Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีดูsolid กับ laminateครับ  (อ่าน 4645 ครั้ง)

amyok

• member
สอบถามวิธีดูsolid กับ laminateครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:43:00 »
เห็นมีแต่วิธีดูไม้หน้า แล้วมีวิธีดูไม้หลังและข้างมั๊ยครับ

guitar_import

• member
Re: สอบถามวิธีดูsolid กับ laminateครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:49:29 »
เห็นมีแต่วิธีดูไม้หน้า แล้วมีวิธีดูไม้หลังและข้างมั๊ยครับ

ไม้ข้างนี่ต้องถอดEnd-pinออกมาดูครับ ส่วนไม้หลังก็อาศัยความชำนาญในการดูลายไม้เอา ให้ด้านในกับด้านนอกmatchกัน ถ้าเป็นของBrandดังส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยมีปัญหา ดูสเป็คโดยsearchเอาจากGoogleได้เลย

virgoromance

• member
Re: สอบถามวิธีดูsolid กับ laminateครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 13:32:08 »
ทั่วไปก็ทำแค่โซลิดทอปแหละครับ
ไม่ต้องไปตามเช็คปานนั้น เพราะถ้าถึงขั้นทำออลโซลิดยังไงก็คงมีการโฆษณาบอกแน่นอน
และถ้าไซด์เป็นโซลิด หลังก็น่าจะ  และคงไม่เอาลามิเนทมาทำทอป(ในตัวนั้นกระมัง ถ้าช่างไม่บ้าจริงๆ)
จาริกรอบใจตน

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 14:24:43 »
ไม่ต้องไปตามเช็คปานนั้น เพราะถ้าถึงขั้นทำออลโซลิดยังไงก็คงมีการโฆษณาบอกแน่นอน
และถ้าไซด์เป็นโซลิด หลังก็น่าจะ  และคงไม่เอาลามิเนทมาทำทอป(ในตัวนั้นกระมัง ถ้าช่างไม่บ้าจริงๆ)
Guildในตำนานอย่างF-50ครับ ข้างและหน้าSolidแต่หลังเป็นLaminateเพราะต้องการทำให้เป็นarch backไม้หลังชิ้นเดียวครับ ไม่มีBracingไม้หลังด้วยล่ะ ความกระหึ่มนี่ชนกะJ-200ได้ทุกเวทีครับ แต่ก็นะ...ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับที่ว่าไม้ข้างSolidแล้วไม้หน้าจะเป็นLaminate เคยได้ยินมาแต่"Solidพับขอบ"

image sharing sites

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 14:47:46 »
Guildในตำนานอย่างF-50ครับ ข้างและหน้าSolidแต่หลังเป็นLaminateเพราะต้องการทำให้เป็นarch backไม้หลังชิ้นเดียวครับ ไม่มีBracingไม้หลังด้วยล่ะ ความกระหึ่มนี่ชนกะJ-200ได้ทุกเวทีครับ แต่ก็นะ...ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับที่ว่าไม้ข้างSolidแล้วไม้หน้าจะเป็นLaminate เคยได้ยินมาแต่"Solidพับขอบ"

image sharing sites
จะว่าไปก็หาเจออยู่ตัวนึงครับ ที่ลามิเนตทอป แต่ b/s solid
washburn gdr 450 sb ปี 2005

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 17:03:04 »
จะว่าไปก็หาเจออยู่ตัวนึงครับ ที่ลามิเนตทอป แต่ b/s solid

แปลกดีนะครับ "อย่างนี้ก็มีด้วย" ชักอยากฟังเสียงเจ้า Washburn GDR 450 SB ปี 2005 นี้ซะแล้วว่ามันจะให้เสียงเช่นไร (เดี๋ยวจะลองหาฟังคลิปเสียงในยูทู้บดูครับ ไม่แนใจว่าจะมีรึเปล่า?) ผมชอบคนที่คิดอะไรต่าง คิดนอกกรอบ แปลกแหวกแนว สร้างสรรค์รูปแบบใหม่ๆ แต่ไม่ได้ทำร้ายใครไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 13:16:42 »

แปลกดีนะครับ "อย่างนี้ก็มีด้วย" ชักอยากฟังเสียงเจ้า Washburn GDR 450 SB ปี 2005 นี้ซะแล้วว่ามันจะให้เสียงเช่นไร (เดี๋ยวจะลองหาฟังคลิปเสียงในยูทู้บดูครับ ไม่แนใจว่าจะมีรึเปล่า?) ผมชอบคนที่คิดอะไรต่าง คิดนอกกรอบ แปลกแหวกแนว สร้างสรรค์รูปแบบใหม่ๆ แต่ไม่ได้ทำร้ายใครไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

ผมก็ไม่เคยเห็นตัวจริงครับน้า พอดีค้นเจอจากในเว็บ
http://www.vintagewashburn.com/Acoustic/JimSmithIntro.html

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 20:02:27 »
ของผมดูจากขอบของช่องใส่ปริเอมป์ครับ จะมีขอบไม้อยู่
ตามภาพเป็นไม้อัด (ลามิเนต) สังเกตส่าเป็นผงๆไม่มีลายไม้ครับ
ขออภัยภาพใหญ่หน่อยนะครับ เพื่อความชัดเจน
ป.ล. K.yairi (รุ่นแพงครับ โซลิด ทอป ) ที่เค้าร่ำลือกันว่าลามิเนตใช้ไม้แท้ประกบกัน แต่พิสูจน์แล้วไม่น่าใช่ครับ (คหสต)

poo3605

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 06:04:39 »
คำว่า ลามิเนต คือการเอาไม้จริงมาซ้อนทับกัน แล้วแต่ว่าจะใช้ไม้อะไร K.Yairi จะใช้ไม้ชนิดเดียวกัน แต่ถ้าในบางยี่ห้อจะใช้ไม้แผ่นกลางเป็น มะฮอกกานีครับ ถ้าในกีต้าร์ราคาถูกๆ จะใช้ไม้ราคาถูกๆเป็นไม้แผ่นกลาง ส่วน Solid คือไม้แผ่นเดียวไม่มีการซ้อนทับ สรุป ลามิเนตและโซลิด ก็คือไม้จริงครับ หลายคนยังเข้าใจผิด เพราะดันไปใช้คำว่าไม้อัด ไม้อัดมันคือ ขี้เลื่อยอัดกาว  จริงๆไม่ต้องไปดูหรือพิสูจน์อะไรเลยครับ ถ้าซื้อกีต้าร์มียี่ห้อ สเปคจะระบุเอาไว้เลยว่าเป็นลามิเนต หรือ โซลิด 

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 07:30:55 »
น้า guitar_import ครับช่วยขยายคำว่า solid แบบพับขอบให้ฟังหน่อยครับ
แบบในguild gad 50/guild d 150 เคยเห็นเหมือนจะพับขอบใช่ใหมครับ
แล้วเขาทำเพื่ออะไรครับ เช่น ในเรื่องความแข็งแรง หรือเรื่องโทนเสียงครับ

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 15:21:24 »
ใช้ไม้ประกอบกันมากกว่า 1 ชิ้นเขาเรียกลามิเนตหมดครับ มันเป็นศัพท์เทคนิคเฉยๆ
ไม่ใช่แค่ที่เรียกในส่วนของการประกอบบอดี้เท่านั้น
พวกประกอบคอ 5 ชิ้นอย่างในโอเวชั่น ศัพท์ฝรั่งก็เรียกลามิเนต
ส่วนจะใช้ไม้จริงซึ่งมีคุณภาพดีมาทำลามิเนตหรือไม่ นั่นขึ้นอยู่กับคุณภาพของโรงงานที่ผลิต

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 15:52:38 »
น้า guitar_import ครับช่วยขยายคำว่า solid แบบพับขอบให้ฟังหน่อยครับ
แบบในguild gad 50/guild d 150 เคยเห็นเหมือนจะพับขอบใช่ใหมครับ
แล้วเขาทำเพื่ออะไรครับ เช่น ในเรื่องความแข็งแรง หรือเรื่องโทนเสียงครับ

ผมเคยได้ยินเรื่องเล่านานมาแล้วครับ ในบอร์ดบ้านไม้เรานี่แหละ จำไม่ได้ว่าน้าTomหรือใครนี่แหละครับเคยพูดไว้ ประมาณว่ากีตาร์ญี่ปุ่นสมัยก่อน หลอกเอาไม้อัดLaminateมาทำให้เหมือนเป็นSolidครับ โดยใช้เทคนิกให้ไม้ชั้นนอกส่วนที่เป็นลายพับหุ้มส่วนที่เป็นขี้เลื่อยชั้นกลางไว้ คราวนี้ถ้าเรามองดูตรงขอบsoundholeก็จะเห็นว่าลายไม้ตรงขอบมันไล่ลงมาจากไม้หน้าเหมือนอย่างกับว่ามันเป็นไม้หน้าSolidครับ ทำออกมาได้เนียนครับ เรียกว่าถ้าไม่เอาตะไบถูนี่ไม่รู้เลยว่าเป็นLaminate และนั่นจึงเป็นที่มาของคำว่า"Laminateพับขอบ"

ส่วนGuildนั้นไม่มีหรอกครับไอ้Laminateพับขอบอย่างที่ว่า Guildเค้ามีชื่อเสียงมานานไม่มีวันหลอกผู้บริโภคในเรื่องของspecไม้แน่นอนครับ อย่าลืมว่าของเขาถึงแม้ทำในจีนสำหรับGAD Seriesแต่ส่วนใหญ่ขายในอเมริกาครับ ขืนจับได้ว่าทำLaminateพับขอบแต่ลงโฆษณาไปว่าเป็นAll solid โดนฟ้องร้องกันตายเลยครับ ชื่อเสียงที่สั่งสมมานานป่นปี้แน่นอน Guildถึงแม้จะไม่นิยมเท่าMartin Taylor Gibson แต่ไม่ใช่บริษัทGuitarโนเนมนะครับ มีรุ่นเด็ดๆของแต่ละทรงที่ได้รับการยอมรับจากนักเล่นทั่วโลก อย่างเช่น...
D-40 Blueglass jubilee(ตัวTopทรงD-Mahogany)
D-50-Bluegrass Special(ตัวTopทรงD-rosewood)
D-55 (สเป็คไม้อาจสู้D50 BGSไม่ได้ แต่มุกเยอะวูบวาบ)
F-30 Aragon (OMของGuildในตำนาน)
F-50(ทำมาเพื่อวัดกับJ-200โดยเฉพาะ เจอกันได้ทุกเวทีครับ)
F-512 (ที่สุดของพี่แจ้ในบรรดากีตาร์12สาย เป็นโปร่งคู่ตัวของSRV)
....เหล่านี้เป็นต้นครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 16:18:58 »
ต้องขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ออกทะเลไปไกลเลย
คือผมมีรูปให้ดูนะครับ แต่ผมลงไม่เป็น ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร
เป็น guild gad 50e ของผมและ d 150ce ของเพื่อนในบ้านไม้
เหมือนไม้หน้าจะซ้อนเป็น2ชั้น อันนี้ผมไม่รู้ ว่าซ้อนแค่ตรงขอบหรือเปล่า
ถ้ามีน้าใจดีจะช่วยลงรูปให้จะยินดีมากเลยครับ
จะได้เป็นความรู้สำหรับน้าบางท่านที่ยังไม่รู้จัก
เบอร์ และ line id:0896283139 ขอบคุณล่วงหน้าครับ^_^

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 16:29:26 »
คำว่า ลามิเนต คือการเอาไม้จริงมาซ้อนทับกัน แล้วแต่ว่าจะใช้ไม้อะไร K.Yairi จะใช้ไม้ชนิดเดียวกัน แต่ถ้าในบางยี่ห้อจะใช้ไม้แผ่นกลางเป็น มะฮอกกานีครับ ถ้าในกีต้าร์ราคาถูกๆ จะใช้ไม้ราคาถูกๆเป็นไม้แผ่นกลาง ส่วน Solid คือไม้แผ่นเดียวไม่มีการซ้อนทับ สรุป ลามิเนตและโซลิด ก็คือไม้จริงครับ หลายคนยังเข้าใจผิด เพราะดันไปใช้คำว่าไม้อัด ไม้อัดมันคือ ขี้เลื่อยอัดกาว  จริงๆไม่ต้องไปดูหรือพิสูจน์อะไรเลยครับ ถ้าซื้อกีต้าร์มียี่ห้อ สเปคจะระบุเอาไว้เลยว่าเป็นลามิเนต หรือ โซลิด
ที่จริง ลามิเนตในหลายๆยี่ห้อนั้นไม่ได้ระบุว่า ลามิเนตด้วยซ้ำไปครับ เพียงแต่ความเข้าใจว่าถ้าไม่มี คำว่าโซลิด นำหน้านั้น จะเข้าใจได้ว่า ไม่ได้เป็นไม้จริงทั้งแผ่นครับ ผมแค่เอาว่าให้ดู ที่มีคนพูดกันว่่า K.yairi นั้นแปลกกว่าคนอื่นใน spec ที่ไม่ใช่ โซลิด คือใช้ไม้จริงซ้อนทับกัน ซึ่งผมสงสัยมานานครับว่ามันจริงหรือเปล่า ก็เลยเปิดดูให้หายสงสัยแค่นั้นครับ มันก็เหมือนกับลามิเนตของยี่ห้ออื่นทั่วไปครับ คือที่ไม้ตรงกลางนั้นไม่ใช่ไม้แท้ๆครับ ซึ่งผมขออนุญาตเรียกไม้อัดครับ ใครจะเรียกอะไรผมไม่รู้ครับและกีต้าร์ที่ ไม่ใช่ไม้โซลิดที่ผมถอดดู ร้อยเปอร์เซนต์ชั้นกลางเหมือนกันหมดครับ คือเป็นไม้อัดนะครับ รวมถึงเทเลอร์ ซีรี่ล่าง และวินเทจแจแปนที่ผมมีด้วยครับ  ขอบคุณครับ(เฉพาะกีต้าร์ที่ผมมีนะครับ)
ปล ตัวที่ผมถอดมาให้ดู เป็น K.yairi weir1(wy1) ครับปี 97 ต้องขอโทษด้วยนะครับสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมจึงชอบพิสูจน์ พอเห็นก็นึกขำๆเหมือนกันครับ

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 16:39:13 »
ต้องขออณุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ออกทะเลไปไกลเลย
คือผมมีรูปให้ดูนะครับ แต่ผมลงไม่เป็น ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร
เป็น guild gad 50e ของผมและ d 150ce ของเพื่อนในบ้านไม้
เหมือนไม้หน้าจะซ้อนเป็น2ชั้น อันนี้ผมไม่รู้ ว่าซ้อนแค่ตรงขอบหรือเปล่า
ถ้ามีน้าใจดีจะช่วยลงรูปให้จะยินดีมากเลยครับ
จะได้เป็นความรู้สำหรับน้าบางท่านที่ยังไม่รู้จัก
เบอร์ และ line id:0896283139 ขอบคุณล่วงหน้าครับ^_^

ลองเอามือถือใส่ลงไปในกีตาร์แล้วเปิดกล้องหน้าดูสิครับ ว่าไม้ชิ้นที่มันดูไม่matchกันตรงขอบsoundholeจนทำให้คิดว่าไม้หน้าเป็นเหมือนLaminateนั้น แท้จริงแล้วมันคืออะไร?