Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆท่านใดเคยลองสเปค cedar+hondoran mahogany บ้างครับ / ถามเดี่ยวกับกีตาร์แกรนคอนเสิท  (อ่าน 2129 ครั้ง)

Pending

• member
พอดีจะสั่งทำสายเอ็น14เฟลตซักตัว หนะครับน้าๆท่านใดเคยลองบ้างคับ
หรือไมัหน้าที้เป็น sinker redwood

กีตาร์แกรนคอนเสิท แตกต่างจากคลาสสิคธรรมดายังไงหรอครับ

ขอบคุณครับ

hocky

• member
กีตาร์คอนเสริท กับกีตาร์คลาสสืก ธรรมดาต่างกันอย่างไร ?

1. Volume

กีตาร์ Concert จะให้เสียงที่ดังกว่า บางตัวยิ่งไกลยิ่งดัง บางตัวดังหน้าหลังเบา บางตัวดังเท่ากันทุกที่ขึ้นอยู่กับใคร design

2. เนื้อเสียง

กีตาร์ Concert จะมีเนื้อเสียงที่เต็มกว่า อันนี้ขึ่นอยู่กับคนเล่นชอบแบบไหน ชอบ Sound Traditional Sound Double Top ก็แล้วแต่คนชอบกันไป

3. วัสดุ

กีตาร์ Concert ส่วนมากจะเริ่มใช้วัสดุดี ระดับ AAA ขึ้นไป หรือข้างหลังเป็น Indian Rosewood ---- Madagascar ---- Brazilian Rose wood  ต่างไม้ต่างราคากัน

4. ราคา

อันนี้จะต่างกับราคากีตาร์ปกติไปไกล ในประเทศไทยก็มีนิยมอยู่หลายยี่ห้อ เช่น Khono รุ่นใหญ่ๆ เฉียด 300,000 Imai 300,000 up, Alma 200,000 ต้นๆ , Jorge Godoy 100,000 ปลายๆ กีตาร์คนไทย 100,000 ต้น เป็นต้น อันนี้ขึ้นอยู่กับเสียงของแต่ละคนว่าชอบแบบไหน ไม่มีตัวไหนดีกว่ากัน ต่างกันว่าใครแพงกว่า

Khono เฉียด 300,000

Alma 200,000 ต้นๆ

Imai 300,000 up

Jorge Godoy  100,000 ปลายๆ

Pending

• member
ขอบคุณ มากครับ น้าhocky พอดีตอนนี้ผมกำลังมีแพลนจะสั่งทำสายเอ็น 14 Fret เลยหาข้อมูลไม้ เพราะมันต่างจากการทำกีตาร์โปร่งเยอะเลย ขอบคุณมากครับ

samaklen

• member
กีตาร์ fina ที่ MC มีรุ่นที่เป็น top solid cedar + back solid mahog
ตัวละ 7000 ลองไปเล่นเพื่อฟังเสียงเป็นแนวทางก่อนก็ได้ครับ
เสียงกลางชัดเจนกว่าหลังเป็นโรสวูดเยอะพอควรครับ