Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดนิ้วโป้งซ้ายมากเวลาจับคอร์ดบาร์ โดยเฉพาะเวลาเล่นแนวฟิงเกอร์ฯ  (อ่าน 32076 ครั้ง)

Grhythm

• member
ห้ามเด็ดขาดโดยการใช้ที่บีบมาบีบครับมือจะเสีย  เพราะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
ฝึกให้มือซ้ายมีกำลังนั้น 
มาฝึกกันครับ อาทิตย์เดียวก็มีกำลังแล้วครับ  ลองฝึกตามที่ผมได้เรียนมาดูน๊ะครับ รับประกัน อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแน่นอน
ก่อนอื่น การฝึกจะต้องจับ คอกีต้าร์แบบกีต้าร์คลาสสิคก่อนครับ 
คือเอา นิ้วโป้ง แตะที่คอกีต้าร์ ให้ปลายนิ้วโป้งไม่ให้เลย ด้านบนของคอกีต้าร์  อย่ากำมือให้นิ้วโป้งโผล่แบบ กีต้าร์ไฟฟ้า
จากนั้นเอานิ้วชี้พาดบาร์ แค่นิ้วเดียว แล้ว มือขวา ค่อยๆกรีด สายลงไปสายที่ 6 ถึงสายที่ 1 ช่าๆให้เสียงไม่บอรด์
เมื่อ กรีดสายลงไปจนถึงสายที่ 1 ก็เลื่อน มือซ้ายมาที่เฟล๊ตที่ 2 โดยให้มีหางเสียงอยู่ด้วย พูดง่ายๆคือ พอเลื่อนมาเฟ๊ลตที่ 2 จะต้องออกำลังไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย
ทำขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงเฟ๊ลตที่ 5
จากนั้นก็ไล่จากเฟล๊ตที่ 5 กลับมาที่ เฟล๊ตที่ 4 ขาลงนี่ก็ต้องไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย  ขาลงจะยากกว่าขาขึ้น
ทำแค่เที่ยวเดียว นิ้วก็จะปวดแล้วครับ จะปวดตรงเอ็น  ไปทั้งแขน 
พอปวดก็หยุด ต้องเอาแบบทนไม่ได้ด้วยน๊ะครับถึงหยุด   แล้ว อัดต่อ  พอปวดจนทนไม่ได้อีกก็หยุด
ทำแบบนี้เอาแค่วันล๊ะ 5 นาทีหรือ ทุกครั้งที่จับกีต้าร์มาเล่น รับประกันครับ อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ
จริงๆแล้ว มือขวานั้นยากกว่ามือซ้ายมาก  ในแบบ พิ้งกิ้ง แต่ยังไง ถ้ามือขวาได้มือซ้ายก็จะได้ตามไปเองโดยธรรมชาติสำหรับในเพลงที่เร็วๆ
ก็ขอให้ลองฝึกแบบที่ผมว่าดูครับ เห็นผลครับ
ยังมีสเกล โครเมติก อีกมากเลยครับ ที่ ช่วยทางลัดให้มือซ้ายและมือขวาฟรีได้ไวๆ 
อย่าลืมเรื่องการวางมือที่ถูกวิธีน๊ะครับ  การวางมือที่ถูกวิธี เส้นเอ็นจะไม่ยึดครับ

สงสัยมือผมคงจะเสียแล้วครับน้า เพราะซื้อลูกบอลยางมาบีบเล่นซะหลายเดือนเลย 5 5 5

immorkz

• บุคคลทั่วไป
ปักหมุดได้มั้ยน้อออออออ

ยังไงก็ขอบคุณมากค่ะ สอบเส็ดจะลองฝึกดู

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้าเป็นเพลงที่ต้องทาบทั้งเพลง อันนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ แต่ผมพยายามจะใช้นิ้วโป้งมาช่วยกดสายเบส สาย 6 ในคอร์ดทาบที่ต้องเล่นเบสสาย 6 อย่างน้อยก็ลดจำนวนคอร์ดที่ต้องทาบลง

ลองฝึกใช้นิ้วโป้งช่วยกดเบส มีประโยชน์มากครับ ถ้าได้ดูคลิปที่ผมเล่น ผมจะใช้เทคนิคนี้บ่อยมากครับ

Carboy

• member
เอ้า ทั้งฮา ทั้งรู้

veeraya

• member
มีอะไรแบ่งปันกันครับสำหรับ  เรื่องต่างๆที่ เราจะเดินไปพร้อมกัน เพื่อ สิ่งที่เราชอบเหมือนกัน
เรียกน้า รู้สึกว่า เด็กแว้น อย่างผมดูแก่จริงๆครับ
ก็เอามาฝาก อีกเพลงล๊ะกันครับ เพลงนี้ลองฟังดูว่าชอบรึเปล่า
เพลงนี้ ดีด ผ่านแบบฟรี สะโตค  อะไรนั่นแหละครับ คือ ดีด โดยไม่ต้องพักสาย เหมือนกีต้าร์คลาสสิค
โดยทั่วไปสิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจน สำหรับ แบบฟิงเกอร์แบบพิงกิ้ง ต่างจาก คลาสสิคก็คือ กีต้าร์ คลาสสิคในช่วงที่เป็นทำนองมักดีดแบบ พักสาย  เพื่อ เน้นทำนอง
แต่แบบโฟลค์ นี่โดยมากเกาๆไป  ก็ ดีด ผ่านอย่างเดียว เพราะ พักสายได้ยากเพราะเป็นสายเหล็ก
แนะนำ น๊ะครับ เล่นแบบ ฟิงเกอร์นี้  เริ่ม ฝึกควรที่จะใช้  ปิคนิ้ว  ครับ ที่ใช้สวมที่หัวแม่โป้งไงครับ 
การใส่ปิค นิ้ว จะทำให้มือขวาดีครับ แล้วนิ้วจะฟรีเร็ว ในเวลาอันสั้น แรก จะกะ ลำบากหน่อย แต่ให้เวลาซักพัก
มันเป็นอะไรที่ทำให้นิ้วมือขวาเราฟรีครับ เนื่องจาก ปิคนิ้ว มันบังคับ มุมเล็บ และ การวางแขนไปในตัว ให้ไม่เกร๊ง
เพราะ ถ้ามุมนิ้วไม่ได้ ปิคนิ้ว ก็ จะขัดๆกับสาย เวลาดีด ที่นิ้วโป้ง
การดีดนิ้วโป้งนั้น จะต้องดีด เป็นรูปวงรี  น๊ะครับ
คือ กดสาย ลงไปตรงๆ ในมุมที่แคบๆ  พอกดสายพอ ปิคนิ้วแตะกับสายปั๊บ ต้องเหวี่ยวนิ้วโป้ง ออกไปด้านหน้า ไม่ใช่กดลงล่างอย่างเดียว
คือ กดสายลง ก็เหวี่ยงนิ้วขึ้น ด้านบน ให้เป็นรูปวงรี  แบบนี้จะทำให้นิ้วเราฟรีครับสำหรับมือขวา
พยายามอย่าเกร๊งนิ้ว แต่จริงๆเริ่มแรกๆต้องเกร๊งนิ้ว โป้งก่อนทั้งนั้น  เมื่อ นิ้ว มีกำลัง แล้ว ก็เล่นตามสบาย

ถ้าเริ่มเล่น กีต้าร์แบบฟิงเกอร์ นี่แนะนำอย่างมากครับใส่ปิคนิ้ว แล้วจะทำให้มือขวาฟรีเร็วครับ
ลองฟังเพลงนี้ดูก่อนถ้าชอบ ก็ มาฝึกต่อกันครับ เดี่ยวหาวิดิโอ ก่อนครับ

Streets of London by Oskar Weise und Tom Brner

ขอบคุณ คุณ redtopup และทุก คุณ sontaya --ได้เทคนิคใหม่ใหม่อีกแล้ว-สังคมที่นี้ดีจริงจริง
ขอใ้ห้ทุกท่านเล่นเก่งขั้นเทพไปเลยนะคะ