Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?  (อ่าน 9499 ครั้ง)

guitar_import

• member
Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 10:17:15 »
ยอมรับตามตรงครับว่าฟังไม่ออกระหว่างHHGกับTitebond ถ้าไม่นับเรื่องเสียงแล้วมันมีอะไรดีครับ? ผมมีกีตาร์ที่ใช้ทั้งสองอย่างมาเปรียบเทียบกัน ผมว่าHHGก็ไม่เห็นมันจะเสียงดีกว่าตรงไหน อยากขอทราบทรรศนะและข้อมูลจากน้าๆท่านอื่นบ้างครับ ว่าHHGมันดียังไง? หรือว่าทำขึ้นมาโก้ๆเพื่อjack upราคาเพียงแค่นั้น

mai_911

• member
Re: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 10:27:10 »
เคยลองกีต้าร์ที่องค์ประกอบเหมือนกันทุกประการ แล้วต่างกันแค่กาวที่ใช้หรือเปล่าครับ

ผมไม่เคยครับ 555 มันคงมีผล แต่คงไม่มีอะไรขนาดนั้นครับ ไม่ได้เป็นสาระสำคัญอะไรมากมาย

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: Hot hide glue มันดีจริงหรือราคาคุยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 12:32:24 »
เค้าว่ากันว่า hide glue เหมาะสำหรับกีต้าร์มากที่สุด ทำให้การสั่นสะเทือนของไม้หน้ามีมากกว่าครับ

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 13:45:52 »
วัสดุดีกว่า ก็ยอมให้ผลที่ดีกว่า แน่นอน ผมเชื่อว่าดีกว่า (แต่ฟังออกไหม ชอบไหม มันอีกเรื่องนะ บางทีแค่ชอบก็ยอมจ่าย)
แต่ไม่ใช่สาระสำคัญอะไรมากมาย เรื่องนี้เขาเน้นกันที่ story ครับ
ยิ่งของแบบนี้ พิสูจน์ด้วยหูไม่ได้ จึงต้องอาศัยเรื่อง ความชอบ ความเชื่อ รสนิยม และ STORY บางคนยอมจ่ายเพื่อซื้อ Story

การจ่ายเงินกับเรื่องบางเรื่องหรือของบางอย่าง บางคนเค้ามองกันที่ story ครับ
จึงป่วยการเปล่าๆที่จะมานั่งบอกว่า ดีกว่า หรือไม่ดีกว่า
เพราะเขาให้ความสำคัญ เรื่อง Story ครับ

ถ้าชอบ ก็ยอมจ่ายครับ ถ้าไม่เชื่อไม่ชอบก็ไม่ยอมจ่าย

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 13:50:36 »
ตอนเด็กๆผมเห็นแต่เค้าเอามาใช้ติดทำรองเท้าและเครื่องหนัง ส่วนผมเอามาต้มในกระป๋องนมกับหลอดนีออนที่ทุบให้ละเอียดแล้วเอามารูดเชือกว่าว(กาวหนังควายสมัยนั้นแท่งละ15บาท) กลิ่นนี่สุดยอดเลยจำได้จนถึงทุกวันนี้ เคยต้มในบ้านทีนึงโดนแม่ด่าหูชาเลย โตขึ้นมาถึงได้รู้ว่าเค้าเอาไอ้กาวกลิ่นนรกนี่มาทำกีตาร์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 14:09:26 »

สรุปแล้ว เค้าว่ากันไปตามความเชื่อและstory ไม่ได้ว่ากันตามหลักวัสดุศาสตร์หรอกหรือครับ คือผมแค่สงสัยว่ามันเทพยังไงแล้วมันแตกต่างกันแค่ไหน? เห็นD28 customshopที่ใช้HHGนี่ราคาแพงลิบลิ่ว ผมเคยได้ลองสัมผัสมาแล้วผมไม่เห็นความแตกต่างในเรื่องของเสียงอ่ะครับ หรือว่าหูผมไม่ดีก็ไม่รู้

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 14:17:39 »
ส่วนปรากรอบทุกอย่างมันมีผลต่อเสียงที่ออกมาทั้งนั้นครับ
แต่ที่มีผลไม่แน่นอนคือหูคนครับ หูใครหูมัน มีรูหู แก้วหู มีส่วนประกอบหูเหมือนกัน
แต่บางคนฟังแหลม บางคนฟังทุ้ม อิอิ ;D เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้ครับ
ผมว่า เอาความชอบของเราเองเป็นหลักดีกว่าครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 18:09:59 »
ส่วนตัวผมว่ามี...แต่ฟังไม่ออก 555 พอฟังไม่ออกก็เลยเฉยๆกับมันครับเรื่องกาวเนี่ย

composer

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 18:22:24 »
เรื่องกาวนี่ถนัดแต่ดมครับ 555+ ล้อเล่นๆ จริงๆ แล้ว ผมว่ามันคงมีผลบ้างแต่จะถึงขั้นฟังแยกแยะออกไม่ออกนั่นคงอีกเรื่องนึง คงแล้วแต่หูแต่ละคนอ่ะครับ แต่ว่ากันตามจริง กีตาร์แต่ละตัว ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ล๊อตเดียวกัน เสียงยังมีแตกต่างกันโดยปกติอยู่แล้ว สรุปว่าอยู่ที่เราชอบและพอใจกับกีตาร์ตัวนั้นมากกว่า (มั้ง)ครับ

uncle nok

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:27:23 »
น่าจะเป็นกลยุทธ์ การขายนะครับ ไม้ก็เหมือน วางแบลสซิ่ง ก็เหมือน หมดมุข ล่อมันกาวนี่ล่ะ HA-HA

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:56:58 »
ขออนุญาตใช้ข้อมูลของ น้ากฤษณ์ ที่เคยให้ไว้ เพื่อยืนยันครับว่าไม่ใช่มุขแน่ๆครับ

Hide glue หรือที่บ้านเราเรียกว่า "กาวหนังควาย" เป็นกาวที่ใช้กันมากว่าสองพันปีแล้วครับแต่ไม่ใช่กาวชนิดแรกในโลก

กาวที่มีอายุเก่าแก่ที่สุดคือกาวยางไม้ที่มีอายุเกินสองแสนปีที่มนุษย์หินใช้เชื่อมระหว่างใบหอกหินและด้ามไม้ครับ

กาว hide glue นั้นเป็นกาวที่ดีที่สุดสำหรับกีต้าร์โปร่งแต่ยุงยากมากในการควบคุมอุณหภูมิและเวลา

""Hide glue
Hide glue is used in woodworking. It may be supplied as granules, flakes, or flat sheets, which have an indefinite shelf life if kept dry. It is dissolved in water, heated and applied warm, typically around 60?C (140?F). Warmer temperatures quickly destroy the strength of hide glue.[2] Commercial glue pots, simple water baths or double boilers may be used to keep the glue hot while in use. As hide glue cools, it gels quickly. At room temperature, prepared hide glue has the consistency of stiff gelatin, which is in fact a similar composition. Gelled hide glue does not have significant strength, so it is vital to apply the glue, fit the pieces, and hold them steady before the glue temperature drops much below 50?C (120?F). All glues have an open time, the amount of time the glue remains liquid and workable. Joining parts after the open time is expired results in a weak bond. Hide glue's open time is usually a minute or less. In practice, this often means having to heat the pieces to be glued, and gluing in a very warm room,[3] though these steps can be dispensed with if the glue and clamp operation can be carried out quickly."

กีต้าร์ martin ใช้ hide glue มาตลอดจนถึงปี 1964 ที่ย้ายโรงงานจึงเริ่มประหยัดค่าใช้จ่ายโดยเปลี่ยนมาใช้ white glue ที่ติดใด้ง่ายและเร็วกว่ายกเว้นบริเวณไม้หน้ากับไม้ข้าง พอมาถึงปี 1969 ก็เลิกใช้ hide glue ไปเลยครับ

White glue (polyvinyl acetate) มีข้อเสียคือมันไม่แข็งตัว 100% ซึ่งทำให้จุดเชื่อมเคลื่อนตัวใด้เมื่อใช้ไปนานๆ ต่อมาในปลายยุค 1980s Martin ก็เลยใช้ yellow Titebond (aliphatic resin) ที่แข็งตัวใด้ 100% เหมือน hide glue แทนยกเว้นบริเวณที่ต้องถอดออกใด้อย่างเช่น dove tail joint และ bridge

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 15:03:26 »
ผมน่าจะเขียนบทความข้างบนไว้นานแล้วเลยขอ update หน่อยครับ

Hot hide glue และ white glue นั้นจะละลายเป็นของเหลวที่อุณหภูมิ 60-63 องศา C เหมือนกันแต่การแข็งตัวเป็นคนละขบวนการครับ

Hide glue นั้นมีสภาพเป็นวุ้น (gelatin) ที่เริ่มแข็งตัวเมื่ออุณภูมิต่ำกว่า 50 องศา C ดังนั้นคุณจะมีเวลาติดกาวและ clamp ชิ้นส่วนเข้าด้วยกันแค่ 1 นาทีซึ่งเร็วมาก การยึดเวลาออกไปเป็นสองสามนาทีเขาทำโดยการเป่า joint ให้ร้อนและเพิ่มอุณภูมิห้องให้สูงเท่าที่จะทนใด้ ตอนที่ Martin เริ่มสร้าง Authentic Series นั้นมีช่างเพียง 6 คนที่ใช้ hide glue เป็นครับ

White glue นั้นใช้ง่ายกว่า hide glue หลายสิบเท่าเพราะมันเป็นของเหลวที่แข็งตัวจากการระเหยของน้ำ (มันเป็นสูตรเดียวกับ Elmer glue ที่เราใช้กันสมัยเด็กๆ) ข้อเสียของมันก็คือถ้าอยู่ในที่ร้อนชื้นมากๆมันก็สามารถดูดน้ำกลับและอ่อนตัวใด้เหมือนกัน พวกกีตาร์อเมริกันยี่ห้อดังๆก็เลยมาบริดจ์หลุด คอยกกันในบ้านเราบ่อยๆซึ่งเกิดจากการ creep หรือยืดตัวของ white glue เมื่ออยูในที่ร้อนชื้นครับ

White glue นั้นจะติดใด้สนิทโดยไม่มีการ creep ก็ต่อเมื่อชิ้นส่วนที่ประกอบเข้าด้วยกันนั้นมีช่องว่างไม่เกิน 0.006" (เสันผมหนาประมาณ 0.004") ซึ่งยากที่จะทำใด้จากการเหลาด้วยมือล้วนๆในยุคที่ยังไม่มีเครือง CNC ใช้กัน กีตาร์บางยี่ห้ออย่าง K. Yairi และ Takamine Japan เขาก็เลยใช้ hide glue ในการติด dovetail joint และ bridge มาตลอดจนถึงทุกวันนี้ (สองยี่ห้อนี้เลยไม่กลัวความขื้นของบ้านเรา) ส่วนทางฝั่งอเมริกานั้นก็มี Gibson ที่คุยว่าใช้กับกีตาร์โปร่งทุกรุ่นในการติด dove tail joint ตั้งแต่ปีที่แล้วครับ   

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 15:57:47 »
เท่าที่อ่าน พอจะสรุปได้ว่าHHGดีในแง่ของความคงทนต่อสภาพอากาศมากกว่า ส่วนwhite glueถ้าเอามาใช้ในการทำกีตาร์ ก็อาจจะไม่เหมาะกับสภาพอากาศร้อนชื้นอย่างบ้านเรา และสุดท้ายTitebondคุณสมบัติเหมือนHHGในแง่ของความคงทน และน่าจะเป็นตำตอบสุดท้ายที่ดีที่สุดในการผลิตกีตาร์ที่ให้ความคงทนต่อสภาพอากาศและง่ายต่อการใช้งานของช่างทำกีตาร์...มันประมาณนี้ใช่ไหมครับ?

ถ้าอย่างนั้น กีตาร์ที่ผลิตในยุคปัจจุบันที่สร้างโดยเครื่องCNCซึ่งมีความละเอียดสูงในการช่วยเหลาBracingและส่วนประกอบต่างๆ ก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งกาวหนังควายแล้วใช่ไหมครับหรือว่ายังมีความจำเป็นอยู่?

ที่ผมสงสัยอีกอย่างคือผมเห็นว่าMartinใช้การเข้าคอแบบMT (Mortise tenon)ซึ่งจะว่าไปแล้วมันก็คล้ายๆDovetaiเพียงแต่ว่าใช้น็อตยึดเอาไว้จนกว่ากาวจะแห้งจากนั้นจึงถอดน็อตออก แทนการใช้clampคีบไว้จนกว่ากาวจะแห้งอย่างDovetailแบบเก่า ทั้งนี้ก็เพื่อไม่ให้มีgapระหว่างคอกับneck block ดังนั้นถ้าขันน็อตแน่นจนไม่มีgapระหว่างเนื้อไม้แล้ว ก็ไม่ต้องพึ่งHHGแล้วใช่ไหมครับ? อันนี้ขออนุญาตตัดเรื่องเสียงออกไปก่อนเพราะผมเชื่อว่าไม่น่าจะมีใครฟังออกระหว่างHHGกับTitebond (ส่วนGibsonเค้าจะทำยังไงก็ปล่อยเค้าไปเถอะครับ มันออกจะไม่ใช่แนวของผมสักเท่าไหร่)

poo3605

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 21:07:16 »
ถ้าให้เลือกกีต้าร์ที่ใช้ Hot hide glue และ white glue ผมเลือก Hot hide glue ครับ เหมือน เคลือบไนโตร กับ เคลือบ โพลี่ยูริเทน ผมเลือก  เคลือบไนโตรครับ  ข้อดีของไนโตรที่ต่างจากโพลี่คือ มันจะไม่ลอกเป็นแผ่นครับ ซ่อมยากกว่า ผมเคยมี Blueridge ฺBR-180 ตรงคอลอกเป็นแผ่นเพราะเคลือบด้วยโพลี่ซ่อมยากกว่าไนโตรเยอะครับ 
ผมเห็นกีต้าร์ไฟฟ้า Fender หลุดออกมาเป็นแผ่นเลยครับเพราะทำตก    Hot hide glue ความแข็งแรงนี่สุดๆครับ  ถ้าคุณไม่สนใจคุณสมบัติของมันก็ไม่ต้องไปสนใจครับ  สำหรับหลายคนยอมจ่ายเพื่อสิ่งนี้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 23:08:55 »
ผมคงอธิบายไม่ชัดเจน ขออธิบายอีกครั้งครับ

กาวที่ใช้กับกีตาร์มีสามชนิดในปัจจุบันซึ่งมีคุณสมบัตฺแตกต่างกันออกไปตามตารางด้านล่าง

การละลายในน้ำ....hide glue นั้นแข็งตัวโดยการ gelling คือเปลี่ยนจากของเหลวเป็นของแข็งตามอุณหภูมิและเมื่อแข็งแล้วก็ไม่ละลายน้ำ (ถ้าอยากทราบว่า Gelling เป็นอย่างไรก็ลองซื้อขาหมูพะโล้มาหนึ่งชามแล้วตั้งทิ้วไว้จนเย็นดู) ส่วน white และ yellow glue นั้นเป็น water based glue ที่แข็งตัวจากการระเหยของน้ำแต่ถ้าไปเจอน้ำเมื่อไหร่ก็ดูดกลับและอ่อนตัวลงทันทีเหมือนกัน

การทนความชื้น...เรื่องการทนน้ำนี่ไม่ใช่ประเด็นเพราะคงไม่มีใครเอากีตาร์ไปเล่นในน้ำแต่ในอากาศก็มีน้ำนะครับ hide glue นั้นไม่ดูดน้ำในอากาศแต่ white/yellow glue นั้นถ้าเจออากาศชื้นก็จะดูดน้ำกลับทำให้อ่อนตัวลงและกลายเป็นตัวซับการสั่นสะเทือนซึ่งมีผลให้กีตาร์เสียงทึบลงเวลาอากาศชื้น

การเคลื่อนตัวภายใต้แรงดึง.....Creep นี่เป็นจุดด้อยของ white glue เลยครับ เดี๋ยวนี้มีสูตรใหม่ๆที่ออกมาเพื่อแก้ปัญหานี้แต่เวลาไปเจออุณหภูมิสูง + ความชื้นสูง + แรงดึงจากสายกีตาร์ก็ยังมีโอกาสเกิดใด้เมื่อเวลาผ่านไปนานๆ

การแข็งตัว....จุดเด่นของ hide glue คือมันแข็งตัวจนเป็นเนื้อเดียวกับไม้ซึ่ง white/yellow glue ไม่มีทางทำใด้ เรื่องนี้เขาว่ามันทำให้กีตาร์ถ่ายทอดความสั่นจากคอถึงลำตัวและจาก bridge ถึงไม้หน้าใด้ดีกว่ากาวชนิดอื่น

จุดหลอมละลาย....เรื่องนี้สำคัญเวลาต้องการถอดคอหรือถอด bridge ครับ Hide และ white glue จะละลายที่อุณภูมิเกิน 60 องศา C ทำให้ถอดเข้าถอดออกใด้ง่ายแต่ไม่ควรเอากีตาร์ไปทิ้งไว้ในรถเพราะมันอาจละลายเองใด้เหมือนกัน

ยังมีกาวตัวที่สี่ซึ่งตามปกติเขาไม่ใช้กับกีตาร์ทั้งๆที่มันมีคุณสมบัติเหมือน hide glue ยกเว้นเรื่องเดียวคือมันละลายยากมาก ที่ผมเอามารวมในตารางเพราะเจ้านี่คือกาวที่ Yamaha ใช้ต่อคอในกีตาร์ FG รุ่นแรกๆครับ คอพวกนี้หมดสิทธิ์ถอดนอกจากคุณมีเครื่องทำไอนัำอุณหภูมิสูงเกิน 170 องศา

มาดูการถอดคอ Martin HD-28V (white glue) โดยใช้ไอน้ำ (คลิปนี้ยาว 27 วินาที)

<a href="http://youtu.be/_j9QgIdW8nM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_j9QgIdW8nM</a>

เทียบกับการการถอดคอ Yamaha FG350 (epoxy glue) โดยใช้ไอน้ำความดันสูง (2.16 นาที)

<a href="http://youtu.be/3vNcUVSe9rc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/3vNcUVSe9rc</a>

ส่วนเรื่อง MT joint ของ Martin ขอยกไปตอบที่หลังนะครับเพราะ Martin เองเชาก็เลิกใช้มาหลายปีแล้ว (เรื่องมันยาวครับ)

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 01:04:22 »
ขอบคุณลุงกฤษณ์ที่สละเวลาเเวะเข้ามาให้ความกระจ่างครับ พอมีตารางประกอบแสดงถึงความแตกต่างของคุณสมบัติของกาวแต่ละชนิดแล้ว ทำให้เข้าใจได้ดีขึ้นมากเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 01:41:35 »
ถ้าให้เลือกกีต้าร์ที่ใช้ Hot hide glue และ white glue ผมเลือก Hot hide glue ครับ เหมือน เคลือบไนโตร กับ เคลือบ โพลี่ยูริเทน ผมเลือก  เคลือบไนโตรครับ  ข้อดีของไนโตรที่ต่างจากโพลี่คือ มันจะไม่ลอกเป็นแผ่นครับ ซ่อมยากกว่า ผมเคยมี Blueridge ฺBR-180 ตรงคอลอกเป็นแผ่นเพราะเคลือบด้วยโพลี่ซ่อมยากกว่าไนโตรเยอะครับ 
ผมเห็นกีต้าร์ไฟฟ้า Fender หลุดออกมาเป็นแผ่นเลยครับเพราะทำตก    Hot hide glue ความแข็งแรงนี่สุดๆครับ  ถ้าคุณไม่สนใจคุณสมบัติของมันก็ไม่ต้องไปสนใจครับ  สำหรับหลายคนยอมจ่ายเพื่อสิ่งนี้ครับ

ผมเข้าใจครับในประเด็นที่ว่าใครใคร่จ่าย...จ่าย ผมเพียงแค่เปิดประเด็นถามว่ามันดีจริงหรือ? มันดียังไง? แล้วคนที่เขายอมจ่ายนั้นเพื่ออะไร? ก็เท่านั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาโจมตีใครใดๆทั้งสิ้น ผมถือว่าเรามาเเลกเปลี่ยนความรู้กันครับ มีหลายเรื่องที่ผมเข้าใจผิดมาโดยตลอด มีหลายเรื่องที่สมาชิกท่านอื่นๆอาจจะยังไม่รู้แต่ผมอาจรู้ และมันยังมีอีกหลายเรื่องที่เป็นประเด็นที่ยังคงต้องถกเถียงหาความจริงกันต่อไปครับ

folkenman

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 07:06:49 »
จากหัวข้อกระทู้ และดูจากข้อมูลที่ตอบกันมานั้นรวมทั้งที่น้ากฤษณ์ได้อธิบายพร้อมแสดงตารางและคลิปประกอบนั้น
1. ถ้าพิจารณาถึงข้อดีน่าจะเป็นเรื่องของการบำรุงรักษากีต้าร์และความคงทนต่อสภาพอากาศที่ควบคุมได้ยาก และเป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้มีผลทำให้กีต้าร์มีเสียงอับทึบเมื่อเจอกับอากาศชื้นๆในบ้านเรา (อันนี้ไม่รวมถึงการต่อประกอบด้วยเทคโนโลยีสมัยใหม่นะครับ) ไม่งั้นเดี๋ยวแตกประเด็นกันไปไกล เพราะฉะนั้นในความรู้สึกส่วนตัวแล้วมีข้อดีเรื่องการบำรุงรักษาเท่านั้นที่อธิบายทางวิทยาศาสตร์ได้ หรือใครจะมีคำอธิบายข้อดีเรื่องเสียงก็ข้อมูลมาเพิ่มเติมได้นะครับ
2. การที่พูดถึงผู้ที่ยอมจ่ายในประเด็นนี้อาจจะไม่ได้ยอมจ่ายเรื่องกาว ผมว่า100%ของผู้ซื้อกีต้าร์มักจะพิจาณาถูกใจเรื่องเสียงเป็นหลักมากกว่าที่จะมามองว่าใช้กาวอะไร ส่วนได้กีต้าร์เสียงถูกใจแล้วถ้าทำด้วย Hot hide glue ผู้ซื้อก็อาจจะตัดสินใจง่ายขึ้นโดยพิจารณาเรื่องการเก็บและซ่อมบำรุงรักษาได้ง่ายขึ้น (ผมว่าใช้เป็นองค์ประกอบในการพิจารณาเท่านั้นนะ)
3. กีต้าร์ที่ใช้ Hot hide glue ทำนั้นเสียงห่วยๆ ก็มีเยอะแยะมากมาย

ปล. ผมมีกีต้าร์อยู่ไม่กี่ตัว แล้วเพื่อนๆมาลองแล้วฟันธงว่าเสียงดีนั้นใช้กาว  Hot hide glue ทุกตัว
 555

folkenman

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 07:22:22 »
???

jon

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 13:09:45 »
ผมขอเล่าประสบการณ์จากการเป็นเจ้าของกีต้าร์ที่ใช้ hide glue ครับ
ผมซื้อกีต้าร์คลาสสิคK. Yairi CY118 ซื้อมือหนึ่งจากร้านเลยครับ  เมื่อต้นปี 56
กีต้าร์ผมเก็บอยู่ในเคสตลอดเวลา และไม่ค่อยได้นำออกมาเล่นเลย
ผ่านไป 1 ปีปรากฏว่า bridge อ้าเผยอขึ้นมาจนต้องส่งช่างซ่อมเลยครับ
ทำให้สงสัยว่า hide glue มันทนจริงหรือครับ