Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดนิ้วโป้งซ้ายมากเวลาจับคอร์ดบาร์ โดยเฉพาะเวลาเล่นแนวฟิงเกอร์ฯ  (อ่าน 32062 ครั้ง)

veeraya

• member
น้าน้าปวดนิ้วโป้งซ้ายกันบ้างไหม เวลาเล่นคอร์ดบาร์ที่ต้องใช้นิ้วชี้ทาบ แล้วนิ้้วโป้งซ้ายยันด้านหลังคอกีตาร์ไว้ปวดมาก เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังปวดอยู่ ยิ่งเวลาต้องถ่างนิ้วเพื่อใช้นิ้วก้อยเล่นโน๊ตอีกตัวหนึ่งที่อีกเฟร็ตหนึ่งถ้ามันอยู่ห่างกันมาก(เช่นเฟร็ต 3 นิ้วชี้ แล้ว เฟร็ต7 นิ้วก้อย) จะปวดนิ้วโป้งซ้ายมาก(ทั้งทั้งที่ตั้งaction ต่ำแล้ว )น้าน้ามีวิธีฝึกให้นิ้วโป้งมีกำลังไหมคะ แนะนำด้วยจ้า--ขอบคุณคะ

Mook :)

• member
เมื่อก่อนเราก็ปวดบ่อยนะ ตอนนี้ก็เลยตัดนิ้วโป้งทิ้งไปแล้ว ตัดปัญหา

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
เมื่อก่อนเราก็ปวดบ่อยนะ ตอนนี้ก็เลยตัดนิ้วโป้งทิ้งไปแล้ว ตัดปัญหา

อันนี้ล้อเล่นใช่มั้ยครับ เอิ๊ก ๆ ๆ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่รู้สึกเมื่อยนิ้วมากกว่า

• member
พอเสียดาย ก็เลยไปต่อใหม่อ่ะค่ะ  ;)

ปล. เล็บดำด้วย อี๋ๆๆ ๆ

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
แว๊กก..!!! เปิดมาตกใจแทบช็อค -. -

บรึ๋ย.. สยอง

immorkz

• บุคคลทั่วไป
O_O ตัดทิ้งโป้งทิ้งนี่เรื่องจริงหรืออิงนิยายคะ ภาพปลากรอบสยองมากกกกกกกกกกกกกก
เมื่อก่อนก็เป็นปัญหากับคอร์ดทาบเหมือนกันค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่  ... อ้าว แล้วจะพูดเพื่อ!!!
แหะๆ ล้อเล่นค่ะ ตอนเล่นคอร์ดทาบใหม่ๆก็ปวด ปวดแทบทุกนิ้วเลย เพราะต้องออกแรงมหาศาล
จำได้ว่าคอร์ดทาบคอร์ดแรกที่ฝึกคือ F ต่อมาก็ Bm แล้วก็ฝึกมาเรื่อยๆ
เดี๋ยวนี้ไม่ปวดแล้วค่ะ แต่ยังแอบมีบอดอยู่บ้าง อิอิ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

ถ้าน้องมุกปวดหัวล่ะ ???
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
O_O ตัดทิ้งโป้งทิ้งนี่เรื่องจริงหรืออิงนิยายคะ ภาพปลากรอบสยองมากกกกกกกกกกกกกก
เมื่อก่อนก็เป็นปัญหากับคอร์ดทาบเหมือนกันค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่  ... อ้าว แล้วจะพูดเพื่อ!!!
แหะๆ ล้อเล่นค่ะ ตอนเล่นคอร์ดทาบใหม่ๆก็ปวด ปวดแทบทุกนิ้วเลย เพราะต้องออกแรงมหาศาล
จำได้ว่าคอร์ดทาบคอร์ดแรกที่ฝึกคือ F ต่อมาก็ Bm แล้วก็ฝึกมาเรื่อยๆ
เดี๋ยวนี้ไม่ปวดแล้วค่ะ แต่ยังแอบมีบอดอยู่บ้าง อิอิ
ภาพปลากรอบ มันสยองตรงไหนอ่ะคะ น่ากินออก เนอะๆ  :o :o ;D

• member

ปวดหัวก็กินยาสิคะ อิอิ

แก้ปวด ลดไข่ แพ้งนึงขรับ

J One

• member
ผมใช้อันนี้ครับ บีบ ๆ ขยำ ๆ ไปเลย ๆ  ;D

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
ลืมคิดไปเลย  ว่าตัดนิ้วแล้วหายปวด เดี๋ยวไปตัดทิ้งมั่ง อิอิ
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

pStingray

• member
Re: ปวดนิ้วโป้งซ้ายมากเวลาจับคอร์ดบาร์ โŨ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 14:15:55 »
นึกถึงทะเล....

น้าน้าปวดนิ้วโป้งซ้ายกันบ้างไหม เวลาเล่นคอร์ดบาร์ที่ต้องใช้นิ้วชี้ทาบ แล้วนิ้้วโป้งซ้ายยันด้านหลังคอกีตาร์ไว้ปวดมาก เล่นกีตาร์มาหลายปีแล้ว แต่ก็ยังปวดอยู่ ยิ่งเวลาต้องถ่างนิ้วเพื่อใช้นิ้วก้อยเล่นโน๊ตอีกตัวหนึ่งที่อีกเฟร็ตหนึ่งถ้ามันอยู่ห่างกันมาก(เช่นเฟร็ต 3 นิ้วชี้ แล้ว เฟร็ต7 นิ้วก้อย) จะปวดนิ้วโป้งซ้ายมาก(ทั้งทั้งที่ตั้งaction ต่ำแล้ว )น้าน้ามีวิธีฝึกให้นิ้วโป้งมีกำลังไหมคะ แนะนำด้วยจ้า--ขอบคุณคะ

ไม่จำเป็นต้องฝึกนิ้วโป้งซ้ายให้มีกำลังนี่ครับ มันไม่ได้ทำให้กดสายได้แนบ fingerboard ขึ้นนะครับ???
แรกๆผมฝึกโดยใช้ศอกขวากดกีต้าร์ให้แนบตัวเองเพื่อให้ฝี่งคอกีตาร์เบ้ออก แล้วก็ใช้ิ้นิ้วทาบคอร์ดโดยไม่ต้องเอานิ้วโป้งมาดันด้านหลังคอกีตาร์

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!

ปวดหัวก็กินยาสิคะ อิอิ

แก้ปวด ลดไข่ แพ้งนึงขรับ

นึกว่าจะตัดหัว อิอิ..
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

immorkz

• บุคคลทั่วไป
อูยยยยยย เจอคุณมุกเล่นมุกเข้าให้  :D

• member
นึกถึงทะเล....

ไม่จำเป็นต้องฝึกนิ้วโป้งซ้ายให้มีกำลังนี่ครับ มันไม่ได้ทำให้กดสายได้แนบ fingerboard ขึ้นนะครับ???
แรกๆผมฝึกโดยใช้ศอกขวากดกีต้าร์ให้แนบตัวเองเพื่อให้ฝี่งคอกีตาร์เบ้ออก แล้วก็ใช้ิ้นิ้วทาบคอร์ดโดยไม่ต้องเอานิ้วโป้งมาดันด้านหลังคอกีตาร์

ลองทำมะกี้ เกร็งไปทั้งแขนเลยค่ะ

pStingray

• member
ลองทำมะกี้ เกร็งไปทั้งแขนเลยค่ะ

พยายามกดนิ้วมือซ้ายสู้ครับ อย่าไปเกร็งแขน
วิธีนี้มันเอาไว้ฝึกแรงกดนิ้วมือซ้ายแทนที่จะไปเกร็งกดนิ้วโป้งโดยเปล่าประโยชน์น่ะครับ

thongskk

• member
ก็ปวดเหมือนกันครับ  วิธีแก้ของผมคือหยุดเล่นครับแล้วมันหายเองครับ หลังจากนั้นก็เล่นใหม่ครับ ลองแบบๆ นี้ไปหลายๆ ครั้งมันเกิดความชินแล้วก็หายเองครับ

redtopup

• member
ห้ามเด็ดขาดโดยการใช้ที่บีบมาบีบครับมือจะเสีย  เพราะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
ฝึกให้มือซ้ายมีกำลังนั้น 
มาฝึกกันครับ อาทิตย์เดียวก็มีกำลังแล้วครับ  ลองฝึกตามที่ผมได้เรียนมาดูน๊ะครับ รับประกัน อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแน่นอน
ก่อนอื่น การฝึกจะต้องจับ คอกีต้าร์แบบกีต้าร์คลาสสิคก่อนครับ 
คือเอา นิ้วโป้ง แตะที่คอกีต้าร์ ให้ปลายนิ้วโป้งไม่ให้เลย ด้านบนของคอกีต้าร์  อย่ากำมือให้นิ้วโป้งโผล่แบบ กีต้าร์ไฟฟ้า
จากนั้นเอานิ้วชี้พาดบาร์ แค่นิ้วเดียว แล้ว มือขวา ค่อยๆกรีด สายลงไปสายที่ 6 ถึงสายที่ 1 ช่าๆให้เสียงไม่บอรด์
เมื่อ กรีดสายลงไปจนถึงสายที่ 1 ก็เลื่อน มือซ้ายมาที่เฟล๊ตที่ 2 โดยให้มีหางเสียงอยู่ด้วย พูดง่ายๆคือ พอเลื่อนมาเฟ๊ลตที่ 2 จะต้องออกำลังไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย
ทำขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงเฟ๊ลตที่ 5
จากนั้นก็ไล่จากเฟล๊ตที่ 5 กลับมาที่ เฟล๊ตที่ 4 ขาลงนี่ก็ต้องไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย  ขาลงจะยากกว่าขาขึ้น
ทำแค่เที่ยวเดียว นิ้วก็จะปวดแล้วครับ จะปวดตรงเอ็น  ไปทั้งแขน 
พอปวดก็หยุด ต้องเอาแบบทนไม่ได้ด้วยน๊ะครับถึงหยุด   แล้ว อัดต่อ  พอปวดจนทนไม่ได้อีกก็หยุด
ทำแบบนี้เอาแค่วันล๊ะ 5 นาทีหรือ ทุกครั้งที่จับกีต้าร์มาเล่น รับประกันครับ อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ
จริงๆแล้ว มือขวานั้นยากกว่ามือซ้ายมาก  ในแบบ พิ้งกิ้ง แต่ยังไง ถ้ามือขวาได้มือซ้ายก็จะได้ตามไปเองโดยธรรมชาติสำหรับในเพลงที่เร็วๆ
ก็ขอให้ลองฝึกแบบที่ผมว่าดูครับ เห็นผลครับ
ยังมีสเกล โครเมติก อีกมากเลยครับ ที่ ช่วยทางลัดให้มือซ้ายและมือขวาฟรีได้ไวๆ 
อย่าลืมเรื่องการวางมือที่ถูกวิธีน๊ะครับ  การวางมือที่ถูกวิธี เส้นเอ็นจะไม่ยึดครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
แอคชันสูงไปป่าวครับ
:)

ต้นแพร

• member
ห้ามเด็ดขาดโดยการใช้ที่บีบมาบีบครับมือจะเสีย  เพราะได้กล้ามเนื้อคนล๊ะส่วนกัน
ฝึกให้มือซ้ายมีกำลังนั้น  
มาฝึกกันครับ อาทิตย์เดียวก็มีกำลังแล้วครับ  ลองฝึกตามที่ผมได้เรียนมาดูน๊ะครับ รับประกัน อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแน่นอน
ก่อนอื่น การฝึกจะต้องจับ คอกีต้าร์แบบกีต้าร์คลาสสิคก่อนครับ  
คือเอา นิ้วโป้ง แตะที่คอกีต้าร์ ให้ปลายนิ้วโป้งไม่ให้เลย ด้านบนของคอกีต้าร์  อย่ากำมือให้นิ้วโป้งโผล่แบบ กีต้าร์ไฟฟ้า
จากนั้นเอานิ้วชี้พาดบาร์ แค่นิ้วเดียว แล้ว มือขวา ค่อยๆกรีด สายลงไปสายที่ 6 ถึงสายที่ 1 ช่าๆให้เสียงไม่บอรด์
เมื่อ กรีดสายลงไปจนถึงสายที่ 1 ก็เลื่อน มือซ้ายมาที่เฟล๊ตที่ 2 โดยให้มีหางเสียงอยู่ด้วย พูดง่ายๆคือ พอเลื่อนมาเฟ๊ลตที่ 2 จะต้องออกำลังไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย
ทำขึ้นมาเรื่อยๆจนถึงเฟ๊ลตที่ 5
จากนั้นก็ไล่จากเฟล๊ตที่ 5 กลับมาที่ เฟล๊ตที่ 4 ขาลงนี่ก็ต้องไม่ให้เสียงบอรด์ด้วย  ขาลงจะยากกว่าขาขึ้น
ทำแค่เที่ยวเดียว นิ้วก็จะปวดแล้วครับ จะปวดตรงเอ็น  ไปทั้งแขน  
พอปวดก็หยุด ต้องเอาแบบทนไม่ได้ด้วยน๊ะครับถึงหยุด   แล้ว อัดต่อ  พอปวดจนทนไม่ได้อีกก็หยุด
ทำแบบนี้เอาแค่วันล๊ะ 5 นาทีหรือ ทุกครั้งที่จับกีต้าร์มาเล่น รับประกันครับ อาทิตย์เดียวมือซ้ายมีกำลังแล้วครับ
จริงๆแล้ว มือขวานั้นยากกว่ามือซ้ายมาก  ในแบบ พิ้งกิ้ง แต่ยังไง ถ้ามือขวาได้มือซ้ายก็จะได้ตามไปเองโดยธรรมชาติสำหรับในเพลงที่เร็วๆ
ก็ขอให้ลองฝึกแบบที่ผมว่าดูครับ เห็นผลครับ
ยังมีสเกล โครเมติก อีกมากเลยครับ ที่ ช่วยทางลัดให้มือซ้ายและมือขวาฟรีได้ไวๆ  
อย่าลืมเรื่องการวางมือที่ถูกวิธีน๊ะครับ  การวางมือที่ถูกวิธี เส้นเอ็นจะไม่ยึดครับ

วิธีไม่ก่อให้เกิดผลเสียกับมือเราใช่มั้ยครับ

ถ้ายืนยันจะลองฝึกดู +.+