปถามกับพนักงานสอบสวนกลับไม่ยอมให้รายละเอียด บอกว่า ไม่สามารถเปิดเผยได้ ส่งศาลไปแล้วในข้อหาทำร้ายร่างกาย ตำรวจกับห้างเป็นเสียอย่างนี้ ห้างจึงเป็นที่อยู่ของนักเลง!

เครียดเลย

Maniac27

• member
เห็นใจครับ เด่วนี้ไม่รุ้จะจ้าง รปภ. ไว้ทำเพื่อ???? ช่วยไรก็ไม่ได้

sparroo2

• member
เห็นใจครับ เด่วนี้ไม่รุ้จะจ้าง รปภ. ไว้ทำเพื่อ???? ช่วยไรก็ไม่ได้

รปภ ยังกลัวครับ 0.0

nco4433

• member
โอ..โหดเหี้ยมแท้ >:(

Saniday

• member
ผมว่าหลังๆมาสังคมเราเริ่มเเย่ลงนะครับ
ที่ผมรู้สึกเเย่ที่สุดคือ พระสงฆ์ที่เป็นคนเผยแพร่ศาสนาเนี่ย

ดันมาทำผิดซะเอง ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็มีข่าวพวกนี้ซะเยอะ

yuth_pu_rx

• member
อ่านแล้ว เซงเหมือนกัน ไป กทม คราวก่อนเกือบโดนกับตัวที่ห้างชานเมือง มีคนเข้ามาขอเงินซะงั้นให้ไป 40 ไม่พอใจบอกขอ 200 ผมเลยบอกว่าไว้ไปเอาเงินพรุ่งนี้ที่ สน xxx บอกว่ามาหาผู้กองยุทธ เค้าเลยรีบเดินหนีไป

sparroo2

• member
อ่านแล้ว เซงเหมือนกัน ไป กทม คราวก่อนเกือบโดนกับตัวที่ห้างชานเมือง มีคนเข้ามาขอเงินซะงั้นให้ไป 40 ไม่พอใจบอกขอ 200 ผมเลยบอกว่าไว้ไปเอาเงินพรุ่งนี้ที่ สน xxx บอกว่ามาหาผู้กองยุทธ เค้าเลยรีบเดินหนีไป

เสียใจด้วยครับ

น่ากลัวมากอ่ะพวกนี้

yuth_pu_rx

• member
ประเด็นคือ ลองมาช่วยกัน discuss ว่า ถ้าเจอพวกแบบนี้เราจะมีวิธีเด็ดๆในการจัดการยังไงกันดีกว่า กระทู้จะได้ออกทะเล 5555 ล้อเล่น จะได้เผื่อเพื่อนๆคนอื่นๆด้วยเนอะ

Mook :)

• member
อ่านแล้วขึ้นเลย -*-
คนไม่รู้จักหน้าที่ของตน สังคมจึงเสื่อมทรามลงทุกวัน

Jack Et

• member
พวก Here นี้มีทุกห้างครับ ส่วนใหญ่จะอยู่ชั้นโรงหนังที่มีตู้เกมเยอะๆ มืดๆ เมื่อก่อนเดอะมอลล์บางกะปิก็มี มันจะใส่ชุดดำทำตัวเป็นนักเลงคุมตรงนั้น รปภ ทำอะไรไม่ได้ครับโดนกระทืบ ผมก็เคยโดนรีดไถ มันเดินมาล็อคคอแบบนี้เลย แต่ผมคุยกับมันดีดีทำทีเหมือนว่าอยากเป็นเพื่อนด้วย แล้วมันก็ปล่อยครับแถมบอกอีกว่าถ้ามาเที่ยวแวะมาหาพวกกูได้ เดียวพาหลีหญิง

ถ้าเจอพวกนี้ สิ่งที่ควรทำนะครับ

1.เป็๋นไปได้อย่าเข้าไปจุดเสี่ยงครับ เช่น ตู้เกม มืดๆ ที่ที่มีวัยรุ่นรวมตัวเยอะๆ เข้าไป
2.ถ้าตกเป็นเหยือแล้ว อย่า รนราน ให้นิ่งๆ อย่าเก๊าเกม กลางๆไว้ แล้วพูดกับมันราวกับว่าอยากได้สหายใหม่ พยายามคุยกับมันก่อนเยอะๆ อย่านิ่ง อย่ากลัว
3.ถ้าเราพลาดจริงๆ ให้ผลักมันออกแรงๆ แล้ววิ่งหนี ไม่ใช่เดินหนี ถ้าจวนตัวตะโกนขอความช่วยเหลือดังๆ
4.ถ้าเป็นมวยก็ไม่ควรสู้กับมันครับ เพราะมันไม่ได้มีคนเดียว มีเป็นกองร้อย
5.พวกนี้จะเหมือน หมา ถ้าอยู่คนเดียว

ปัญหานนี้หลายๆห้างจึงยกเลิกสวนสนุกตู้เกมและของเล่น เพราะไอพวกเดนสังคมที่ไม่มีทางกลับตัวได้แล้วมันทำแบบนี้ครับ
ขอบอกอีกหน่อยต้องพกปืนติดตัวครับ กฎหมายเบามาก ปล้น ชิงทรัพย์ เบากว่าไปโพสด่าใครในเฟสบุคซะอีก
ความรักเหมือนโดมิโน่ ล้มแล้วตั้งใหม่ยาก

ryukung

• member
น่าจะจับไปประหารชีวิตให้หมด  หรือไม่พอจับได้แล้วก็ให้คนที่ถูกแทงตานั้นแหละแทงกลับไปที่คนทำบ้าง   เอามันซักสองข้างเลยจะได้รู้ถึงใจคนอื่นว่าเขาเจ็บขนาดไหน     เอาใจเขามาใส่ใจเราคับ    

ถึงคดีนี้อาจจะผ่านพ้นไปในวันนึงแต่ผมเชื่อกฎแห่งกรรมคับ  อาจจะไม่ลงที่ตัวเขาหรือไม่ก็คนในครอบครัวเขานั้นแหละ
    ยังไงก็หนีไม่พ้นแน่นอน  

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
อ่านแล้วขึ้นเลย -*-
คนไม่รู้จักหน้าที่ของตน สังคมจึงเสื่อมทรามลงทุกวัน

winnie

• บุคคลทั่วไป
น่ากลัวมากครับ เดี๋ยวนี้เวลาผมออกตลาดเดินห้าง เห็นเด็กนักเรียน เดินกันตั้งแต่บ่ายโมงบ่ายสองเยอะมาก แล้วยิ่งพวกแว๊น ต้องขอใช้คำนี้นะครับ เพราะว่าภาพลักษณ์มันใช้เลย เวลาเห็นผมแทบจะไม่อยากเดินชั้นนั้นเลยครับ รปภ.ก็ช่วยไม่ได้จริงครับ บางคนนิอ้วนแบบคิดว่าจะวิ่งอย่างไงทัน บางคนก็แก่เกินครับดูไม่มีแรง บางคนหลับ... ผมว่าไม่งั้นต้องจ้างแบบการ์ดเลยครับตัวใหญ่ตบกระเด็นมันจะได้ไม่กร่างอีก....

หรือควรจะมีตำรวจด้วยเลยก็ดีนะครับ

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
เมื่อซัก 10 กว่าปีที่แล้วผมก็เคยโดน เหมือนจี้ชิงทรัพย์
เข้ามาข้างหลังเอามีดจี้ มันบอกว่าเอาตังค์มากินข้าวหน่อย
พอผมหันไปเห็นมีดเท่านั้นแหละ  มือก็ล้วงตังค์ให้มันโดยอัตโนมัติ

ชีวิตยังมีค่า อย่าทำซ่ากับโจรไทย
น้องคนที่โดนแทงตา น่าสงสารมากครับ
ได้แต่ขอให้กรรมรีบติดจรวดไปหามัน
ACOUSTIC GUITAR ONLY

madoadza

• member
เพลียกับพฤติกรรมตำรวจ มีไว้ทำไมเปลืองภาษีประชาชนอย่างเราๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

winnie

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าสมัยนี้ การดำเนินคดีอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆนะครับว่า เค้ามีกำหนดระยะเวลาการดำเนินการไหม เพราะเห็นแต่ละคดีมีการดำเนินการค่อนข้างช้า บางทีกว่าจะตามหลักฐานต่างๆก็หายไปแล้ว

ถ้ามีน้าๆที่เชี่ยวชาญเรื่องทางกฏหมายให้ความกระจ่างก็เสริมได้นะครับ

แต่สังคมสมัยนี้เราต้องระวังตัวมากๆครับ

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
นี่แหละครับ ประเทศไทย กับคนบางกลุ่มในสังคมไทย เฮ้อ............................