Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแผ่นโน้ตกีต้าร์ครับ อยากหามานั่งอ่านนั่งเล่นครับ  (อ่าน 1654 ครั้ง)

alleni3sixer

• member
  • รักในดนตรี ต้องหมั่นฝึกซ้อม
ตามหัวข้อเลยครับน้าๆ ผมอยากฝึกอ่านโน้ตคล่องๆ ครับ บวกกับไล่สเกลและจำโน้ตบนคอกีต้าร์ครับ
อาจจะดูเหมือนว่าผมฝึกมั่วๆ แล้วมันจะได้อะไร แต่ผมจำโน้ตบนคอกีต้าร์ไม่ได้ซักที นอกจากวิธีนี้แล้ว ผมก็ไม่มีวิธีอื่นแล้วครับ
ส่วนตัวเคยเล่นแต่เครื่องเป่า แล้วยังอ่านโน้ตไม่คล่อง แต่จำปุ่มบนเครื่องเป่าได้ เลยอยากจะเอามาลองกับกีต้าร์ดูครับ เผื่อจะจำได้ง่ายขึ้นครับ
หรือท่านไหนมีคำแนะนำเกี่ยวกับแผ่นโน้ตกีต้าร์ และ/หรือวิธีการจำโน้ตบนคอกีต้าร์ ช่วยผมด้วยนะครับ
รักในดนตรี

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ลองเสิร์ท ทาง google หรือทาง youtube เอาก็ได้ครับเยอะแยะเลย
<a href="http://youtu.be/W-Zm4fM1P6g" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/W-Zm4fM1P6g</a>

sobdong

• member
มารอฟังด้วย

ผมไม่อยากจำโน๊ตทุกตัวบนคอกีต้าร์ได้เลย

แต่ผมอยากอ่านโน๊ต บนบรรทัด5เส้นคล่องๆมากๆ

คนที่คล่องโน๊ตบรรทัด5เส้นมากๆ จะมีความจำที่ดีกว่าคนอ่านโน๊ตไม่เป็นเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• member
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ
ผมคิดว่าเหมือนการอ่านหนังสืออ่ะครับ ท่องไม่ได้หรอก จำไม่ได้แน่ๆ เลยครับ
ต้องอ่าน แล้วจำไปพร้อมกะการอ่าน มันจะเข้าสมองมากกว่า เพราะสมองผมไม่ค่อยจะรับซักเท่าไหร่เลยครับ
อย่างการจำ Pattern การไล่สเกล ผมก็ยังจำไม่ได้ซักที
รักในดนตรี

sobdong

• member
ใช่เลยครับ

คนที่อ่านโน๊ต คล่องๆ จะจำเป็นรูปภาพ ซึ่งง่ายมากกว่าคนไม่คล่องโน๊ต

composer

• member
พรรคพวกกันรวมทั้งตัวเองด้วยอ่านแต่โน๊ตกันครับ เท่าที่พบมาส่วนมากพวกอ่านโน๊ตจะมีนิสัยร่วมกันอยู่อย่างนึงคือไม่ค่อยจำและไม่ค่อยแกะเพลงครับ มักอาศัยอ่านจากโน๊ตเอา ถ้าเพลงไหนไม่มีโน๊ตนี่ไม่ค่อยอยากเล่น ประมาณว่าขี้เกียจน่ะครับ แหะๆๆๆๆ

ปอลอ อาจจะเป็นเฉพาะเท่าที่ผมเคยเจอนะครับ ท่านอื่นๆ ที่อ่านโน๊ตอาจจะจำเพลงและแกะเพลงกันเป็นส่วนใหญ่ก็ได้ ^^

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
พรรคพวกกันรวมทั้งตัวเองด้วยอ่านแต่โน๊ตกันครับ เท่าที่พบมาส่วนมากพวกอ่านโน๊ตจะมีนิสัยร่วมกันอยู่อย่างนึงคือไม่ค่อยจำและไม่ค่อยแกะเพลงครับ มักอาศัยอ่านจากโน๊ตเอา ถ้าเพลงไหนไม่มีโน๊ตนี่ไม่ค่อยอยากเล่น ประมาณว่าขี้เกียจน่ะครับ แหะๆๆๆๆ

ปอลอ อาจจะเป็นเฉพาะเท่าที่ผมเคยเจอนะครับ ท่านอื่นๆ ที่อ่านโน๊ตอาจจะจำเพลงและแกะเพลงกันเป็นส่วนใหญ่ก็ได้ ^^
ผมชอบอ่าน ตามแทปครับอิอิ โน๊ตนั้นรู้ไว้ก็ดีครับ ไม่งั้นแกะเเล้ว ไม่รู้จะบันทึกยังไงอิอิ หรือเขียนให้คนอื่นรู้ตามได้ยังไง การรู้โน๊ต รู้สเกล รู้ทฤษฎี จะทำให้เเกะเพลงได้ง่ายขึ้นครับ

• member
ขอบคุณน้าๆ มาเลยครับ
ตอนนี้ผมก็ได้ลองหาตามเน็ตแล้ว ก็ได้เจอบ้างไม่เจอบ้าง ตามที่ google จะค้นหาให้เรา
ลองเพลงพระราชนิพนธ์ก่อนเลยครับ ยามเย็น ตอนนี้ยังไม่ถึงครึ่งเพลงเลย หุหุ ยากแท้
รักในดนตรี