Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ไหมครับว่าMartinตัวไหนปลอม???  (อ่าน 11039 ครั้ง)

guitar_import

• member
รู้ไหมครับว่าMartinตัวไหนปลอม???
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:49:36 »
มาลองดูกันครับว่าคุณเป็นแฟนมาตินขนาดไหน?
ขอเหตุผลด้วยนะครับว่าทำไมถึงคิดว่าปลอม?

[/QUOTE]

Ods16339

• member
Re: รู้ไหมครับว่าMartinตัวไหนปลอม???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:09:34 »
รูปที่1,2,4ปลอมครับ

• member
Re: รู้ไหมครับว่าMartinตัวไหนปลอม???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:22:18 »
เหตุผลครับ?

sobdong

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:45:53 »
ดูไม่ออกครับ

ถ้าคนที่ทำของปลอมมีความรู้ความสามารถ เทียบเท่าแฟนพันธุ์แท้หรือมีฝีมือเท่าช่างที่สร้างและสร้างให้เหมือน100% ก็จะไม่สามารถแยกได้  ?

ผมเลยไม่เคยดูออกเลยว่าตัวไหนของแท้หรือปลอม

มีทางเดียวคือต้อง ดูลายไม้ เทียบกับของบริษัท รู้สึกรุ่นแพงๆจะสามารถเช็คได้ทุกยี่ห้อ

hs3ade

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 05:44:22 »
ผมว่ารูปแรกลูกบิดไม่เหมือน(แต่อาจเปลี่ยนได้)บรอดไม่ใช่ Ebony  รูปกลางานหยาบมาก ตัว N ไม่เหมือน นัทก็น่าจะเป็นพลาสติก  รูปขวาน่าจะเป็นตัวที่ดูดีที่สุดถ้าปลอมก็เนียนกว่าทุกรูป ส่วนรูปตัวล่างบริดนี่ไม่ใช่ Ebony ก็น่าจะปลอม แฮ่ ๆ ไม่ได้เซียนมาร์ตินนะครับแต่ทำท่ารู้มาก

folkenman

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:25:26 »
ทายกันเล่นๆ นะ พิจารณาตามรูปแบบไม่เอามาหลอกทายหมกเม็ดกันนะครับ   ผิดถูกอย่าว่ากัน
รูปที่ 2 และ 4

รูปที่ 1

- อาจจะเป็น Martin D45 ปีเก่า มาเปลี่ยนลูกบิดใหม่
- ลูกบิดไม่ตรงรุ่น รูปบิดนี้จะใช้กับ Vintage Series
- เหมือนเจตนาส่องไฟให้ fingerborad ซีดจางมองดูเหมือน Rosewood

รูปที่ 2

อันนี้ผิดหลายจุด ฟันธงว่าปลอม ล้าน%

- จุดแรก LOGO ใช้มุขสีผิดเพี้ยน (เขียว) ออกเหมือนงานจีน
- จุดที่ 2 NUT ลักษณะสีและรูปทรงไม่ใช่แน่นอน
- จุดที่ 3 ลูกบิดอันนี้ไม่ใช่แน่นอน
- จุดที่ 4 รูปทรงของหัวกีต้าร์ไม่ใช่ (ผิดรูป)

รูปที่ 3

- ตัวนี้ของแท้ครับ

รูปที่ 4

- จุดแรก Bridge ผิดรูปทรงและน่าจะเป็น Rosewood
- จุดที่ 2 Bridge Pin ไม่ใช่ของ Martin
- จุดที่ 3 Saddle สีและวัสดุดิบและรูปทรงไม่ใช่ของ Martin

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยเหมือนการพิจารณาพระเครื่องจากรูป แต่ถ้าให้ชัวร์ 100% จับต้องดูกันในระยะประชิดรับรองไม่พลาดแน่ 555

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:37:03 »
ครับน้าFolkenman เอามาให้ดูกันทายกันเล่นๆครับ อีกอย่างนึงจะได้ประดับความรู้สำหรับนักเล่นมือใหม่ครับ ว่าจะspotของปลอมยังไง

ปล.ไว้สัก200วิวแล้วผมจะมาเฉลยแล้วกันครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:57:49 »
ตัว N รูปที่ 2  ต่างจากตัวอื่น  เดา ว่าปลอม
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:10:26 »
มาลองดูกันครับว่าคุณเป็นแฟนมาตินขนาดไหน?
ขอเหตุผลด้วยนะครับว่าทำไมถึงคิดว่าปลอม?
ผมว่า ตัวที่สองคงปลอมแน่นอนครับ มองแล้วผิดรูปร่างไปจาก Head ของ Martin ค่อนข้างชัดเจนในหลายส่วนรวมทั้ง Nut ด้วย
ส่วนที่ผมมองว่าเป็น Martin แท้ค่อนข้างแน่นอนคือ ตัวที่สามครับน้า guitar_import

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:47:13 »
1 เฮดสตอคตรงคอคอดเว้า- น่าสงสัย
2 เฮดสตอคตรงคอคอดเว้า+ขอบไบดิงเป็นเหลี่ยมมาก -น่าสงสัย
4 แชดเดิลสั้น -น่าสงสัย
จาริกรอบใจตน

adome

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:19:16 »
ผมว่า ตัวที่สองคงปลอมแน่นอนครับ มองแล้วผิดรูปร่างไปจาก Head ของ Martin ค่อนข้างชัดเจนในหลายส่วนรวมทั้ง Nut ด้วย
ส่วนที่ผมมองว่าเป็น Martin แท้ค่อนข้างแน่นอนคือ ตัวที่สามครับน้า guitar_import
ผมมีความเห็นเเหมือนน้า nhoy เลยครับ (ขอลอกคำตอบครับ) ;D
แล้วก็ขอเดาเพิ่มว่า รูปตัวที่สาม น่าจะเป็นรูป D41 ของ น้า guitar_import  ;D (เห็นปิดการขายแล้วน่าจะขายไปแล้วใช่มั๊ยครับ)

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 13:23:22 »
รูปขวาบน (หรือเปล่า)
ดูจากฟ้อนท์และลายไม้ของ head stock
ชาว Rock ^^

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 17:34:00 »
มีของจริงอยู่ตัวเดียวคือตัวที่3ครับ ที่เหลือปลอมหมด

ตัวที่1.อาจดูเหมือนของเก่าเก็บ จะบอกว่าลูกบิดไม่ใช่ก็ไม่ถูกนัก เพราะของมันอัพเกรดกันได้ แต่Headstockมันออกจะผิดส่วนไปหน่อยครับ อีกทั้งไม่มีSeries 40ตัวไหนหรอกครับที่ไม้Fretboardเป็นRosewood

ตัวที่2.อันนี่ค่อนข้างชัด แถมยังหน้าด้านลงขายในEbayซะด้วย
http://m.ebay.com/itm/161790596660?
ทั้งตัวแรกและตัวที่สองจะสังเกตเห็นเหมือนกันอย่างนึง นั้นคือของจีนช่วงHeadstockตรงคอเหนือนัทไปหน่อยมันจะคอดๆเว้าๆอย่างที่น้าFolkenmanว่าไว้ครับ นี่เป็นเอกลักษณ์เลย Martinปลอมจากจีนถ้าไม่ใช่มือใหม่จริงมักจะไม่ค่อยพลาดกันหรอกครับ เพราะเนื้องานที่ออกมานั้นค่อนข้างต่างจากของแท้อย่างเห็นได้ชัด ตัวหนังสือก็แปลกๆ น้ำหนักก็เบาโหวง กลิ่นแลคเกอร์นี่ฉุนจมูกเลย

ตัวที่3.ของแท้ครับ เป็นMartin D-41(แต่ไม่ใช่ของผมนะครับของผมยังอยู่ครับแต่ไม่ขายแล้ว) กำลังมีโครงการจะโมครับ ของแท้มักจะดูง่ายเนียนตา และคุ้นตาอย่างมากสำหรับคนที่จับเล่นเป็นประจำ

ตัวที่4.ของปลอมครับ Bridgeผิดรูปทรงที่มันควรจะเป็นครับ งานหยาบมากๆ ไม้ก็ใช้Rosewoodแต่เหมือนว่าพยายามจะย้อมให้ดำ อันนี้ถ้าไม่ใช่คนที่เล่นมาตินเป็นประจำจะไม่รู้ว่ารูปทรงของBridgeมันผิดแบบ ทีแรกมองผ่านๆผมคิดว่าปลอมแต่ไม่ใช่เพราะรูปทรงอันผิดแบบ แต่เป็นเพราะไม้ที่ใช้มากกว่า

mdit

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 18:27:44 »
คนขายเขาก็จั่วหัว Martin-D45 1936 copy retro AcousticGuitar
ถ้าไม่ใช่คนดวงแตกจริงๆก็ไม่น่าจะพลาดนะครับสำหรับอันนี้ แต่พวกขายของปลอมยังไงก็น่าเกลียดครับ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 19:13:12 »
คนขายเขาก็จั่วหัว Martin-D45 1936 copy retro AcousticGuitar
ถ้าไม่ใช่คนดวงแตกจริงๆก็ไม่น่าจะพลาดนะครับสำหรับอันนี้ แต่พวกขายของปลอมยังไงก็น่าเกลียดครับ
ไม่ใช่แค่นั้นครับ มันผิดกฏหมายด้วยนะครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 19:56:02 »
ไม่ใช่แค่นั้นครับ มันผิดกฏหมายด้วยนะครับ

Hi there   Up for bids is a (mostly new) Martin D-45 copy acoustic guitar. This is a special edition of the D-45 that my older brother (now passed away) left to me. I already have too many guitars and I need money more than I need this gorgeous guitar. p.s. I apologize for all the revisions of this listing...I am still learning the details about this guitar. Will ship with H.S.C

อ่านรายละเอียดแล้วไม่รู้จะขำหรือไงดี กีตาร์คนตายซะด้วยสิ บรื๋อ  ;D

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 20:12:31 »
เหตุผลครับ?

รูปที่1 fingerboardของรุ่นนี้  ต้องเป็นebony
รูปที่2 shapeของคอไม่ใช่martin
รูปที่4 shapeของbridge  ไม่ใช่ของmartin  saddleก็ไม่ใช่martinครับ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 20:27:50 »
สำหรับสาวกMartinแล้ว ผมว่ามันดูไม่ยากครับ เรียกว่าของมันเคยๆก็ว่าได้ ปลอมมาเนียนยังไงก็ดูออก ไม่ต้องไปส่องดูBracingข้างในให้เสียเวลาด้วยซ้ำ ที่ผมเอามาแชร์ให้ดูกัน ไม่ใช่ว่าจะอวดรู้หรือว่าอะไร เจตนาอยากให้สมาชิกท่านอื่นๆได้เห็นว่าของปลอมของแท้มันต่างกันยังไง เพราะสมัยนี้ของปลอมมันระบาดหนักครับ ขนาดในอเมริกาเองแท้ๆมันยังเข้าไปถึง ไม่อยากให้"โดน"กัน เสียทั้งเงิน เสียทั้งความรู้สึก จะโทษใครก็ไม่ได้เพราะเราโลภเอง

Vixza

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 20:47:59 »
ขอถามไรหน่อยนะครับน้า
เห็นมีแต่ Martin ปลอม แล้ว Taylor ปลอมมีไหมครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 23:31:44 »
ขอถามไรหน่อยนะครับน้า
เห็นมีแต่ Martin ปลอม แล้ว Taylor ปลอมมีไหมครับ

มีครับ
Line id: 081-8718003