Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆหน่อยคับ!!อยากจะสอบถามว่า Gibson Songwriter นี่มีของก็อป ของปลอมมั้ยคับ  (อ่าน 2760 ครั้ง)

A-Be Rung.

• member
พอดีเป็นสาวก Gibson มานานแล้วแต่ยังไม่มีโอกาศได้ลอง แล้วอุปกรณ์ที่มากับกีต้าร์มันต้องมีอะไรมั่งคับ รบกวนน้าๆด้วยคับ หรือน้าท่านไหนดูเป็น ถ้าผมได้กีต้าร์แล้วจะรบกวนให้ช่วยดูคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

guitar_import

• member
กลิ่นครับ - เคยได้ยินที่เค้าบอกกันไว้ว่า"ซื้อกีตาร์มาดม"ไหมครับ? Gibsonไม่ว่าจะไฟฟ้าหรือโปร่ง จะมีกลิ่นหอมเฉพาะตัวที่มาจากส่วนผสมของlacquerซึ่งมีกลิ่นเดียวกัน จะว่าไปแล้วก็อาจถือเป็นโชคดีอย่างหนึ่งของนักเล่นที่จะทำให้สามารถบอกได้ว่า กีตาร์Gibsonตัวนั้นแท้หรือปลอม ตรงนี้ผมเชื่อว่าผู้ที่ทำปลอมอาจคาดไม่ถึง ที่สำคัญอีกอย่างคือกลิ่นนี่มันทนซะด้วย ขนาดว่าLes paul ปี1992ซึ่งจะว่าไปแล้วมันก็23ปีเข้าไปแล้ว ไอ้กลิ่นนี้มันยังอยู่เลย กลิ่นมันจะออกหอมๆหวานๆน่ากินอย่างบอกไม่ถูก ต้องลองไปดมของแท้ดูสักครั้งครับ ไฟฟ้าหรือโปร่งก็ได้กลิ่นเดียวกัน ผมเชื่อว่าจะจำได้ไม่ลืมเลือนเลยทีเดียว

กลับมาที่Songwriter ถ้าให้ผมเดาผมเชื่อว่าไม่น่ามีการทำปลอมออกมา เพราะมันไม่ใช่รุ่นยอดฮิตติดตลาดอะไร ไม่เหมือนรุ่นที่เป็นiconicอย่างJ-200,J45 customหรือพวกกีตาร์ไฟฟ้าที่มีกันเกลื่อน อันนี้คงต้องให้น้าๆท่านอื่นมาช่วยชี้แจงอีกที ส่วนของหรือพวกcase candyที่มากับตัวนั้น ถ้าไม่มีก็อาจพออนุโลมได้ว่าเจ้าของเดิมทำหายหรือไม่สนใจจะเก็บไว้  พวกของหิ้วหรือนำเข้าจากอเมริกาจะเจอกันเยอะครับ เพราะคนที่นี่ไม่ค่อยจะสนใจเก็บเอาไว้หรอก เรียกว่า1ใน10อ่ะที่จะมีเอกสารครบ

Mr.Gula101

• member
กลิ่นครับ - เคยได้ยินที่เค้าบอกกันไว้ว่า"ซื้อกีตาร์มาดม"ไหมครับ? Gibsonไม่ว่าจะไฟฟ้าหรือโปร่ง จะมีกลิ่นหอมเฉพาะตัวที่มาจากส่วนผสมของlacquerซึ่งมีกลิ่นเดียวกัน จะว่าไปแล้วก็อาจถือเป็นโชคดีอย่างหนึ่งของนักเล่นที่จะทำให้สามารถบอกได้ว่า กีตาร์Gibsonตัวนั้นแท้หรือปลอม ตรงนี้ผมเชื่อว่าผู้ที่ทำปลอมอาจคาดไม่ถึง ที่สำคัญอีกอย่างคือกลิ่นนี่มันทนซะด้วย ขนาดว่าLes paul ปี1992ซึ่งจะว่าไปแล้วมันก็23ปีเข้าไปแล้ว ไอ้กลิ่นนี้มันยังอยู่เลย กลิ่นมันจะออกหอมๆหวานๆน่ากินอย่างบอกไม่ถูก ต้องลองไปดมของแท้ดูสักครั้งครับ ไฟฟ้าหรือโปร่งก็ได้กลิ่นเดียวกัน ผมเชื่อว่าจะจำได้ไม่ลืมเลือนเลยทีเดียว

กลับมาที่Songwriter ถ้าให้ผมเดาผมเชื่อว่าไม่น่ามีการทำปลอมออกมา เพราะมันไม่ใช่รุ่นยอดฮิตติดตลาดอะไร ไม่เหมือนรุ่นที่เป็นiconicอย่างJ-200,J45 customหรือพวกกีตาร์ไฟฟ้าที่มีกันเกลื่อน อันนี้คงต้องให้น้าๆท่านอื่นมาช่วยชี้แจงอีกที ส่วนของหรือพวกcase candyที่มากับตัวนั้น ถ้าไม่มีก็อาจพออนุโลมได้ว่าเจ้าของเดิมทำหายหรือไม่สนใจจะเก็บไว้  พวกของหิ้วหรือนำเข้าจากอเมริกาจะเจอกันเยอะครับ เพราะคนที่นี่ไม่ค่อยจะสนใจเก็บเอาไว้หรอก เรียกว่า1ใน10อ่ะที่จะมีเอกสารครบ

****.... ตามนั้นครับ  มันหอมจริงๆ ต้องเปิดดมก่อนไปทำงาน...

TOM1869

• member
มีปลอม ครับ  ลองหาของจริงมาดูก่อนครับ
Line id: 081-8718003

A-Be Rung.

• member
ขอบคุณน้าทุกท่านคับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
ตามที่น้า guitar_import บอกเลยครับ (สำหรับเรื่องกลิ่นผมเพิ่งทราบเหมือนกัน จะได้เอาไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณน้ากีต้าร์อิมพอร์ตมากๆครับ)
     ส่วนเรื่องปลอมนั้นอาจจะมี แต่ผมยังไม่เคยเห็นรุ่น Song Writer เคยเห็นแต่รุ่นอื่นๆ ที่ดังๆ เช่น J200  พวก Gibson ตระกูล Semi Hollow และ Hollow Body ส่วนไฟฟ้าที่เห็นบ่อยก็ Les Paul เจอบ่อยสุด ที่ท่าขี้เหล็กฝั่งตรงข้ามอำเภอแม่สายเพียบ! มองไกลๆนึกว่าใช่ พอเข้าดูใกล้ๆ งานหยาบมาก เสียงก็พอไปเมรุ ไปป่าช้าได้ แต่ไปเจออีกครั้งที่ปักกิ่ง เป็น Les Paul ปลอม งานค่อนข้างดี ส่วนเสียงดีใช้ได้เลย แต่เรื่องความทนทานไม่น่าจะผ่านนะผมว่า

ก่อนตัดสินใจซื้อก็ขอดูตัวจริง ดูเอกสาร รายละเอียดต่างๆ เช็ค Serial Number ให้ดี (ถ้ามี! ซึ่งจริงๆควรจะต้องมี) แต่ถ้าซื้อมือสองจำพวกของหิ้วมา ถ้าไม่มีประสบการณ์ในการดูการเช็คว่าเป็นของแท้หรือเทียม ดีหรือไม่ดี ก็ขออนุญาตเค้าถ่ายรูป แล้วนำมาปรึกษากับสมาชิกในบ้านอีกที ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อไม่ซื้อ ผมว่าน่าจะดีที่สุดครับ โชคดี ^_^

A-Be Rung.

• member
ขอบคุณคับน้าๆ ก่อนซื้อคงต้องเอามาปรึกษาน้าๆอีกทีแหละคับ

Heater

• member
ถ้ากลัวของปลอมไปดูตัวจริงที่ตัวแทนก่อนดีกว่าครับ ผมว่าแยกได้ไม่ยาก
ในกรณีซื้อมือสองราคาถูก ผมว่ากลัวกีต้าร์ซ่อมจะดีกว่าครับ ผมโดนมาแล้ว ในบ้านไม้นี่ล่ะครับ

• member
ถ้ากลัวของปลอมไปดูตัวจริงที่ตัวแทนก่อนดีกว่าครับ ผมว่าแยกได้ไม่ยาก
ในกรณีซื้อมือสองราคาถูก ผมว่ากลัวกีต้าร์ซ่อมจะดีกว่าครับ ผมโดนมาแล้ว ในบ้านไม้นี่ล่ะครับ
ถ้าคนขายแจ้งให้รู้ล่วงหน้าว่าซ่อมมา ผมว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ของมันแตกหักเสียหายกันได้ แต่ถ้าหมกเม็ดไม่บอกว่าของซ่อมมาแล้วหลอกขายโดยที่ไม่แจ้งกันให้รู้นี่ถือว่าแย่มาก ถึงแม้ว่าจะขายถูกแค่ไหนก็เถอะ
ปล.แอบสงสัยว่าใช่Songwriter deluxe ec studio ราคาหลุดโลกเมื่อเร็วๆนี้หรือเปล่า???

Truecrime99

• member
ถ้าคนขายแจ้งให้รู้ล่วงหน้าว่าซ่อมมา ผมว่าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ของมันแตกหักเสียหายกันได้ แต่ถ้าหมกเม็ดไม่บอกว่าของซ่อมมาแล้วหลอกขายโดยที่ไม่แจ้งกันให้รู้นี่ถือว่าแย่มาก ถึงแม้ว่าจะขายถูกแค่ไหนก็เถอะ
ปล.แอบสงสัยว่าใช่Songwriter deluxe ec studio ราคาหลุดโลกเมื่อเร็วๆนี้หรือเปล่า???
   ที่น้าหมายถึงน่าจะเป็นตัวของผมที่เพิ่งขายไปหรือป่าวครับ ที่ขายไปตัวนั้นเจ้าของแฮปปี้ดีครับ กีต้าร์ไม่เคยซ่อม แต่เก่าตามสภาพ ขายถูกเพราะเราได้มาถูก แต่เพราะผมไม่ชอบเสียงเค้าแค่นั้นเอง ก่อนส่งของก็ไปร้านเช็คทุกอย่างไห้ช่างดูแล้วก็บอกไม่เคยผ่านการซ่อมคุณเกริกที่อยู่ภูเก็ตช่วยมาคอมเฟิมด้วยนะครับเดี๊ยวผมเสียหาย555

• member
อ่าาา...ตัวนั้นของน้าTrucrime99ผมถือว่าไม่หลุดโลกนะครับ อย่าลืมว่าตัวนั้นมีตำหนิfinish checkingด้วย(รอยlacquerแตกบนไม้หน้า) ซึ่งเจ้าของเดิม(คุณกล้า)เขาก็เคยบอกไว้แล้ว และยังเป็นปีเก่าก่อนที่จะมีNeck bindingอีกด้วย และดูเหมือนว่าภาคไฟฟ้าจะสามวันดีสี่วันไข้หรือเปล่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน สภาพโดยรวมสำหรับผมแล้วถือว่าไม่แพงอยู่ในพิกัดสมเหตุสมผลครับ

สรุปว่าจะตัวไหนก็ช่างมันเถอะครับ ผมไม่ได้อยากได้คำตอบอะไร ให้มันเป็นปริศนาในใจผมไปอย่างนี้แหละ กระทู้นี้เป็นเรื่องของGibson Songwriterปลอม ไม่อยากให้มันออกทะเลครับ น้าท่านที่โดนไปแล้วผมก็ขอแสดงความเสียใจด้วย ถือว่าเป็นภูมิคุ้มกันครับ

Truecrime99

• member
อ่าาา...ตัวนั้นของน้าTrucrime99ผมถือว่าไม่หลุดโลกนะครับ อย่าลืมว่าตัวนั้นมีตำหนิfinish checkingด้วย(รอยlacquerแตกบนไม้หน้า) ซึ่งเจ้าของเดิม(คุณกล้า)เขาก็เคยบอกไว้แล้ว และยังเป็นปีเก่าก่อนที่จะมีNeck bindingอีกด้วย และดูเหมือนว่าภาคไฟฟ้าจะสามวันดีสี่วันไข้หรือเปล่า ไม่แน่ใจเหมือนกัน สภาพโดยรวมสำหรับผมแล้วถือว่าไม่แพงอยู่ในพิกัดสมเหตุสมผลครับ

สรุปว่าจะตัวไหนก็ช่างมันเถอะครับ ผมไม่ได้อยากได้คำตอบอะไร ให้มันเป็นปริศนาในใจผมไปอย่างนี้แหละ กระทู้นี้เป็นเรื่องของGibson Songwriterปลอม ไม่อยากให้มันออกทะเลครับ น้าท่านที่โดนไปแล้วผมก็ขอแสดงความเสียใจด้วย ถือว่าเป็นภูมิคุ้มกันครับ
ครับน้า guitar import ผมว่าน้ากล่าวมาข้างบนน่าจะหมายถึงกีต้าร์รุ่นอื่นหรือป่าว เพราะ ที่ราคาหลุดโลกไปน่าจะมี2ตัว ก่อนหน้าผมตัวนึง แต่ เจ้าของข่อนข้างเคดิตดี นะครับ ขออนุญาติอ้างชื่อละกันครับ ตัวนนั้นของน้า ราม อยุ่ในอคูสติกไทยมานาน  ตัวนั้นผมเอาไม่ทัน สภาพกริ้ฟๆเลย หลุดโลกจริงๆ แต่ผมว่าที่ปล่อยส่วนใหญ่ ของ gibsonถูก บ่อยๆคงไม่ใช่เพราะ ย้อมมาหลอกครับ เพราะว่าเสียงมันมากกว่า พอมาลองแล้ว ลองอีก มันไม่ใช่ ขายยาก เสียงไปอีกโลกนึงมากกว่ามั้งครับ คหสต  คนเล่นคงต้องสไตร์นี้จริงๆ  คนที่ผมขายไป เค้าบอกเสียงมาก ซึ่งก็แล้วแต่จริตครับ แต่สำหรับผม มันdark มากกก ยากแก่การควบคุม 555 แต่รุ่นนี้ผมไม่ค่อยเห็นปลอมนะครับแต่ เคยเห็นหลายที แต่ งานหยาบบมากๆ ถ้าเป็น กีต้าร์โปร่งด้วยแล้วดูผ่านฯยังรู้เลยครับ ราคาประมาน หมื่นกว่าๆถึง2หมื่น ติดปิ้คอัฟมาพร้อมเลย แต่เป็นฟิชแมน รุ่นเล็ก เดาได้เลยว่าปลอมชัวครับ