Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สายเคลือบ ยี่ห้อไหน อายุการใช้งานยาวนานที่สุดครับ????  (อ่าน 12046 ครั้ง)

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
ผมใช้ Elixer Nanoweb เล่นอาชีพทุกคืน อยู่ได้ถึง 6 เดือน โดยซาวยังแจ่มอยู่ ไม่ได้โม้เลยครับ ผมไม่ค่อยมีเหงื่อที่มือ
แต่อาศัยใช้น้ำยาเช็ดสายก่อนเล่นเสร็จด้วย
ไม่รู้จะบอกว่าคุ้มยังงัยดี ขออย่าให้สายขาดอย่างเดียวครับ 555
ถึงโทนมันจะออกคัลเลอร์ไปหน่อย แต่ผมเลือกความคุ้มค่ากับการลุยเท่านั้นเองครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
คำตอบสุดท้าย ( เรื่องจริงจากผู้ขาย )

ELIXIR

http://www.mugenguitarshop.com/ELIXIR-coated

ถามเพื่อนๆว่า   เคยลองใช้ชุดนี้ยังครับ  เส้นเล็กเบอร์  13   17   25   32   42   53  จนใหญ่ 
    ไม่ทราบว่า  เสียงที่ได้ทางด้านแหลมจะมีเนื้อมากกว่า   เบอร์ 12 รึปล่าวครับ   
     พอดี พึ่งใส่  martin lifespan  เบอร์ 12 ไป  ไม่ถึงอาทิตย์    อีกนานกว่าจะได้ลองเปลี่ยนนะครับ
     สำหรับกีต้าร์บางตัว   ที่เสียงแหลมมันคมไปหน่อย   จะได้ลองชุดนี้ดู     ไม่ทราบเป็นยังไงบ้างครับ

ปล.แล้วจะมีปัญหากับคอกีต้าร์รึปล่าวครับ   ตอนนี้ไม่มีปัญหาเรื่องเจ็บนิ้วล่ะ   ขอบคุณจร้า

ใช้อยู่ครับ ได้เนื้อเสียงสายล่างๆเพิ่มขึ้น attack มากขึ้นครับ แล้วก็สู้มือขึ้นมาอีกนิด ในขณะที่สายเบสไม่ตึงมาก เหมาะกับ finger style ดีครับ

surapong

• member
คำตอบสุดท้าย ( เรื่องจริงจากผู้ขาย )

ELIXIR

http://www.mugenguitarshop.com/ELIXIR-coated

ถามเพื่อนๆว่า   เคยลองใช้ชุดนี้ยังครับ  เส้นเล็กเบอร์  13   17   25   32   42   53  จนใหญ่ 
    ไม่ทราบว่า  เสียงที่ได้ทางด้านแหลมจะมีเนื้อมากกว่า   เบอร์ 12 รึปล่าวครับ   
     พอดี พึ่งใส่  martin lifespan  เบอร์ 12 ไป  ไม่ถึงอาทิตย์    อีกนานกว่าจะได้ลองเปลี่ยนนะครับ
     สำหรับกีต้าร์บางตัว   ที่เสียงแหลมมันคมไปหน่อย   จะได้ลองชุดนี้ดู     ไม่ทราบเป็นยังไงบ้างครับ

ปล.แล้วจะมีปัญหากับคอกีต้าร์รึปล่าวครับ   ตอนนี้ไม่มีปัญหาเรื่องเจ็บนิ้วล่ะ   ขอบคุณจร้า

ใช้อยู่ครับ ได้เนื้อเสียงสายล่างๆเพิ่มขึ้น attack มากขึ้นครับ แล้วก็สู้มือขึ้นมาอีกนิด ในขณะที่สายเบสไม่ตึงมาก เหมาะกับ finger style ดีครับ

ขอบคุณครับ    เดี๋ยวหาซื้อมาเก็บไว้ก่อน   ชุดหน้าได้ลองเปลี่ยนตัวนี้บ้างล่ะ
guitar lover

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics

ELIXIR

ขอบคุณครับ    เดี๋ยวหาซื้อมาเก็บไว้ก่อน   ชุดหน้าได้ลองเปลี่ยนตัวนี้บ้างล่ะ

ลองเลยครับน้า ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน แต่ส่วนตัวผมชอบนะครับ เพราะบางครั้งใส่สายๆเบอร์12 รู้สึกว่าสายล่างๆบางไปนิด พอใส่13 สายล่างโอเค แต่สายเบสตึงเกินไปทำให้เสียงเบสสั้นลง สายชุดนี้มาเพื่อตอบโจทย์เลยครับ ได้ attack และมวลของสายล่างขึ้น ส่วนสายเบสก็ยังคงเดิม ไม่สั้นจนเกินไป

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
 :) :)ทน ก็ อีลิคเซอร์ แต่ ชอบ แด๊ด ครับ ถูกจริตกีต้าร์ที่มีมากกว่า :) :) :)

wineak

• member
จากที่ผมใช้ ผมว่า Cleartone ทนสุดคือ ไม่เป็นขุย เสียงเปลี่ยนจากเดิมน้อยมาก ทั้งไฟฟ้าและโปร่ง
แต่สายของโปร่งผมกับไม่ชอบสัมผัสมัน เลยกลับมาใช้ Elixir แทน แต่สายไฟฟ้านี่ผมใช้ Cleartone ผมเคยใส่ไว้ปีกว่า แบบเล่นเดือนสองสามครั้ง ยังเด้งเหมือนเดิมเลย เสียงขุ่นกว่าใหม่ๆนิดหน่อยแต่ไม่น่าเกลียด